ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยกันครับ จากข่าวโดนเบนซ์ปาดหน้าตามเอาคืนจนรถคว่ำ  (อ่าน 8010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
จากเหตุการณ์นี้ ในข่าวบอกโดนเบนซ์ปาดหน้า แต่ก็แปลกๆคันที่โดนปาดหน้าเหมือนไม่ได้แตะเบรก อาจเพราะหลังจากเบนซ์แทรกเข้าเลนไปแล้ว ยังพอมีระยะห่างที่จะไม่ต้องเบรกอยู่หรือไม่ แต่cx30ก็ไม่น่ารมณ์ขึ้นไปมุดตามเค้า สุดท้ายไปเกี่ยวกับรถข้างหน้าหมุนไปคนละทิศละทาง

https://twitter.com/MorningNewsTV3/status/1688091870662926337
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2023, 22:46:59 โดย Ra32 »

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
จากที่ดูคือ เบนซ์ขับเร็ว แล้วมามุดแทรก (ยังเปิดไฟเลี้ยวด้วยนะ.. - -") แต่มันไม่ควรเข้าตั้งแต่แรก... ถ้ารีบก็ออกเร็วหน่อย อยากซิ่งไปสนาม หรืออย่างน้อยๆมาดึกๆก็ได้
ส่วน mazda ก็แปลก ถ้ามันกระชั้นมากให้เขาเข้าแล้วอันตราย ก็บีบแตร สาดไฟ หรือเร่งอุดไว้ก็ได้ แล้วค่อยหลบซ้ายให้เขาไป
นี้ไปวิ่งไล่ชนเขา... คุ้มไหมล่ะ หวังว่าประกันจะเห็นคลิปแล้วไม่คุ้มครองนะ... มันชัดว่าตั้งใจชน
นี้ไปวิ่งไล่เอาคืน แล้วพลาดไปโดนคนอื่นแทน // อันนี้ไม้โทษคันที่โดนชนนะ Mazda มาเร็วเกินไป

เพิ่มเติม... ไม่ได้มองว่า MB ถูกนะครับ มันชัดว่าแทรกอยู่
ส่วน Mazda เลือกได้ว่าให้มันจบแค่นั้น... แต่เลือกที่จะวิ่งไล่ แถมมีจังหวะไปปาดหน้า Mu-7 อีก..
ขอชม W140 ที่กำลังเข้าซ้ายแต่เจอ cls รูดไหล่ทางแล้วหลบออกมาให้ แล้วเจอ Mazda วิ่งเลนกลางแล้วหลบได้ทันอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2023, 19:30:14 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ axister

ไม่เห็นตั้งแต่ต้นอะ ถ้ามันกระชั้นมากทำไมไม่เบรค? จงใจบี้สู้ป่าว? ขับช้าแช่ขวาแต่ใจเฟี้ยวรึเปล่า?

ไม่รู้เลยครับ แต่ต่อให้ benz ปาดจริง จะขับตามไปทำไรอะ ปาดคืนหรอ หรือหัวร้อนขอเปิดกระจกด่าให้สบายใจหน่อย

ผมว่าจริงๆคือคันสีเงินเปลี่ยนเลนส์ไม่ทันดูมากกว่าไม่ใช่แบนซ์ปาดหน้า มันเลยทำให้เกิดอุบัติเหตุ แต่ชัดเจนว่า cx30 ไม่ได้จะเบรคเลย เพราะมั่นใจในพลัง skyactiv

ออฟไลน์ gorilla

มุดมาแทรกแบบเบนซ์เจอบ่อยอยู่ครับ   ประเภทกรูจะไปให้ได้ คันหลังต้องยกให้กรู  ไร้มารยาท

ผมก็ได้แต่สบถในรถครับ ปล่อยๆไป  แต่ MAZDA คันในคลิบไม่ยอมจบ อัดตามไป

ส่วนจังหวะชน ไม่แน่ใจเบนซ์จงใจปาดกลับเข้ากลางรึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ kiwiwi

