ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาปัญหาเครื่องยนต์ รถมาสด้าสองปี 2012 ครับ  (อ่าน 4777 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือรถผม มาสด้าสอง ปี 2012 เกียร์ออโต้ วิ่งมาได้ 130,000 โลแล้ว ตอนนี้พบปัญหาเกิดขึ้นคือ ช่วงเช้าๆ หรือ กลางวัน พออุ่นเครื่องเสร็จ ( ปรกติผมจะอุ่นเครื่องก่อนประมาณ 3 นาที ค่อยออกตัว ) แล้วออกตัวไป ทำไมเครื่องยนต์มันเหมือน ฝืดๆ ตันๆ เหมือนไปไม่สุด ยังไงไม่รู้คับ แต่พอวิ่งไปได้ซักยี่สิบนาที ก็ดูมีเรี่ยวแรงคืนมาเหมือนเดิม และก็ที่รอบเดินเบาสั่น เวลาขับ 120 ขึ้น มันก็มีเสียงดังคล้ายๆเทอร์โบทำงานน่ะคับ ดังกระหึ่มมาก ผมไปปรึกษาศูนย์ๆ บอก ควรเปลี่ยนยางแท่นเครื่องเพราะมันเสื่อม ปัญหาจะได้จบ แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ไปเปลี่ยน ก็เลยลองมาปรึกษาเพื่อนสมาชิกในนี้ดูนะคับ ว่ามันเป็นเพราะสาเหตุใดคับ รถผมเข้าศูนย์ตลอด เปลี่ยนถ่ายทุกอย่างตามระยะ และก็ค่อนข้างใช้รถอย่างหนัก คือขับเร็วเป็นประจำเลยคับ เพื่อนๆที่พอรู้ช่วยมให้คำปรึกษาด้วยครับมามันมีสาเหตุเพราะอะไร และจะมีวิธีแก้ไขยังไงคับ ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ CNX

Re: ขอปรึกษาปัญหาเครื่องยนต์ รถมาสด้าสองปี 2012 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 16:05:05 »
ใช้FIESTAครับ , น้องสาว ใช้M2 1.5benzene
อะไหล่ร่วมกันได้
ยางรองแท่นเครื่อง > อันนี้ อาการสั่น เพราะยางรองแท่น ทรุดเสื่อมครับ
กรองอากาศแอร์
ผ้าเบรก
ช่วงล่าง :โช๊คอั๊ป , ลูกหมากคันชัก อื่นๆ

ช่างศูนย์ ไม่ได้เก่งด้านการวิเคราะห์ปัญหานะครับ (วิเคราะห์ กึ่งเดา แล้วเปลี่ยน)
ถ้าไม่รังเกียจอู่ อู่ฟอร์ด มาสดา ทั่วประเทศ

อยู่แถวไหนครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Re: ขอปรึกษาปัญหาเครื่องยนต์ รถมาสด้าสองปี 2012 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 16:30:39 »
รามอินทรา. มาสด้าช่างเก่ง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 19:34:22 »
ขอบคุณคับ ผมอยู่แพร่ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 20:08:48 »
ยางรองแท่นเครื่อง M2 DIMIO ของเทียบ 1,250 ที่ร้านอะไหล่ยนต์ ไล่ถามเมืองแป้ (คิดว่ามีแน่นอน)
ผมซื้อเจียงใหม่ ใส่กับFIESTAได้

และกำลังจะเปลี่ยนให้รถน้อง M2 รุ่นเดียวกับที่คุณใช้
ค่าแรงอู่200

เพิ่มเติม สายพานเครื่องยนต์ M2 ที่A.C.T มียี่ห้อ MITSUBOSHI ราคา 8xx
น้องผมเปลี่ยนมาแล้ว ใช้งานได้ปกติดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 20:14:39 โดย toast »

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 00:58:11 »
ของผมก็ใช้ Mazda 2 อยู่เหมือนกันครับ

เคยเจอที่ว่า ตอน start ใหม่ๆ ทึ้งไว้สักพักแล้วออกตัว เหมือนรถไม่มีเรี่ยวแรงเหมือนกัน และมักจะชอบมีอาการกระตุกน่าจะเป็นเพราะเกียร์ และก็จะหายไปเมื่อขับไปได้สักพัก แต่เกียร์กระตุกมีบ้าง
เลยจับไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์สะ (คู่มือนี้ไม่ได้มีบอกไว้ด้วยนะ ว่าให้เปลี่ยน ร้ายกาจจริงๆ มีเฉพาะใช้เกียร์ธรรมดา) ตอนถ่ายออกมาน้ำมันเกียร์ดำมาก
แต่ที่ใส่กลับเข้าไปนี่เป็นของ Mazda น้ำมันเกียร์สีแดงๆ ชมพูๆหน่อย ต่างกับที่ถ่ายออกมา ราวฟ้ากับเหวลึกจริงๆ

หลังจากเปลี่ยนแล้วดีขึ้น อาการกระตุกหายไป รู้สึกว่าควรจะไปเปลี่ยนตั้งนานแล้วจริงๆ ถ้ายังไงลองเช็คดูครับ

ตอนนี้ประเก็นอ่างซึม ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย 555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 05:16:25 »
โอ้ว ขอบพระคุณมากๆครับทั้งคุณ toast และคุณ mickey 47 ผมเปลี่ยนมาหมดแล้วคับทั้งสายพาน ทั้งน้ำมันเกียร์ แล้วทำไมยังเปนอยุ่ คงจะเปนยางแท่นจริงๆละ แต่ราคาสูนแพงเว่อร ขนาดลดแล้วยังตั้ง 5600 แน่ะคับ >:(

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 06:55:32 »
โอ้ว ขอบพระคุณมากๆครับทั้งคุณ toast และคุณ mickey 47 ผมเปลี่ยนมาหมดแล้วคับทั้งสายพาน ทั้งน้ำมันเกียร์ แล้วทำไมยังเปนอยุ่ คงจะเปนยางแท่นจริงๆละ แต่ราคาสูนแพงเว่อร ขนาดลดแล้วยังตั้ง 5600 แน่ะคับ >:(

ถ้าชอบของแท้ศูนย์
ไปซื้อ ศูนย์ ฟอร์ด
บอกว่า ยางรองแท่นเครื่องFIESTA ราคา รวมภาษี 4,xxx

ยืนยันว่าใส่กับM2ได้ เพียงแค่ใช้หัวเหล็กรองเครื่องตัวเดิม ของM2

Ford & Mazda ใช้ยี่ห้อ FoMoCoครับ