ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ BMW serie 3 หน่อยนะครับ  (อ่าน 4182 ครั้ง)

ออฟไลน์ cantorsiam

• Newbie
  • *
ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ BMW serie 3 หน่อยนะครับ
พอดีผมเพิ่งไม่คุยกับเซลล์มาครับเพราะสนใจตัวนี้ครับ

- เซลล์บอกว่า BMW มีชื่อเสียงด้านเครื่องดีเซลมากกว่าเบนซิน มันจริงมั้ยครับ
- ราคาขายต่อ ถ้าเราขายตอนใช้ไป 4 ปี กับ 5 ปี อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ ราคาจะตกต่างกันมากน้อยขนาดไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 21:33:04 โดย cantorsiam »

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ BMW serie 3 หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 21:38:36 »
ข้อแรกไม่ขอตอบนะครับ เพราะไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริง ส่วนการขายต่อตอนที่ยังมี BSI อยู่นั้น ย่อมได้ราคาดีกว่าตอนที่หมด BSI แล้วครับ

• Newbie
  • *
Re: ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ BMW serie 3 หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 21:41:29 »
ขอบคุณครับ คือเข้าใจว่าราคาดีกว่า แต่อยากรู้ว่ามันจะดีกว่ามากน้อยขนาดไหนหนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:03:39 »
1. แรกเริ่มเดิมที BMW มีชื่อเสียงกับเครื่องเบนซิน 6 สูบเรียงครับ
    แต่ ณ ตอนนี้ ผมว่า ทั้ง ดีเซล และ เบนซิน ของ BMW ก็ถือว่า สุดยอดพอกัน ทั้งแรง ทั้งประหยัด

2. ถ้าดูจาก ราคาขายต่อของ 520d E60 และ 320d E90 ราคาตัวดีเซล น่าจะแข็งกว่าตัวเบนซินครับ
    เพราะเบนซินตอนนั้น ส่วนใหญ่เป็น 6 สูบ กินน้ำมันค่อนข้างมาก แถมต้องกินแต่ของดีๆซะด้วย พวก E20 โซฮอล 91 กินไม่เป็น

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:06:33 »
- ทั้งดีเซลและเบนซินของBMW ก็คุณภาพคับแก้วทั้งสองอย่างครับ เพียงแต่ว่าดีเซลของBMWนั้นมันสร้างชื่อให้กับเค้ามาก่อนครับ
-ผมคิดว่า 4ปีที่ยังมีBSI และ5ปีที่หมดBSI ต่างกันพอตัวครับ แต่ไม่ถึงกับหลายๆแสน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:08:27 »
1. ส่วนตัวผมว่า diesel ดูดีกว่าจิงๆคับแต่ไม่หนีเหมือนช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมาสำหรับบีเอม

2. ราคาขายต่อ ผมว่าแทบไม่ต่างเลยคับ BSI หมดก้เท่ากับหายบานสำหรับบีเอม มีหายแน่ๆ 1.0-1.4 ล้านแน่นอนคับ

E60 ญาติผมรุ่น 520d ปี 2010 ต้นปีก่อนเปลี่ยนเปน F10 ออปชั่นเต็มหมดแต่วิ่ง 1แสน BSI หมด ตอนนี้ขายได้เก่งๆเลย 1.6 ล้าน

ตอนซื้อ ลดแล้ว 3.25 คับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:33:56 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ :)

ถามอีกนิด คิดยังไงกันบ้างกับ serie 3 (ตัวปัจจุบัน) ที่ตัวรถเป็นสีแดง ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:53:14 »
ตอนนี้ดีเซลบีเอมเด่นขึ้นมามากๆครับจนเหมือนว่าเบนซินแผ่วแต่เปล่าเลย แต่เป็นเพราะบีเอมพัฒนาดีเซลได้โดดกว่าค่ายอื่นมากเลยดูเหมือนชื่อเสียงเบนซินเงียบ

