ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 6 เมษายน 2024  (อ่าน 1199 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มีคนถามถึง Mini Land Cruiser
แล้วพี่จิมมี่ บอกว่า อยู่ในแผน แต่อะไรซักอย่าง
แล้วก็ข้ามไป

อยากรบกวน ขยายตรงที่ข้ามได้ไหมครับ?
มาแน่ใช่ไหมครับ แล้วก็ช่วงราคา มันจะไปตกตรงไหนครับ?

อาจารย์​บาสเคยบอกว่า รถสามแถว 6-7ที่นั่ง​ อันตราย​ ควรมีไว้เป็นที่เก็​บสัมภาระ​พอแล้ว อยากทราบว่า​ถ้าเราต้องการจะใช้โดยสารคน 3 แถวที่นั่งได้จริง ต้องเป็​นรถประเภทไหนจึงจะปลอดภัย​ที่สุด​ครับ SUV, MPV หรือขยับขึ้นไป Van เลย หรือไม่เกี่ยว​กับประเภท​รถ ป.ล. ลองหาคลิป Rear End Crash Test เมืองนอก​ดู ไม่ค่อยเจอเลยครับ หรือเขาไม่ค่อยเทสจุดนี้กัน แต่เจอของ XC90 เข้า​ไป อื้อหือสมกับเป็น Volvo จริงๆ โครงสร้าง​แถวสามอย่างเหนียว ในขณะที่​ดู Toyota Sienna อีกคลิป นี่บู้บี้ ยับเยิน​ กรอบเป็นข้าวแต๋นเลยครั​บ ป.ล.ผมขอเสนอ​ให้มีการจำกัด​โควต้า "ชั่วโมง​ประวัติ​ศาสตร์​" วันละ 1 โควต้า​เพื่อไม่ให้เสียนาฬิกา

อยากให้พี่จิมช่วยฉายภาพวงการยานยนต์ไทยในภาวะที่รถจีนบุกตลาดอย่างหนักทั้งสงครามราคาและคุณภาพตัวรถที่วันนี้อาจยังไม่เทียบเท่ารถญี่ปุ่นแต่คุณภาพก็แทบจะหายใจรดต้นคอมาแล้ว
แบรนด์ญี่ปุ่นที่เป็นแบรนด์รอง อย่างมาสด้า หรือนิสสัน มีศักยภาพพอที่จะสามารถทำตลาดในประเทศไทยต่อไปไหวมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

จากรอบที่แล้วครับที่ถามเรื่อง SA ที่ญี่ปุ่น จริงๆ ขับไป-กลับ โตเกียว-โอซาก้าครับ ขาลงไปโอซาก้ามีแวะอาตามิกับนาโกย่าและขาล่องกลับแวะคาเกกาว่ากับฮาโกเน่ครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ hydra02

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ รถกระบะที่ใช้งานขนของในร้านหน่อยหนะครับ
ว่า มันมีจุดไหนที่เป็นตัวชี้วัด ว่าควรจะเปลี่ยนรถได้แล้วหนะครับ
เช่น อะไหล่บางอย่างที่ถ้าเสียแล้ว ไม่ควรซ่อม เปลี่ยนเลยจะดีกว่า

พอดีใช้งานมา 10ปีโดยประมาณ ระยะทางเกือบ 300,000 กม. แล้วครับ
เป็น Revo diesel คันนึง กับเบนซินคันนึง
ส่วนตัว คันเบนซินซ่อมจุกจิก เยอะกว่าตัว diesel เยอะเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน วันนี้จะสอบถามเรื่อง Carlos Ghosn ในขณะที่ทำงานที่ Nissan ในมุมมองของพี่จิมมี่คิดว่าเขาทำคุณประโยชน์หรือทำโทษมหันต์มากกว่ากันตลอดระยะเวลาที่เข้ามาเป็น Cost Killer ครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
สวัสดีครับ
ขอคำแนะนำในการซื้อรถทรง Estate ไว้ใช้งานครับ ครอบครัวอยู่ จ.สงขลา อยากได้รถที่อเนกประสงค์ มีพื้นที่บรรทุกสัมภาระไปเที่ยว และอยากได้ท่านั่งขับแบบรถเก๋ง เลยไม่อยากได้พวก SUV/PPV (ปัจจุบันใช้ Accord Hybrid G9 ใช้มาแสนกว่ากิโลเมตรแล้ว ค่อนข้างประทับใจแต่พื้นที่บรรทุกจำกัดจำเขี่ยมาก)
งบล้านกลาง++ เดินทางต่างจังหวัด 5-600 กิโลเมตรเดือนละครั้ง ตอนนี้มอง BMW ตัวถัง F11 มือสอง E-Class Estate ปีใกล้ ๆ กัน ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ รวมทั้งเครื่องยนต์ควรเลือกเป็นดีเซลหรือเบนซินไฮบริดดี หรือในมุมมองพี่ ๆ มีตัวเลือกอื่นอีกมั้ยครับ ขอบคุณครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ TonNatt

