ผู้เขียน หัวข้อ: จอง Forester แต่จะเปลี่ยนมาเป็น Pajero Sport ถือว่าเป็นการตัดสินใจที่ดีไหม  (อ่าน 12956 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
คงแล้วแต่จะเลือก ไม่มีผิด ถูก

แต่คันไหนตอบโจทย์มากกว่ากัน ชอบมากกว่ากัน ก็คันนั้นเลย

ถ้าชอบ FORESTER แต่ติดเรื่อง
- รอส่งมอบช้า รอต่อไปได้ เพราะรอมาหลาย 3-4 เดือนละ
- ขาด Apple Car Play เล่นผ่าน USB Audio ปกติ ก็ได้ หรือ เชื่อมผ่าน Bluetooth ฟังเพลงก็พอละ
- Memory Seat ผมเฉยๆ แทบไม่ได้ใช้ ขอแค่ปรับไฟฟ้า พอละ ปรับเข้าที่แล้วแทบไม่ปรับอีกเลย
- อัตราเร่ง ผมเฉยๆ มันไม่ได้ช้าจนเกลียด หรือ อืด ยืดยาด ขนาดน้น ผมว่าใช้งานชีวิตประจำวันได้ เหลือๆ ด้วย

้ถ้าตามนี้ผมรอต่อไป ชอบ คือ ชอบ จบที่ตัวเลือกนี้ดีกว่า

แต่พอเอาไปคันอื่นที่ไม่ชอบ แล้วพอได้มา ไม่ถูกใจ เสียใจภายหลัง ผมว่าไม่คุ้ม รถอยู๋กับเราไปอีก 5-10 ปี เอาคนที่ใช่ จบคันนั้น

ยกเว้น จะชอบคันอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
เป็นคนที่นั่ง ppv บ่อยมากทุกสัปดาห์ (pajero sport ใหม่)​ รถบริษัทมีคนขับให้

ทดลองขับ xv มาหลายรอบ และลองนั่ง forester หลายรอบ

ความสบาย pajero สู้ไม่ได้ทั้งการนั่ง เบาะ ช่วงล่างครับ pajero นิ่มนะ แต่นั่งหลังแล้วเวียนหัวมาก ซึ่งตรงนี้ผมว่าสู้ foresrter ไม่ได้เลย ถ้ามีคนแก่นั่ง pa จะขึ้นลงลำบากมาก (คนแถวบ้านผู้สูงอายุขึ้นลงรถพลาดจนกระดูกหัก)

เครื่องผมว่าถ้าไม่เร่งจาก 0 ความเร็วที่ขึ้น แถบไม่ต่างเลยนะครับ ที่เรารู้สึกสนุก มันส์กว่าเพราะอารมณ์ของเครื่อง turbo คาแร็คเตอร์มันเป็นแบบนั้น ยิ่งเปรียบเทียบกับ cvt ที่เป็นสไตล์เรียบ ๆ ยิ่งรู้สึกต่างมาก

Pa มีสิ่งเดียวที่ผมรู้สึกดีกว่าคือ มีเบาะ 3 แถว แค่นั้นเลยครับ

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวจากคนที่นั่งบ่อย ๆ
ปล2. ผมว่ารถทั้ง 2 คันยังไม่เหมาะกับท่านนะครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
ถ้าได้ไปลอง Pajero มาแล้วชอบ ผมว่าถือว่า ok นะครับ

ออฟไลน์ Pisit_T

• **
ขอบคุณทุกคอมเมนต์ครับ ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ ::) เดี๋ยวยังไงขอลอง PJS อีกซักรอบและลองรุ่นอื่น ๆ ให้แน่ใจก่อนครับ คงจะตอบได้ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• **
....ใจเย็นๆครับ ผมก็จอง forester 99 คันแรกไป เมื่อเย็นเซลล์โทรมาแจ้งแล้วว่ารถผมได้พุธนี้ ผมซื้อเงินสด ไม่เกินวันศุกร์ เอารถออกได้เลย รอติดฟิลม์ v-kool กับเคลือบแก้วที่ศูนย์เท่านั้นครับ และผมได้ลองขับแล้ว ช่วงล่างดีจริง นุ่มเงียบ ออกตัวเรี่ยวแรงผมรับได้นะ ปกติขับเร็วแต่ค่อยๆไล่ความเร็วไม่ชอบออกพรวดพราด ส่วน ปาเจโร่คนนั่งหลังเมานะครับ รถพี่เขย ใครไปนั้งก็บ่นทุกคน ตอนแรกผมก้ลังเลแบบนี้แหล่ะ สุดท้าย
เอาเรื่องความสบายของคนนั่งมารวมด้วย หวยเลยออกที่ forester เลย

ออฟไลน์ mothsan

Pajero คือรถที่ลองขับแล้วผมเฉยๆมาก
ถ้านับใน PPV มันดีกว่าแค่ Mux ที่เหลือ Fortuner Everest Terra ชนะ Pajero ใสๆ
ส่วน Forester คือรถที่ลองขับแล้วฟินกว่า X3 X4 คงไม่ต้องบอกนะว่าดีกว่า Pajero แบบคนละขุมเลยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ไปลองก่อนนะครับ น่าจะได้คำตอบ ppv ต่อให้ทำช่วงล่างมันก็แค่ดีขึ้นในระดับนึง ผมยอมแพ้กับ mu-x ไปแล้ว หมดไปเป็นแสนแล้ว ก็ดีขึ้นจนพอขับได้ แต่เปลี่ยนเลน หักหลบนี่คนนั่งไปคนละทางเหมือนเดิม เบรคหนักๆก็เสียอาการแล้วครับ แต่เครื่องไปรีแมพมา แรงสบายมาก

forester ผมว่ามันน่าจะไปรีแมพได้นะครับ ลงกรอง เฮด แล้วรีแมพน่าจะโอเค หรือถ้าไม่โอเคก็หา ej ลงถ้าทำใจได้ครับ แต่ช่วงล่างนี่กินขาดแม้จะเดิมๆ

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
เป็นผม คงรอ Forester ครับ

ส่วนตัวเคยใช้มาทั้ง XV - Forester ตั้งแต่ Gen 2-3-4-4.5 (SG-SH-SJ XT, SJ CKD) ใช้แล้วก็ไม่อยากไปขับรถอื่นๆอีกเลย

Forester คันสุดท้าย IP 2016 ช่วงล่างดีมาก แต่เครื่องยนต์ค่อนข้างอืด แต่อย่างไรก็ดี ด้วยช่วงล่างที่มั่นใจได้ ทำให้เราใช้ความเร็วในการเดินทางได้ดีกว่าครับ

ทุกวันนี้ ใช้ Volvo T8 ผมยังว่าช่วงล่างซูบารุ ยังให้ความมั่นใจได้มากกว่า แต่เครื่องยนต์คงเทียบกันไม่ได้

เคยขับ PS ตัวแรกของญาติ ไม่ประทับใจช่วงล่างเลยครับ
NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T