ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki jmny ถ้่าจะเข้าไทยมาทรงนี้น่าจะขายได้นะ  (อ่าน 6302 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
มาแบบสามประตูคงขายยากอยู่  มาแบบห้าประตูนี่ขายได้แน่ๆ ราคาอย่าแรงเกิน พวก brv
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: Suzuki jmny ถ้่าจะเข้าไทยมาทรงนี้น่าจะขายได้นะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 07:40:47 »
7 ที่นั่งด้วยนะ 1m ก็ยอมควักครับ

ออฟไลน์ Smith686

Re: Suzuki jmny ถ้่าจะเข้าไทยมาทรงนี้น่าจะขายได้นะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 08:38:46 »
     ตัวถังใหญ่ขนาดนี้เครื่องยนต์ต้องใหญ่กว่าเดิมด้วยนะ  น่าจะต้องสองพันซีซีขึ้นไปด้วย

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 08:41:16 »
7-8 แสนก็สู้ครับ ขอสีทรายนะ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 08:45:11 »
ขายได้เฉพาะกลุ่มล่ะครับ
ผมมองว่า อาจจะเป็นกลุ่มลูกค้าที่คล้ายๆกับเจ้า Raptor

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 08:46:05 »
    Jimny คือรถเล็ก  ถ้ารถขนาดกลางมี Vitara อยู่แล้วครับ  http://th.priceprice.com/Suzuki-Vitara-Grand-Vitara-8387/

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 09:02:41 »
ส่วนตัวมองว่า 3 ประตู 2+2 ที่นั่งจะลงตัวที่สุดละครับ

เพราะภายในผมว่าดูไม่ค่อยน่านั่งเท่าไหร่ ค่อนไปทางกระด้างและคนนั่งน่าจะไม่มีความสุขในการเดินทางเท่าไหร่

ผมว่าเป็นรถที่เหมาะกับการขับคนเดียว ขนของไปทำงาน หรือพาแฟนเที่ยวทาง Off-Road นิดๆ พอได้ลุยได้สนุก

ความเห็นส่วนตัวจากที่เคยนั่งคาริเบี้ยนนะครับ ตัวจริงออกมาให้ลองขับค่อยว่ากันอีกทีครับว่าช่วงล่างมาแนวไหน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 09:36:41 »
สองประตูหลังคาผ้าใบ ขายเฉพาะกลุ่ม ดูดีมีราคากว่าทรงแบบนี้เยอะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 09:43:31 »
น่าจะขายได้เฉพาะกลุ่ม
เผอิญผมอยู่ในกลุ่มแบบนี้ด้วย
ถ้าเข้าไทยและราคาออกมาดี ก็คงพิจารณาแน่นอน..

และเอารูปทรง 3 ประตูนี่แหล่ะ
5 ประตูมันไม่ใช่ Jimny แต่อาจจะเป็นทางของวิทาร่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 10:06:23 »
ถ้าไม่อยากให้เฉพาะกลุ่มก็ต้องไป 5 ประตูครับ
ผมเชื่อว่าหน้าตานี้มีคนไทยชอบเยอะ เพราะมันรู้สึกว่าน่าจะถึก ทน แข็ง ยิ่ง5ประตูจะยิ่งรู้สึกคุ้มค่าขึ้น
5ประตูพอแล้ว ไม่ต้อง 7 ที่นั่ง ถึงจะกำลังดี
ส่วน3ประตูหรือหลังคาผ้าไปค่อยจับตลาดเฉพาะกลุ่ม
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 10:17:51 »
ต้องดูว่า ซู เค้ากล้าที่จะเล่นกับตลาดแค่ไหน
การเอารถเข้ามาประกอบในโรงงานแถวนี้ เค้าต้องมองทั้งภูมิภาค ไม่ได้มองแค่บ้านเราที่เดียว
ถ้าจะเอาบอดี้ 3 ประตูเข้ามา สามารถที่จะรองรับความต้องการของตลาดได้หรือไม่
โดยเฉพาะประเทศที่ชอบรถ 4 ประตู อย่างบ้านเรา หรืออินเดีย หรือประเทศที่ชอบรถ 5 ประตู เบาะแถว 3 7ที่นั่ง อย่างอินโด

ถ้าคิดแบบเพลย์เซฟ ก็ลงบอดีใหญ่ 4ประตู บอดี้เดียว แล้วปรับภายในเอา เพื่อรองรับตลาดทั้งภูมิภาค
แต่ถ้ากล้าเล่นกับตลาด ก็ลงทั้ง 2 บอดี้ ทั้ง 3 ประตู 4 ประตู แยกกันไปเลย
แล้วถ้าเอามาแค่บอดี้เดียวล่ะ ผมว่าตลาดแคบกว่าเยอะครัช
แล้วถ้าทำราคาได้ไม่ต่างจากรถในประเภทเดียวกัน คนก็จะเลืกคันที่ใหญ่กว่ากันหมด
ผมว่าถ้าจากมาแค่แบบ 3 ประตู งั้นก็คงจะเป็นออพชั่นน้อยสุด เพื่อกดราคาลงมาหนีb-suv ไปเลยอ่ะครับ ถึงจะขายได้