อาจใช้ adas เพลินๆ พอโดนปุ๊บ รถกระตุกเลยอารมณ์เสีย
ปล.ผมไม่แน่ใจว่า adas มีไฟเบรคมั๊ยครับ ไม่เคยสังเกตุ

หรืออาจจะประเมิณว่า พ้น เลยให้เข้า แต่อยากอวดสาวที่นั่งมาด้วยว่า cx30 แรงนะเธอ 555

10วิเนี่ยนะแรง อัตราเร่งยังสู้เจ้ายักษ์ Innova Zenix ไม่ได้เลย

มุดมาแทรกแบบเบนซ์เจอบ่อยอยู่ครับ   ประเภทกรูจะไปให้ได้ คันหลังต้องยกให้กรู  ไร้มารยาท

ผมก็ได้แต่สบถในรถครับ ปล่อยๆไป  แต่ MAZDA คันในคลิบไม่ยอมจบ อัดตามไป

ส่วนจังหวะชน ไม่แน่ใจเบนซ์จงใจปาดกลับเข้ากลางรึเปล่าครับ ?
คันเปลี่ยนเลนกระ​ทัน​หัน​เป็น BMW ครับ

ออฟไลน์ Turin

ดูคลิปแล้ว
- เบนซ์ มาเลนกลาง ติดรถช้า แทรกเข้าขวาที่ CX30 ขับตามอีกคันอยู่ ... น่าเกลียด และอันตราย แต่เป็นจังหวะไหลตามกันอยู่ และมีช่องให้มุดเข้าไปอยู่ ไม่ได้ไปทำให้เค้าเบรคอะไร (และไฟเบรค CX30 ก็ไม่ขึ้นด้วย)
- พอพ้นคันเลนกลาง เบนซ์ตบซ้าย แล้วกดออกไป CX30 ดึงออกตามวิ่งเลนกลาง (มองไม่เห็นเบนซ์แล้วว่าไปไหน เข้าใจว่าเบนซ์คือ C43 ไม่ก็ CLS53 กดพรวดหายแน่นอน)
- ซ้ายมีรถสีเทา/เงิน บีเอ็ม? ตบเข้ากลาง ไม่ดูว่า CX30 มาเลนกลาง เลยเกี่ยวกันตามที่เป็นเหตุ (ผมว่าไม่เห็นไฟเบรค CX30 นะครับ)

ส่วนตัวผมว่าไม่เชิงเป็นเหตุการเดียวกัน (หมายถึงไม่ได้คิดว่าเป็นการพยายามตามเอาคืน) แอบคิดว่า CX30 แค่กำลังหาจังหวะรูดอยู่พอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2023, 19:44:07 โดย Turin »

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
อันนี้คลิปเต็ม https://www.facebook.com/hearonboard/videos/1676933252770810/

เบนซ์เป็น cls53 แต่เท่าที่ดู ผมไม่เห็นว่าจะปาดตรงไหนเลย
จังหวะที่เบนซ์เข้า cx-30 ไม่ได้เบรคด้วยซ้ำ
และคิดว่า cx-30 ก็คงไม่คิดจะตามด้วย คงแค่อยากกดมากกว่า
คันที่ทำให้เกิดเหตุเป็นบีเอ็มที่เปลี่ยนเลนไม่ดูมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2023, 19:53:20 โดย GT3 »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
CX30 ไก่จัดๆ คงอยากแอคโชว์สาวแต่แรงม้ากับสกิลไม่ถึง ผมอ่านผ่านๆในกลุ่ม FB เห็นมีแต่วัยรุ่นมั่นหน้ามั่นโหนกใน Skyactiv มากๆ ไม่ได้อัพเดทแพทช์เลยสินะว่าเครื่อง 2.0 สุดเทพนี่หนี City Turbo ยังไม่ได้เลยมั้ง ส่วนอีคันเบนซ์ เป็นผมเห็นรีบไปหาพ่อแบบนี้ผมเร่งไปอุดให้มันหัวร้อนเล่นดีกว่า อยากดันก็ดันไป (มรึงก็ดูสภาพ traffc ด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2023, 10:00:52 โดย Aleister TJ »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ deertesla

