ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา ซื้อรถมือสอง แนวทางป้องกันการโกง  (อ่าน 3514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Whalelovecar

• Newbie
  • *
สวัดดีครับ เพื่อนๆพี่ๆ

ผมกำลังจะซื้อ รถมือสอง จากเต้นซ์รถ

โดยซื้อ เงินสด ราคา 2แสนกว่าๆๆ และ ทางผมได้โทรไปสอบถาม

1.ถ้าไปดูรถ แล้ว ถูกใจ ขับขี่ดี สภาพเหมือนในรูป ผมจะจ่าย สด และ ขับรถกลับบ้าน ได้เลยไหม ?

ทางเต้นซ์ รถตอบว่า ได้ แต่ๆๆ เล่มทะเบียน จะส่งให้ตามหลัง อีก 1 อาทิตย์ 

2ใ ผมแจ้ง ทางเต้นซ์ ไปว่า ผมขอทำเรื่อง โอนเองได้ หรือเปล่า ?

ทางเต้นซ์ รถตอบว่า ขอจัดการเองสะดวกกว่า เพราะมีทีมงานทำเรื่องนี้อยู่แล้ว และ ทางเต้นซ์ เองก็เจอปัญหาลูกค้า ซื้อไปแล้วไม่ยอมโอนเป็นชื่อตัวเองเยอะเช่นกัน  ***(ทางเต้นซ์ รถแจ้งว่า ถ้าไม่สบายใจ ไม่ซื้อไม่เป็นไร ) เค้าเป็นเต้นซ์รถ ไม่หนีไปไหนหรอก

จึงอยากถามจาก ประสบการณ์ เพื่อนๆพี่ๆ ว่า

1. จะมีปัญหาอะไรไหม ถ้าจ่ายเงินแล้วขับรถกลับ แล้วเรา ก็รอเล่มชื่อเรา จากเค้า (ผมอยู่ ต่างจังหวัด ไม่ได้อยู่ กทม เหมือนเต้นซ์)

2. เราจะมี วิธี อย่างไร ตอนซื้อขาย เพื่อไม่ให้มีปัญหาตามมาบ้างครับ

3. เป็นเรื่อง ปกติ หรือเปล่า ที่ทางเต้นซ์ ทำกันอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอปรึกษา ซื้อรถมือสอง แนวทางป้องกันการโกง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2020, 08:54:39 »
เดาว่าเป็นรถติดไฟแนนซ์อะครับ เล่มจะไม่ออกทันที เลย พวกนี้บางทีเตนท์ไปซื้อต่อเจ้าของเก่ายังไม่โอนไม่ปิดเล่ม ตั้งขายหน้าเตนท์รอคนใจดีมาผ่อนมาดาวน์ มาปิดยอด

โอนจบไหม ผมคงตอบไม่ได้ก็อย่างที่คุณคิดนั่นแหละมีนก็มีที่โกง โอนไม่ได้

ไม่มีอะไรหรือใครมาการันตีจนกว่าจะได้เล่มมาอยู่ในมือไปโอนขนส่งตรวจสภาพโอนผ่านเรียบร้อยครับผม

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: ขอปรึกษา ซื้อรถมือสอง แนวทางป้องกันการโกง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2020, 09:00:46 »
ถ้าจะซื้อรถเต๊นท์ต้องเป็นเต๊นท์ที่มีชื่อเสียงและเชื่อถือได้

มีเงินสดประมูลรถมาเก็บงานเองก็ได้เต๊นท์ก็ประมูลมาขาย ไม่ต้องดูเป็นก็ได้เขามีเกรดรถบอกอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2020, 10:11:47 »
เคยซื้อผ่านเต๊นท์มีชื่อเสียงยาวนาน   รถเค้าคัดเกรดมาแล้วสวยจริง  เก็บงานเรียบร้อย   ถ้าสีเดิมทุกชิ้นจะไม่เก็บงาน ทำสีใหม่   แต่จะขัดเคลือบสีให้เงางาม ส่วนเบาะและพรมจะฟอกให้ใหม่ ทำความสะอาด   ส่วนเล่มทะเบียนไม่ติดไฟแนนซ์  เขาให้เราไปโอนเองแต่ผมต่อรองให้เขาออกค่าโอนให้ และจัดส่งภายหลัง 1 อาทิตย์ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2020, 13:21:08 »
1.คาดว่า รถน่าจะติดไฟแนนท์อยู่ครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับปรกติ ที่ไหนเค้าก็ทำกันครับ

2.ขั้นตอนการโอนไม่ต้องกลัวครับ ตอนเราจ่ายเงินเค้าจะออกหนังสือหรือสัญญาซื้อขายให้ นำเป็นหลักฐานได้ครับ

การดูรถมือสอง โดยเฉพาะถ้าเป็นรถเจ้าตลาด ให้ดูรุ่นดูปีให้แม่นนะครับ บางคันแปลงโฉมมา เช่น honda jazz รุ่น V นำมาแปลงเป็น SV แล้วขายราคา SV ได้ เป็นต้นครับ ...