แต่ผมว่า2.0เหมือนดีเซลจะแซงเบนซินนิดหน่อยนะครับแต่แลกมาด้วยราคาสูงกว่าครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 23:08:40 »
1. ดีเซลของ BMW ตอนนี้มาแรงจริงๆครับ สมัยก่อนก็ เบนซิน 6สูบเรียงนี่แหละที่ไปสร้างชื่อให้กับ BMW เขา แต่ที่ได้ engine of the year ไปก็ตัว V10 ของ M5 ตัวที่แล้วมั้งครับ ตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรโดดเด่น ต่างกับดีเซลที่ตอนนี้พัฒนาล้ำแบบก้าวกระโดดมากๆทำให้มันดูเด่นกว่าเท่านั้นเองครับ

2. ดีเซลน่าจะเป็นต่ออยู่หน่อยๆนะครับ เพราะค่าดูแลรักษาระยะยาวยังไงก็มีแนวโน้มต่ำกว่าเบนซินครับ

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 23:08:46 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ :)

ถามอีกนิด คิดยังไงกันบ้างกับ serie 3 (ตัวปัจจุบัน) ที่ตัวรถเป็นสีแดง ครับ

ชอบครับ
สวยมากกกกกกกกกกก แซ่บเวอร์ สะดุดตา  ;D

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 00:08:20 »
1. ข้อนี้...ทุกคนในศูนย์ BMW จะเชียร์ดีเซลครับ
อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไม ผมเคยคุยกับ เซลล์ หัวหน้าช่าง หัวหน้าฝ่ายอะไหล่ หรือใครก็แล้วแต่เชียร์ ดีเซลหมดเลย
แต่จะมีเซลบางคนเชียร์เบนซิน (ไม่รู้เพราะเห็นเราสนใจอันไหนก็เชียร์อันนั้นไปเรื่อยหรือเปล่า)
แต่เหตุผลที่ได้ตามมาคือ เครื่องดีเซล จุกจิกน้อยกว่า ประหยัด ทนทาน

ผมเป็นคนนึงครับที่จองเบนซิน สุดท้ายโดนกระแสรุมเร้าทุกทิศทาง(ไม่ว่าจะราคาน้ำมัน พ่อที่อยากลองดีเซลบีเอ็มก่อนซื้อดีเซลตัวใหญ่ๆ ของบีเอ็ม เซลล์ ช่าง รวมถึงคำแนะนำจากพี่จิมมี่) จนต้องเปลี่ยนครับ กลัวเสียดายภายหลัง ทั้งๆที่ใจอยากลองเบนซินเทอโบมากมาย!!!

2. ราคาขายต่อ ตอน E90 E60 ราคาดีเซลดีกว่าเห็นได้ชัดมากเลยครับ ต่างกัน พอๆกับราคาส่วนต่างตอนซื้อมือหนึ่ง หรืออาจจะมากกว่าครับ
แต่พอเป็น F30 F10 320i 520i บอกตรงๆว่าไม่แน่ใจครับ เพราะเครื่องเบนซินมีเทอโบแล้ว และก็ประหยัดขึ้นมากครับ

ปล. เรื่องเสียงนะครับ บอกตรงๆว่า เบนซินตัวใหม่ดังขึ้นมากครับ น่าจะเพราะเทอโบ แต่ ก็ไม่เท่าดีเซล และเสียงเพราะกว่าดีเซล เครื่องเดินเรียบกว่า จะสตาร์ทจะดับ ค่านข้างลื่นกว่าครับ

ชั่งใจดูละกันนะครับ ว่ามองหาอะไรจาก BMW

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 00:14:50 »
ผมว่านะปัจจุบันนี้BMWนี่เจ๋งทั้งดีเซลแล้วก็เบนซินเลยหละ
320dนี่ก็ตำนานตั้งแต่รุ่นก่อนแล้วครับ ;)
แต่320iในรุ่นนี้นี่..เรื่องสมรรถนะนี่แทบไม่ต่างกับ320dเลยนะผมว่า ;D
อาจจะด้อยกว่าแค่ในรอบต่ำๆ ;D
Great Handling = Great Car