ขับเลวๆทั้งเบนซ์และ cx30 เสียดายรถครับ โชคร้ายของรถที่ได้เจ้าของรถแย่ๆ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
จากคลิป เหมือน cx30 ผิดจังหวะ

แต่ถ้าดูดีดี เหมือน เบนซ์ ก็มั่นใจว่า รถแรง เลยจะแซงและปาดกระชันชิดแบบมากๆ

จังหวะ ชนกัน มีแต่คลิปไกลๆ เลยไม่ค่อยเห็นระยะเท่าไหร่ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เป็นแค่ cx-30 แต่อยากจะฟัดกับ cls 53 เหอะๆ ดีไม่เอาผู้หญิงข้างเขาไปตายด้วย

ส่วนbmw คู่กรณีขอละไว้ก่อนว่าเปลี่ยนเลนไม่มองกระจกข้าง

ออฟไลน์ apinui

ผมคิดว่า เหตุการนี้จุดเริ่มต้นคือ CX30 หัวร้อนนะครับ

คือจังหวะที่เบนซ์เบียดเข้ามา ช่องมันแคบ แต่ก็ยังเข้ามา แต่ว่า การเข้ามาก็เป็นการค่อยๆเข้า ไม่ได้ปาดเข้ามาแบบแรงๆ

ทีนี้คัน Cx30 ก็คงไม่ได้เต็มใจให้เข้าสักเท่าไร และพอเบนซ์กดหนี ตัวเองก็แบบอยากตามว่า เอ้งทำแบบนี้มันไม่ถูก

สุดท้าย ก่อนที่จะชน BMW เปลี่ยนเลนตรงนี้ผมว่า CX30 ตัดสินใจช้า คิดอยู่ว่า จะไปขวาดีไหม แต่สุดท้ายเลือกเบรคและมันไม่ทันแล้ว ระยะเบรคไม่พอ

ป.ล.อาการลังเล ผมเคยเป็นครับ อารมจะมุดแต่ไม่เด็ดขาดตัดสินใจช้า มันก็จะแบบนี้ล่ะ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

CX30 ไก่จัดๆ คงอยากแอคโชว์สาวแต่แรงม้ากับสกิลไม่ถึง ผมอ่านผ่านๆในกลุ่ม FB เห็นมีแต่วัยรุ่นมั่นหน้ามั่นโหนกใน Skyactiv มากๆ ไม่ได้อัพเดทแพทช์เลยสินะว่าเครื่อง 2.0 สุดเทพนี่หนี City Turbo ยังไม่ได้เลยมั้ง เป็นผมเห็นรีบไปหาพ่อแบบนี้ผมเร่งไปอุดให้มันหัวร้อนเล่นดีกว่า อยากดันก็ดันไป (มรึงก็ดูสภาพ traffc ด้วย)

ไม่รู้ป่านนี้สาวบอกเลยไปยัง ดีไม่เอาเค้าไปตายด้วยยิ่งกระแทกฝั่งคนนั่งด้วยเห็นสภาพเค้าโดนลากออกมาจากรถมานั่งบนพื้นทางด่วนแล้วอนาถใจ ส่วยผู้ชายดันไม่เป็นไร

ออฟไลน์ Left lane driver

ถ้าผมเป็น Benz ผมคงอยู่เลนกลางต่อท้าย Lexus แล้วรอเข้าซ้ายโล่งๆดีกว่า
ไปได้เร็วกว่าเลนขวาตั้งเยอะ

และถ้าผมเป็น CX30 แล้วเห็น Benz เปิดไฟเลี้ยวก็ให้เข้านะ
แต่ถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยวแล้วจะไม่ให้เข้าจริงๆ ก็คงเร่งปิดช่องตั้งแต่แรกแล้ว ไม่ไปเร่งตามทีหลัง

ออฟไลน์ Sit: )