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2020, 15:08:18 »
ผมอยู่ลำปางเคยไปซื้อรถมือสองจากเต็นท์ที่เชียงใหม่ เขาบอกให้มัดจำไว้ก่อน 5,000 บาท แล้วที่เหลือ เขาจะให้น้องเซลล์ ที่ขายรถของเต็นท์เขา ขับรถมาพร้อมส่งมอบรถ มาทำเรื่องโอนให้ที่ลำปาง เพราะเขามีคนของเขาที่รู้งานและดิวงานกับขนส่งได้ โดยตอนนั้นวันที่ไปดูรถ รถผมยังไม่ได้เอามาแต่มัดจำไว้ก่อน ทีแรกก็กลัวเขาโกงเรา จะเอารถมาก่อนเขาก็ไม่ให้เอามา ก็ไม่มีปัญหานะครับ

อีกเหตุการณ์หนึ่งเมื่อ เดือนที่แล้ว ผมให้พ่อตาไปดูรถมือสองที่กรุงเทพฯ แกดูแล้วสภาพตรงปก ผมก็โอนเงินเป็นค่ามัดจำไปให้เต็นท์เลย พอวันนัดที่จะไปรับรถ เล่มเขาติดอยู่ที่ไฟแนนซ์ ผมไปตอนเช้า พอเห็นสภาพรถและตกลงซ่อมเพิ่มเติมส่วนที่เหลือ แล้วจะซื้อรถแน่นอนจึงโอนเงิน ผ่าน Appไปให้เต็นท์ ตอนบ่ายเขาก็เอาเล่มมาให้เลย ทีแรกเห็นบอกว่าจะส่งเล่มมาให้ทีหลัง บอกให้ผมไม่ต้องจ่ายหมดให้ค้างไว้ 10,000 บาทผมก็ไม่ยอม บอกว่าต้องการเล่มทะเบียน เพื่อจะเดินทางกลับลำปางเขาจึงไปเอาเล่มมาให้ แต่ถ้าโอนย้ายปลายทาง พร้อมตรวจสภาพเขาให้ทางผมเป็นคนออกเองทั้งหมดครับ

ปล.
เหตุการณ์ที่ 1 เป็นเต็นท์เล็ก ประมาณ 2 คูหาอาคารพาณิชย์ แถวเชียงใหม่

เต็นท์เหตุการณ์ที่ 2 เป็นเต็นท์ใหญ่ แถวถนนกาญจนาภิเษก ครับมีรถให้ดูเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2020, 15:12:46 โดย puo »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2020, 20:47:48 »
เป็นผมหันหลังกลับตั้งแต่ได้ยินค่ำว่า "ไม่ซื้อไม่เป็นไร" แล้วครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 02:32:18 »
เป็นผม ยอมเก็บเงินต่ออีกไม่เท่าไหร่ไปcelerio เกียร์ออโต้ตัวcvt. แล้วครับ. หรือไปดาวน์รุ่นอื่นๆ. ดีกว่าจะมาเครียดเรื่องโดนโกง. รถย้อมแมวหรือขับไปเสียไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 08:18:58 »
เป็นผมหันหลังกลับตั้งแต่ได้ยินค่ำว่า "ไม่ซื้อไม่เป็นไร" แล้วครับ

ผมยอมรับเลยครับ ได้ยิน ทำให้ผม กลับความคิดด้านลบ ไปเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 08:20:39 »
เดาว่าเป็นรถติดไฟแนนซ์อะครับ เล่มจะไม่ออกทันที เลย พวกนี้บางทีเตนท์ไปซื้อต่อเจ้าของเก่ายังไม่โอนไม่ปิดเล่ม ตั้งขายหน้าเตนท์รอคนใจดีมาผ่อนมาดาวน์ มาปิดยอด

โอนจบไหม ผมคงตอบไม่ได้ก็อย่างที่คุณคิดนั่นแหละมีนก็มีที่โกง โอนไม่ได้

ไม่มีอะไรหรือใครมาการันตีจนกว่าจะได้เล่มมาอยู่ในมือไปโอนขนส่งตรวจสภาพโอนผ่านเรียบร้อยครับผม