• Newbie
  • *
อยากให้บทความหรือข่าวสารต่างๆที่มีข้อความ กดแสดงความคิดเห็น ให้คลิกไปต่อในเว็บบอร์ด แป๊ะลิงค์เว็บบอร์ดมาด้วยครับ ช่วงหลังๆมานี่ลิงค์หายตลอดเลยครับ กดไปต่อไม่ได้ เข้าไปค้นหาดูก็ไม่ค่อยเจอครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

สวัสดีครับ J!MMY

BYD แจ้งยอดจอง Motor Show วันสุดท้าย ยอดจอง BYD จักได้ที่ 1 หรือไม่

และถามอีกเรื่อง ในอนาคต พี่ J!MMY จะมีโอกาสทดลองขับ Vinfast รุ่น VFe34 และ VF5 หรือเปล่าครับ

ปล.ตอนนี้ผมเล่น Need For Speed Hot Pursuit 2 เกมแข่งรถท้าตำรวจในตำนาน (เกมนี้น่าจะอายุ 20 ขวบกว่าๆ) สนุกมากกกกกกก มันส์สุดๆ ต้องโหมด Hot Pursuit (โหมด Championship ก็มันส์นะ มันส์ใช้ได้)
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ codekiller

• Newbie
  • *
Camry เบนซิน หรือ hev หรือ accord hev ตัวไหนน่าใช้สุดครับ ขับทางไกลทุกอาทิตย์
ตัวไหนมีปัญหาใหญ่ๆบ้างครับ accord แรคพวงมาลัยแก้แล้วหรือยัง

Panamera ทั้งตัวแรกและตัวปัจจุบัน ขับดีประมาณไหนครับ อยากให้พี่จิมอธิบายให้พอเห็นภาพได้ไหมครับ เทียบกับ BMW F10 ก็ได้ครับ น่าจะเป็นรถดีสุดที่ผมเคยขับมาแล้ว

ออฟไลน์ Cmaj08

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านครับผม คราวที่แล้วที่ได้ถามประวัติของ toyota chaser/mark ii ไปผมก็ได้มีโอกาสคุยกับคุณตาผมที่บ้านครับเกี่ยวกับเรื่องรถที่เคยขับสมัยก่อนครับ คุณตาบอกว่าเคยมีรถ toyota รุ่น hardtop เป็นรถ 2 ประตูครับ ผมก็เลยงงว่า toyota มันมีรถรุ่นนี้อยู่ด้วยเหรอ ผมก็เลยไปค้นดูใน google ครับปรากฏว่ามันมีจริงๆครับ เป็นรถ toyota corona hardtop tt132 ครับ และก็ได้เอารูปรถไปให้คุณตาดูคุณตาก็บอกว่าใช่เลยครับรุ่นเดียวกัน ตอนผมเห็นรูปรถใน google ก็รู้สึกว่ามันสวยคลาสสิกดีเลยครับผม ถ้าได้มาขับในสมัยนี้น่าจะเท่น่าดูเลยครับผม
  ปล.ช่วงนี้ผมขับรถในเมืองแล้วค่อนข้างหงุดหงิดมากเลยครับเพราะว่ามอเตอร์ไซค์ที่เห็นส่วนใหญ่ไม่ใส่ป้ายทะเบียนหลังแล้วแต่ละคันขับได้แย่และมักง่ายมากเลยครับ บางคันเสียงท่อนี่ทั้งดังและน่ารำคาญมาก อยากให้กฏหมายเอาจริงกับพวกนี้สักทีครับ

สวัสดีครับพี่ๆ ผมอยากสอบถามเรื่องกรองน้ำมันเครื่อง ระหว่างของศูนย์ กับ พวก Quick Service อันไหน ประสิทธิภาพ ดีกว่ากัน ถ้าเบิกศูนย์ไปให้ร้านนอกเปลี่ยนจะดีไหม อยากลองเปลี่ยนไปใช้ Shell ดูครับ (ปกติเข้าศูนย์บริการตลอด)
SuppaygrandB

ออฟไลน์ AZMVI

บรรดาสนามแข่งรถทั่วโลก พี่ ๆ ชอบสนามของที่ไหนมากที่สุดครับ ในแง่ของความยากการเข้าโค้ง บรรยากาศ

ปล.เห็นพี่จิมในรายการ The secret sauce ชัดเจน ตรงประเด็นมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
สงสัยเรื่องรถไฟฟ้าที่ลาวครับ ทำไมเค้าถึงมียี่ห้อแปลกๆให้เลือกเยอะจังครับ แล้วที่โน่นเค้ามีปัญหาเรื่องรออะไหล่เหมือนไทยมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ THUIO