จังหวะที่ cx30 เร่งขึ้นไปในเลนกลาง มันเร็วขนาด bmw คันซ้ายมองไม่เห็นเลยเหรอครับ

ความเห็นผมคือ ที่รถชนเพราะมีรถเปลี่ยนเลนจากซ้ายมากลางโดนไม่ดูกระจก หรือ ดูแล้วกะผิด แต่ cx30 เองโดนกระตุ้นให้ฟึดฟัดมาก่อนเลยอาจจะใช้ความเร็วแบบเกิน limit  ตัวเองและสติหลุด

ดูแล้วอยากเตือนใจว่าต่อให้โดนใครแทรกหรือปาด อย่าไปโมโหปล่อยๆเขาไปครับ ส่วนคนจะเปลี่ยนเลนก็ต้อวดูดีๆก่อนเปลี่ยน

ที่ไม่พูดถึงเบนซ์ที่แทรกเข้าไป เพราะในชีวิตประจำวันเราๆน่าจะโดนปากหรือเบียดมากกว่าไปทำเขา และเราก็ต้องเปลี่ยนเลนเป็นธรรมดา
ระวังเราเองไว้ก่อนเป็นดีครับ

ผมเป็นคนใจร้อน เมื่อก่อนโดนใครปาดโมโหครับ เดี๋ยวนี้อายุเยอะ ขับรถเยอะ เจอมาเยอะ
จนเบื่อ โดนปาดโดนเบียด ให้ๆเขาไปครับ  หวงรถ ห่วงคนในรถ อยากกลับบ้านกินข้าวครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมรู้แต่Benzมารยาทดีกว่ามากครับ จะเข้าจะออกเปิดไฟเลี้ยวตลอด
เป็นผมไม่โกรธครับเขาอาจจะรีบเพราะปวดอี้ก็ได้รถแน่นขนาดนั้นคงไปไม่ได้เร็วเท่าไหร่

ส่วนคันที่หัวร้อนไฟเลี้ยวเปิดไม่เป็นมันบ่งบอกถึงการสั่งสอนวินัยและมารยาทจากบุพการีตั้งแต่เด็กว่าห่วยครับ
ผมดีใจมากที่รถแบบนี้หายไปจากถนน1คัน

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

จังหวะที่ cx30 เร่งขึ้นไปในเลนกลาง มันเร็วขนาด bmw คันซ้ายมองไม่เห็นเลยเหรอครับ

คิดว่าเขาอาจมองเห็นครับ แต่ไม่คิดว่า mazda ใช้ความเร็วสูงมาก ยิ่งเทียบกับรถคันอื่นๆ น่าจะเร็วกว่า 20-40kmh เลยครับ

ผมเองก็เคยจะโดนชนจังหวะแบบนี้เหมอืนกัน กับพวกรถที่ชอบมุด คือเราวิ่งกลาง จะออกขวามองแล้วว่ามันออกได้ เปิดไฟเลี้ยว กำลังจะพ้นเลนตัวเอง มีรถมุดมาจากซ้ายสุด ชิงออกก่อน อวยพรเขาไปนิดนึงแล้วก็ขับต่อไป

สมัยวัยรุ่นเคยโดนปาดหน้าแล้วไปขับตามเขาครั้งนึง เป็นคุณลุงคุณป้าขับกันมา อาจไม่ทันมอง.. เราก็คิว่า ตามทันแล้วไงต่อ... เปิดกระจกด่าเขาก็ไม่ได้ยิน.. ปาดคืนก็แรงไป เขาอาจไม่ตั้งใจ หลังจากนั้นสุดๆก็แค่บีบแตรด่าจบ...