ขอบคุณมากครับ
เพราะผม อยู่ ต่างจังหวัดด้วย คงต้องหารถ พร้อมโอน หรือ มีเล่ม แล้วละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 08:21:59 »
ถ้าจะซื้อรถเต๊นท์ต้องเป็นเต๊นท์ที่มีชื่อเสียงและเชื่อถือได้

มีเงินสดประมูลรถมาเก็บงานเองก็ได้เต๊นท์ก็ประมูลมาขาย ไม่ต้องดูเป็นก็ได้เขามีเกรดรถบอกอยู่แล้ว

ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี๊ยวต้องลองเข้าไปชมบ้างครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 08:38:58 »
เคยซื้อผ่านเต๊นท์มีชื่อเสียงยาวนาน   รถเค้าคัดเกรดมาแล้วสวยจริง  เก็บงานเรียบร้อย   ถ้าสีเดิมทุกชิ้นจะไม่เก็บงาน ทำสีใหม่   แต่จะขัดเคลือบสีให้เงางาม ส่วนเบาะและพรมจะฟอกให้ใหม่ ทำความสะอาด   ส่วนเล่มทะเบียนไม่ติดไฟแนนซ์  เขาให้เราไปโอนเองแต่ผมต่อรองให้เขาออกค่าโอนให้ และจัดส่งภายหลัง 1 อาทิตย์ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ผมอยากโอนเอง เค้าว่า เค้าไม่สะดวก อย่างเหตุผล ที่บอก

ของคุณโชคดีเจอ เต๊นท์มีชื่อเสียงยาว ของผม เค้าก็พุด แบบ ห้วนๆหน่อยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 08:41:11 »
ผมอยู่ลำปางเคยไปซื้อรถมือสองจากเต็นท์ที่เชียงใหม่ เขาบอกให้มัดจำไว้ก่อน 5,000 บาท แล้วที่เหลือ เขาจะให้น้องเซลล์ ที่ขายรถของเต็นท์เขา ขับรถมาพร้อมส่งมอบรถ มาทำเรื่องโอนให้ที่ลำปาง เพราะเขามีคนของเขาที่รู้งานและดิวงานกับขนส่งได้ โดยตอนนั้นวันที่ไปดูรถ รถผมยังไม่ได้เอามาแต่มัดจำไว้ก่อน ทีแรกก็กลัวเขาโกงเรา จะเอารถมาก่อนเขาก็ไม่ให้เอามา ก็ไม่มีปัญหานะครับ

อีกเหตุการณ์หนึ่งเมื่อ เดือนที่แล้ว ผมให้พ่อตาไปดูรถมือสองที่กรุงเทพฯ แกดูแล้วสภาพตรงปก ผมก็โอนเงินเป็นค่ามัดจำไปให้เต็นท์เลย พอวันนัดที่จะไปรับรถ เล่มเขาติดอยู่ที่ไฟแนนซ์ ผมไปตอนเช้า พอเห็นสภาพรถและตกลงซ่อมเพิ่มเติมส่วนที่เหลือ แล้วจะซื้อรถแน่นอนจึงโอนเงิน ผ่าน Appไปให้เต็นท์ ตอนบ่ายเขาก็เอาเล่มมาให้เลย ทีแรกเห็นบอกว่าจะส่งเล่มมาให้ทีหลัง บอกให้ผมไม่ต้องจ่ายหมดให้ค้างไว้ 10,000 บาทผมก็ไม่ยอม บอกว่าต้องการเล่มทะเบียน เพื่อจะเดินทางกลับลำปางเขาจึงไปเอาเล่มมาให้ แต่ถ้าโอนย้ายปลายทาง พร้อมตรวจสภาพเขาให้ทางผมเป็นคนออกเองทั้งหมดครับ

ปล.
เหตุการณ์ที่ 1 เป็นเต็นท์เล็ก ประมาณ 2 คูหาอาคารพาณิชย์ แถวเชียงใหม่

เต็นท์เหตุการณ์ที่ 2 เป็นเต็นท์ใหญ่ แถวถนนกาญจนาภิเษก ครับมีรถให้ดูเยอะมาก

ของคุณเจอ เต็นท์ที่ดี ทั้งสองที่เลย
ของผม อาจจะดี แต่ผม ก็ กังวล จาก คำตอบที่เค้า แจ้งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 08:43:02 »
1.คาดว่า รถน่าจะติดไฟแนนท์อยู่ครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับปรกติ ที่ไหนเค้าก็ทำกันครับ

2.ขั้นตอนการโอนไม่ต้องกลัวครับ ตอนเราจ่ายเงินเค้าจะออกหนังสือหรือสัญญาซื้อขายให้ นำเป็นหลักฐานได้ครับ

การดูรถมือสอง โดยเฉพาะถ้าเป็นรถเจ้าตลาด ให้ดูรุ่นดูปีให้แม่นนะครับ บางคันแปลงโฉมมา เช่น honda jazz รุ่น V นำมาแปลงเป็น SV แล้วขายราคา SV ได้ เป็นต้นครับ ...