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 01:13:52 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ผมกำลังชั่งใจว่าจะเอา 320i มือหนึ่ง หรือ E60 มือสองปี 2009 ดี (ไม่รู้ต้องเตรียมค่าดูแลต่อปีประมาณเท่าไหร่) ถ้าเป็นท่านจะเลือกอันไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2013, 19:11:26 โดย cantorsiam »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 01:43:54 »
BMW เจ๋งทั้งดีเซลและเบนซินนะครับ

โดยเฉพาะหลังๆมานี่ ดีเซลไม่ได้หนีไปกว่าเบนซินเลยนะครับ

แต่ดีเซลอะเค้าดั่งกระฉ่อน แต่เบนซินพอทำดีขึ้นมาไล่เลี่ยดีเซลแต่คนก็ไม่ค่อยรู้ ไม่ดังเหมือน ดีเซลครับ

แต่ F30 3 series ตัวนี้ มันเหมาะกับสีแดงมากๆครับ ผมยังชอบเลย

ส่วนตัวชอบรถสีแดงอยู่ละครับ นี่เห็น f30 ตัวเป็นๆมา 2 คันแล้ว เลิฟฮะ

ส่วนราคาขายต่อ ดีเซลจะมากกว่าครับ ก็แหง๋ ราคาเปะป้ายไว้สูงกว่าครับ

พอขายก็แพงกว่าเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 07:58:51 »
รถระดับ bmw มันอันแน่นไปด้วย เทค ทั้ง เบนซิน ดีเซลหละครับ
เพียงแต่ ดีเซล เพิ่งจะมาพัฒนากันไม่นานนี้ ส่วนเบนซิล เค้าทำมานาน
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ sakolsakman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 08:00:11 »
ผมไม่ได้ตำหนิดีเซลนะครับ ข้างบ้านผมทั้งเบนซ์ทั้งบีเอ็ม พอสองสามปีหลังเสียงดังมากครับ ผมเลยตัดสินใจเอาเบนซิน
และอีกอย่าง เบนซินเทอร์โบนี่ไม่ธรรมดาเลยครับ แรงได้ใจ แต่ไม่ประหยัดอย่างที่ใครๆพูดครับ ของผมตก  11โลลิตรครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 09:06:49 »
ดีเซลของ BMW ดีจิง แต่เสียงดังไปหน่อย แต่เราเป็นคนขับอย่าไปซีเรียส มันดังเข้ามาในตัวรถน้อยมากแถบไม่ได้ยิน

ส่วนราคานั้น เคยใช้ E90 320D ซื้อมา 2.4M ตอนลดแล้วแล้วต่อลดอีก ใช้ไป70,XXX โล ขายได้1.5M ครับ

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 09:08:01 »
 :-*เราอาจจะคิดต่างจากท่านอื่นนะคะ เราว่าดีเซลเสียงดังมากค่ะ เเละยิ่งอายุมากก็ยิ่งเสียงดังขึ้นไปเรื่อยๆเราจึงไม่ซื้อดีเซลทั้งๆที่เซลส์เชียร์สุดฤทธิ์ สำหรับท่านที่รับได้กับเรื่องเสียงก็สนับสนุนนะคะว่าใช้ดีเซลเถอะเพราะทนทาน ประหยัดน้ำมันดี ส่วน F30 เบนซินเราว่าเเรงพอๆกับ E60 ดีเซลเลยค่ะ ลื่นไหลดีมากๆ เหยียบเป็นมาๆ เราว่าไม่ต่างจากดีเซลมากนะคะอาจจะเป็นเพราะมีเทอร์โบเพิ่มเข้ามา เเต่ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่าว่ามันกินน้ำมันมากกว่า E90 ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2013, 09:10:04 โดย PP »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 00:29:05 »
เห็นบางท่านบอกว่าเสียงดีเซลมันดังทั้งนอกและในรถ
ไม่รู่ว่าตกลงมันดังในรถด้วยหรือเปล่าครับ หรือนอกรถอย่างเดียวครับ