ออฟไลน์ Altima

ช่วงล่าง เบรค และยาง มันแย่ขนาดที่เบรคฉุกเฉินแล้วรถเสียหลักได้แบบนั้นเลยหรอ หรือว่าคนขับไม่มีความสามารถเลยหักเลี้ยวพวงมะลัยแรงเกิน

ออฟไลน์ spn

อาจใช้ adas เพลินๆ พอโดนปุ๊บ รถกระตุกเลยอารมณ์เสีย
ปล.ผมไม่แน่ใจว่า adas มีไฟเบรคมั๊ยครับ ไม่เคยสังเกตุ

หรืออาจจะประเมิณว่า พ้น เลยให้เข้า แต่อยากอวดสาวที่นั่งมาด้วยว่า cx30 แรงนะเธอ 555

10วิเนี่ยนะแรง อัตราเร่งยังสู้เจ้ายักษ์ Innova Zenix ไม่ได้เลย
Adas ไฟเบรกขึ้นครับ ถ้าเบรกกระทันหัน ไฟฉุกเฉินจะติดแป๊บนึง เป็นการเตือนคันหลังอีกที

แทรกแบบนี้เจอได้ในชีวิตประจำวัน จากเมื่อก่อนหัวร้อนบางที  แต่ตอนนี้ปล่อยละครับ ฟังเพลงต่อดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2023, 16:41:41 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
สมัยก่อนเคยหัวร้อนแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ก่อนจะไล่กับใครอย่างแรกเลยคือดูตัวเองก่อนว่าไล่ไหวมั้ย

และถ้ามีคนนั่งมาด้วย ไม่ไล่แน่นอน เพราะต้องรับผิดชอบคนข้างๆด้วย

นี่เอา Cx30 ไปไล่53 ไมไ่ด้ต่างกับเอากระบะไปไล่ 720s เมื่อตอนนั้นสักเท่าไหร่ กดจนเกินลิมิตที่รถจะควบคุมได้ ผลก็ไม่น่าจะต่างกัน

ออฟไลน์ InBkk

ช่วงล่าง เบรค และยาง มันแย่ขนาดที่เบรคฉุกเฉินแล้วรถเสียหลักได้แบบนั้นเลยหรอ หรือว่าคนขับไม่มีความสามารถเลยหักเลี้ยวพวงมะลัยแรงเกิน

ที่เป็นแบบนี้เพราะหักเลี้ยวแรงเกินครับ แค่กระทืบเบรคเต็มแรง แล้วไม่ต้องหักพวงมาลัย ก็ไม่มีข่าวนี้แล้ว

ออฟไลน์ Fragile

ที่เป็นแบบนี้เพราะหักเลี้ยวแรงเกินครับ แค่กระทืบเบรคเต็มแรง แล้วไม่ต้องหักพวงมาลัย ก็ไม่มีข่าวนี้แล้ว

+1 พวกคลิปอุบัติเหตุรถเสียหลักส่วนใหญ่ก็มาจากสาเหตุนี้แหละครับ หักพวงมาลัยพร้อมกับเบรคไปด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

+1 พวกคลิปอุบัติเหตุรถเสียหลักส่วนใหญ่ก็มาจากสาเหตุนี้แหละครับ หักพวงมาลัยพร้อมกับเบรคไปด้วย

นี่คงเป็นเหตุผลที่ทำให้นักขับยุคปัจจุบันต้องการระบบช่วยเหลือการทรงตัว
ต้องการระบบ sensing แบบชนิดที่เรียกว่าไม่สามารถขาดระบบพวกนี้ได้

แต่คนยุคพ่อ ยุคปู่ผม ไม่เคยต้องการระบบพวกนี้เลย
ปู่ผมดูคลิปนี้แล้วบอกว่า ระบบ sensing ที่ดีที่สุดคือ
Sense ของคนขับ นับตั้งแต่ต้องมี sense ว่าไม่มุดในที่คับขัน
ต้องมี sense ระวังอันตรายด้วยการระงับโทสะไม่ตามไปราวี
แล้วครับ

ออฟไลน์ palma

ว่ากันแค่เรื่อง จะสู้คืนเท่านั้นนะครับ

คงต้องประเมินคันที่จะเล่นด้วยก่อน ถ้าเป็นแบบนี้ คงต้องเฉยๆไว้ดีกว่า

ถ้ารถโล่ง พอมีที่ โอกาสยากที่จะเอาคืน ดูจากการขับของ MB ที่แทรกเข้ามา แสดงว่าพร้อมตลอด