สอบถามพี่บาสครับ จากที่ฟัง พี่บาสน่าจะเคยอยู่ในตำแหน่งงาน Purchasing ไม่ก็ QA ของ Denso รึเปล่าครับ สงสัยว่า ทำอย่างไรถึงย้ายงานมาอยู่สายงาน Training ของ Subaru ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
สอบถามเรื่องแอร์ครับ
ผมใช้ X-trail 2.5 ปี 2015
ขับช่วงเวลากลางวัน หรือวันที่อากาศร้อน  ขับไปได้ 1-2 ชม
ไม่มีลมเย็นเลยครับ แก้ปัญหาโดบการปิดแอร์ ทิ้งช่วงประมาณ 10 นาที
แล้วเปิดแอร์ใหม่  ปรากฏว่าบางครั้ง มันก็กลับมาเย็นปกติ  แต่บางครั้ง ก็ไม่เย็น
อาการแบบนี้ สาหตุเกิดจากอะไรครับ
ขับกลางคืนไม่พบปัญหานี้ครับ เย็นปกติ
ขอบคุณครับ

ปล.  Land Cruiser FJ บางช่องบอกว่า
เปิดตัวที่บ้านเรา ปลายปีนี้จริงหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ หน้ากากหมีเหล็ก

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ อาทิตย์ที่แล้วที่ถามถึง Lexus RX450h ผมหมายถึงตัว gen4 ครับ

เห้นคนปล่อยรถที่ออกปี 2021 2022 กับราวๆ 3-4 ล้านครับ

จำได้ว่าเคยถามตัว RX gen4 นี้แล้วพี่จิมแนะนำว่าลองดูตัว 450h ดูถ้าหาได้ ไม่ก็แค่ 200t พอ

ตอนนี้ 450h มีให้หาได้แล้ว พี่ๆคิดยังไงครับ ปกติผมใช้แถบๆชานเมืองกรุงเทพ สมุทรสาคร เข้าเมืองอาทิตย์ละ 2-3 วัน ออกต่างจังหวัดสองเดือนครั้งครับ

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
Civic fc กับ fb เล่นรุ่นไหนดีครับ
เครื่อง 1.8 หรือ 2.0 ดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ มะกี้พิมตั้งนานพอกดโพสโพสต์ไม่ติด เลยกลายเป็นเลท นะครับ 555

อยากถามพี่ๆว่า ในการเลือกรถ ในเรื่องของการซ่อมบำรุง รวมทั้งการซ่อมหลังเกิดอุบัติเหตุ พี่ๆนำมาเป็นปัจจัยในการเลือกรถไหมครับ  เพราะสังเกตว่า ตอนนี้ คนแห่ไปซื้อ รถแบรนด์ใหม่จำนวนมากโดยมองว่าคุ้ม แต่เหมือนจะมองข้ามบริการหลังการขายกันหมดเลย  ซึ่งพอเกิดปัญหา ก็ต้องมาเรียกร้องกัน ครับ

ปล. การเลือกรถ ผมมองจากการใช้งานก่อน ตามด้วยการซ่อมบำรุง และการซ่อมหลังเกิดอุบัติเหตุ เป็นข้อแรกๆ ส่วนความประหยัดไว้ทีหลัง และมักจะโดนบางคนบอกว่า ใช้ทำไมกินน้ำมัน(รถtriton4x4แต่วิ่งfull time ตลอด กิน9-10กม/ลิตรซึ่งรับได้) เลยตอบกลับไปว่า เมิงไม่ได้ช่วนกรูจ่ายค่าน้ำมันจะบ่นทำไม 5555
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆทีมงาน เคยถามเรื่อง Suv PPV ไป เห็นบอกว่า X-Trail e-power มา แต่ว่ารอมาเลย์ เลยอยากถามว่า พอจะทราบไหมว่าช่วงไหน ปีหน้ากลางปีทันไหมครับ อยากเทียบกับ Crv e-hev ES

ปล. Honda เจอ Solution เรื่องแร็คพวงมาลัยรึยังครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

เมื่ออาทิตย์ก่อนไปลอง Kia EV9, Ioniq 5, BYD Seal 3.8 วิ (ลองวันที่ 28 มีนาคม กับ คุณพี่ Tapin) และ Ioniq 6 (ลองวันที่ 30 มีนาคม ก่อนไปดู Disney on Ice) ที่งาน Motor Show 2024 ครับ อยากได้คำแนะนำเรื่องการดูแลตัวเองไม่ให้ป่วยไข้หวัดแดด เพราะล่าสุด หวัดลงคอ ครับ แต่ดีขึ้นเพราะไปหาหมอเมื่อวันอังคารที่ผ่านมาครับ ปล. อยากได้ Ioniq 6 มากครับ