ขอบคุณครับ

บางคันแปลงโฉมมา ขายราคา Top อันนี้แสบมาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 09:08:55 »
ระดับเต๊นท์ใหญ่ๆ เงินหมุนเวียนต่อวันหลักล้านครับ คงไม่โกงเงิน 2 แสน
เรื่องการไม่โอนเล่มให้ ผมว่าไม่น่าห่วง ตอนผมซื้อมเตอร์ไชค์มือ2ก็ให้ร้านโอนให้ ไม่มีปัญหา
อีกส่วนก็คงเป็นเพราะ เล่มยังอยู่ที่ไฟเน้นท์ด้วยมั้งครับ เค้าคงยังไม่น่าปิดเงินมันจมเยอะ
ตัวที่ป้องกันคือสัญญาซื้อขาย และใบเสร็จครับ แต่ถ้าเต๊นใหญ่เปิดมานาน ผมว่าไม่น่ากลัวเรื่องนี้

เรื่องนี้น่าห่วงคือรถจะดีไหม? มีอะไรหมกไว้หรือเปล่า?
ผมอยากจะบอกว่ารถที่แย่ๆชนหนักๆเต๊นเล็กๆส่ายหัวครับไม่ซื้อเลย  แต่เต็นใหญ่ๆรับครับ กดราคาแต่ซื้อ
ประสบการณ์ตรง ไม่ได้มโนนะครับ

เต๊นเล็กๆบางทีโหดครับ รถรุ่น2014 ใส่เครื่องปี 2008 ก็ยังเจอมาแล้ว ประสบการณ์ตรงเช่นกัน แสบไหมละ?
อย่าไว้ใจครับ รถมือ2มันคือของมือ2 เค้าไม่ได้คงสภาพเดิมให้เรา บางอย่างก็หลอกเรา ต้องดูให้เป็นครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 09:13:16 »
เป็นผม ยอมเก็บเงินต่ออีกไม่เท่าไหร่ไปcelerio เกียร์ออโต้ตัวcvt. แล้วครับ. หรือไปดาวน์รุ่นอื่นๆ. ดีกว่าจะมาเครียดเรื่องโดนโกง. รถย้อมแมวหรือขับไปเสียไปครับ

ขนาดผมขี่มอเตอร์ไชค์มา 20 ปี
ซื้อมอไชค์มือ2บ่อยๆ ยังโดนเลยครับ ขนาดดูง่ายมากๆไม่ซับซ้อนเลย เรื่องรถยนต์ผมคนหนึ่งแหละที่ไม่กล้าซื้อมือ2ใช้ ซื้อมือ1รุ่นถูกๆสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 09:21:09 »
หากไม่สบายใจแนะนำซื้อกับเต๊ท์ใหญ๋ๆ เช่น โตต้าชัวร์  ก็อุ่นใจได้อยู่
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 11:44:24 »
คงติดไฟแนนซ์ครับ เล่มอยู่ สนง ใหญ่ต้องดำเนินการเป็นสัปดาห์ครับเล่ม กว่าจะมาถึงมือเรา

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 12:12:04 »
เป็นเรื่องปกติที่คนซื้อรถจากเต้นเจอกันครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นเต้นใหญ่ขนาดไหน แต่ถ้ามีที่อยู่เป็นหลักเป็นแหล่งเขาไม่มาเจตนาโกงกับเงินสองแสนหรอกครับ
เวลาซื้อก็มีสัญญาซื้อขาย สัญญาการรับประกันเงื่อนไขการรับซื้อคืนต่างๆ รวมถึงหลักฐานการจ่ายเงินของเรา (แนะนำให้ใช้พวกเช็คหรือการจ่ายเงินที่เป็นหลักฐาน)
แต่เป็นผมถ้ารถรุ่นนี้เสป็คนี้ไม่ได้หายากจริงๆ ผมจะไม่ซื้อที่นี่เพราะการพูดจาของเต้นนี่แหล่ะครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i