CX30 อาจมีอารมณ์ และมั่นใจในรถมากเกินไป การขับด้วยอารมณ์ อาจทำให้พลาดได้ง่าย
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

Adas ไฟเบรกขึ้นครับ ถ้าเบรกกระทันหัน ไฟฉุกเฉินจะติดแป๊บนึง เป็นการเตือนคันหลังอีกที

แทนกแบบนี้เจอได้ในชีวิตประจำวัน จสกเมื่อก่อนหัวร้อนบางที  ปต่ตอนนี้ปล่อยละครับ ฟังเพลงต่อดีกว่า

ขอบคุณ​มาก​ครับ​สำหรับ​ข้อมูล​

ออฟไลน์ Kanarath

นี่คงเป็นเหตุผลที่ทำให้นักขับยุคปัจจุบันต้องการระบบช่วยเหลือการทรงตัว
ต้องการระบบ sensing แบบชนิดที่เรียกว่าไม่สามารถขาดระบบพวกนี้ได้

แต่คนยุคพ่อ ยุคปู่ผม ไม่เคยต้องการระบบพวกนี้เลย
ปู่ผมดูคลิปนี้แล้วบอกว่า ระบบ sensing ที่ดีที่สุดคือ
Sense ของคนขับ นับตั้งแต่ต้องมี sense ว่าไม่มุดในที่คับขัน
ต้องมี sense ระวังอันตรายด้วยการระงับโทสะไม่ตามไปราวี
แล้วครับ

+1 sense ของคนขับสำคัญสุดครับ

บางคนไม่มี sense แถมไม่รู้จักรถมากพอ cx30 อาจจะไม่รู้จัก cls ด้วยซ้ำ แล้วก็มั่นในcx30มาก

ออฟไลน์ O_o"

ดูคลิปหลายๆรอบวิเคราะห์ได้หมดละครับ แต่คนที่ประสบเหตุมีเวลาเพียงไม่กี่วินาทีตัดสินใจ

ออฟไลน์ Magl

ผมมี cx 30 รถมันทรงสูงครับ โอกาสผลิกมันก็เยอะ ส่วนความแรง ระยะสั้นไม่ได้แรง ต้องทางยาวๆ พอจะไหลบ้างธรรมดาเครื่องNA ช่วงล่างติดแข็ง พวงมาลัยคมอยู่ แต่ที่แย่คือเบรกครับ เดิมๆมันทรงไหลทื่อๆ คนที่ใช้จะรู้ระยะเบรกรถตัวเอง จ่อตูดไม่รอดหรอกครับ เชื่อได้ทรงนี้ เบรกไม่อยู่ เบรกอัตโนมัติที่ความเร็วสูงไม่ทำงานอยู่แล้ว ได้แค่เตือน ปกติผมขับก็ไม่เคยบู้กับใครนะ มันไม่ใช่ทรงซิ่ง ขับ civic มุดดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2023, 09:28:24 โดย Magl »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าจะเปรี้ยว และ เปรี้ยวครับ

มีการไล่กวดกันคืน อาจจะหัวร้อน หรือยังไม่ทราบ

เพิ่มเติมนะครับ

คนที่ชอบปาดๆ มุดๆ เคยรู้สึกไหมว่า คนที่คุณไปปาดไปมุด บางจังหวะ มันหวุดหวิดมากนะ คนที่โดนปาดเขาต้องตกคนเร่ง หรือ แตะเบรค เพื่อให้พื้นที่พวกคุณ ในการปาดเข้า หรือ มุดเข้า

ถ้าเป็นในหนัง หรือ ในเกมส์ ที่ไม่ใช่ชีวิตจริง ถ้าเขายังไม่ยกคันเร่ง หรือ แตะเบรคให้ มันจะมีข่าวรายวันมากกว่าเยอะครับ กลิ้งกันสนั่นลั่นเมืองแน่ๆ พึ่งคิดถึงข้อนี้กันด้วยนะครับ