อัพเดท
แต่เท่าที่หาข้อมูล ณ ตอนนี้ ไม่มีแนวโน้มความเป็นไปได้เลยที่จะมีเวอร์ชั่น 4-5ประตู
เพราะถ้าจะทำจริง ต้องขยายฐานล้อมออกไป ซึ่งต้องทำโดยการขยาแชสซีเท่านั้น
ถ้าทำไปแล้ว คงเห็นรถเทสออกมาวิ่งกันบ้างล่ะ
แต่ไม่มีภาพเลย มีแต่ตัว 3 ประตูเท่านั้น

ดังนั้น ถ้าจะเอามาประกอบในบ้านเรา ณ ตอนนี้ ก็จะมีแค่เวอร์ชั่น 3 ประตูอย่างเดียว
ซึ่งตลาดแคบกว่า4-5ประตู แน่นอน
แล้วถ้าไม่สามารถทำราคาได้ต่ำกว่าคู่แข่ง ที่เป็นรถขนาดเดียวกัน แต่มี5ประตู
ก็ไม่คุ้มค่าที่จะมาตั้งไลน์ประกอบในบ้านเรา(หรือภูมิภาคนี้มั้ง-ไม่เกี่ยวกับอินเดียนะครัช ต้องประกอบในอาเซียนเท่านั้นถึงจะมีขายในบ้านเรา สำหรับรถญี่ปุ่น)
ความเป็นไปได้คือ จัดออพชั่นพรีเมี่ยมไปเลย ให้เห็นถึงความแตกต่างจากคู่แข่ง เพื่อกลบลักษณะรถที่เป็น 3 ประตู แล้วทำราคาขายรุ่นท็อปอย่างเดียว หรืออาจจะเป็นไปได้อีกทางนึงคือ ทำประตูตู้กับข้าวเล็กๆเหมือนแคปเปิดได้ เพื่อให้รองรับคนเข้านั่งเบาะแถวสอง แบบนี้ก็อาจจะเป็นไปได้ อย่างน้อยก็สู้กับรถ4-5ประตูได้บ้าง 

แต่ ณ ตอนนี้ ผมว่า ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่ซูซูกิจะกล้านำเวอร์ชั่น 3 ประตู มาขายในบ้านเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2018, 12:06:43 โดย delete »

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 11:01:14 »
ทรงนี้ก็สวยนะ ทำให้นึกถึง Hummer นะ
และถ้าใส่เครื่อง 1.4 -1.6 L Turbo ก็น่าจะได้นะ
เพราะรถน้ำหนักรถน่าราวๆ 1.2 ตันน่าพอเอาอยู่
อาจมีคนสนใจก็ได้นะ แต่จะโดนภาษีแพงไหมอ่ะ

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 11:07:51 »
จะมีรุ่นนี้จริงหรือครับ หรือ ทำ Photoshop เท่านั้น เพราะฐานล้อยาวกว่า Jimny นี่เรื่องใหญ่เลยสำหรับที่ต้องขยายฐานล้อ แต่ถ้ามีจริง ผมซื้ือครับ ชอบ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 11:12:56 »
2 ประตูหลังคาผ้าใบ+ hard top
ราคาไม่เกิน 9 แสนจะซื้อ

จะเอามาทั้งทีต้องมีความต่างครับ
5 ประตู ไม่น่าเกิดนะ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 23:25:06 »
ขายน่ะขายได้แน่ แต่ได้กี่คัน
แล้วจะคุ้มกับการนำเข้าหรือไม่
และจะหาได้แค่กี่ 0

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 23:43:31 »
ถ้าทำราคาได้ขายดีแน่ครับ

เพราะนอกจากตลาดผู้ใช้ทั่วไปแล้ว ธุรกิจรถเช่าตามสถานที่ท่องเที่ยวใหญ่ๆอย่างเช่นเชียงใหม่พัทยาภูเก็ตแห่จองกันตรึมแน่นอน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 05:24:31 »
SUZUKI Jimny   ไม่มีรุ่น 5  doors  นะครับ  มันคือรถเล็ก  เล็กมากเลยละ      ผมเห็นมาแต่รุ่นเก่า ๆ  ก็ไม่มีเวอร์ชั่น 5 doors   
หรือมันมีแต่ผมไม่เคยเห็นเอง

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 11:49:56 »
บางทีอาจทำรุ่น 5 ประตูเหมือน jeep wrangler ในอนาคตก็ได้นะ หวังว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 20:19:08 »
ยอดขายคงน้อยนิดน่าหดหู่

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 21:05:24 »
ผมว่าชื่อนี้เป็นรุ่นที่ได้ลูกค้าเฉพาะกลุ่มแน่ๆ + ลูกค้าใหม่ๆที่ชอบตัวรถอีกส่วนนึงครับ
แต่โดยส่วนตัวผมมองว่าถ้ามาแบบในภาพมันเสียอัตลักษณ์ไปครับ พูดชื่อ Jimny ผมว่าไม่มีใครนึกออกมาเป็นรถยาวยืดอย่างที่จขกท.โพสท์แน่ๆครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S