ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเสียงท่อรถสปอตแพงๆ ดูมันไม่สมกับความแรงเลยอะครับ  (อ่าน 11357 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
อย่าง มัสแตง เสียงมันจะแปรดดๆ แล้วก็มีเสียงระเบิดนอกลูกสูบ (ไม่รู้เรียกว่าไร ระเบิดอะครับ) คือดูเหมือนรถไม่แรงเลยอะ มันเพราะอะไรอะครับ ลัมเบอกินี่ จีทีอาร์นี่ก็หนัก ทำไมไม่ทำเสียงแบบในหนังอะ บื้นนๆ ทุ้มๆ นุ่มๆ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ในหนัง บางทีสังเคราะห์อะสิครับ lambo นี่เพราะนะครับมีแต่คนชอบ GTR ก้ฟังดูแรงนะครับ แต่ mustang นี่เข้าใจครับเสียงนั่นเป็นเอกลักษณ์

เค้าเลยนะครับคนที่ชอบๆมาก แต่ผมก้เฉยๆนะ

ออฟไลน์ blade

• Full Member
แต่ผมว่า lexus lfa นี้ที่สุดของเสียงละ โครตชอบ :-* :-* :-*

ออฟไลน์ DriveOnly

มันมีกฎหมายควบคุมอยู่ว่ารอบต่ำห้ามเสียงดังเกินเท่าไหร่ รถพวกนี้กว่าจะดังจะเกิน 3000 รอบขึ้นไป
แต่ถ้าเปลี่ยนท่อมาอันนี้อีกเรื่องนึง

รถพวกนี้ต้องฟังตอน cold start คับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เสียงแบบนั้นน่าจะเสียงเป็นเสียง BackFire ส่วนใหญ่จะเป็นกับรถแรงๆที่ออกจากโรงงาน ส่วนMustangเสียงแบบนั้นมันเป็นเอกลักษณ์ของเครื่อง8สูบครับแนวRetroหน่อยๆ คนที่ชอบรถเก่าคลาสสิคจะชอบครับ   ส่วนตัวผมชอบเสียงของเครื่อง AMG 6.3มากๆ เป็นเสียงเครื่องV8ที่ผมว่าเสียงมีเสน่ห์ที่สุดละ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
ถ้ารถพวกนี้ผมชอบ 6.3 V8 ของ AMG กับเครื่อง V8 F type ตัวหลังนี้เวลาขับผ่านซอยเล็กๆแล้วถอนคันเร่งนี้แบบ ปังๆๆ ยังกะยิงปืนสั้น

ออฟไลน์ frame@kk

เสียงในหนังนี่เป็นเสียงแต่งซะเยอะเลยนะครับ
ลัมโบนี่เสียงออกแนวแผดดิบมาก ผมว่าให้อารมณ์เสัยงรถแข่งเลย

ดูท่าจขกท.จะชอบเสียงแนวทุ้มๆแน่นๆ นุ่มๆถ้าเป็นอย่างงั้น supercar กับ hypercar หลายๆรุ่นเสียงคงไม่ถูกใจจขกท.แน่ๆเลย

ถ้าชอบแนวนี้แนะนำแอสตันมาตินเลยครับเสียงเป็นเอกลักษณ์มาก กับเครื่อง v8 v12 ของเบนซ์

ออฟไลน์ ps000000

หลายท่านที่ขับบอกว่าถ้ารอบไม่ถึงมันไม่ดังมาก
ถ้ารอบถึงเมื่อไหร่

ออฟไลน์ O_O

แต่ผมว่า lexus lfa นี้ที่สุดของเสียงละ โครตชอบ :-* :-* :-*

แน่นอนเลยครับ เพราะLexusเล่นจ้างบริษัทYamaha มาจูนเฉพาะเรื่องเสียงท่ออย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ O_o"

มันเป็นเอกลักษณ์ของรถแต่ละค่ายครับ ไม่เหมือนกัน คงไม่อยากให้เสียงออกมาคล้ายๆกันไปหมดหรอกครับ

เครื่อง V6 V8 V10 V12 W16 เสียงแตกต่างกันออกไปตามแนวทางของแต่ละค่าย

ไหนจะเครื่อง NA หรือ เทอรโบ ก็มีเสียงที่แตกต่างกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2016, 17:57:45 โดย O_o" »

ออฟไลน์ -Brian

รุ่นนี้ผมชอบที่สุดในบรรดารถอเมริกันแล้วครับ มันดูเท่ ดุดันดี
ปล.คลิปยาวไปนิดนึงนะครับ

ออฟไลน์ CJ.

เป็นเอกลักษณ์มากกว่าในกรณี Mustang

ส่วนตัวชอบเสียง Ferrari, LFA, Aston และ Jaguar ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ samaklen

ชอบเสียง webber dcoe มันดูดครับ
คงหาฟังยากแล้วปัจจุบัน

ออฟไลน์ JeansZ

ผมชอบเสียงของ Bugatti Veyron ครับ เสียงมันออกแนว รถคลาสสิคสุดหรู นึกถึงรถพระที่นั่งในสมัยก่อนเลย โดยเฉพาะตอนติดเครื่องรอบเดินเบา แล้วขับคลานช้าๆ ฟังจากเสียงแล้วดูเหมือนรถไม่น่าจะแรง

Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Tomz

LFA นี่เสียงเพราะสุดแล้วสำหรับผม
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ariazero

ชอบMurcielago
กับ Zr1
เสียงดุดี  ???
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าพวกมัสแตง Lambo Fer นี้เสียงเพราะมากแล้วนะครับ ยิ่ง LFA นี้ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะมากกกกกกก

ทำไมเดียวนี้ ผมรำคาญเสียงพวกรถทั่วๆไป แต่งท่อมาก ผมว่าเสียงมันไม่เพราะเลย แถมไม่แรงอีกตะหาก
เช่น รถเก่าๆ ที่เป็นรถตลาด รถ Ecocar รถ B-D segment ที่เป็นรถตลาด ผมไม่เห็นคันไหนเพราะจริงจังซีกที
พวกเสียง Bigbike 4 สูบยังเพราะกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ TorTy

แน่นอนเลยครับ เพราะLexusเล่นจ้างบริษัทYamaha มาจูนเฉพาะเรื่องเสียงท่ออย่างเดียวเลย
ใช่เลยครับดสารคดี Lexus เน้นเรื่องนี้มากไหนจะช่อง Surge Tank ให้เสียงผ่านภายในเพิ่มความมันให้คนขีบอีก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ดิบเถื่อน แนวรสนิยมเมกันครับ ผมก็ชอบโหด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 11:35:18 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Fly to dream

เสียงมัสแตง V8 แบบเดียวกับพวก 6.2 V8 เบนซ์ เลย เป็น V8 ที่โหดนะเสียงแบบนั้น
รวมไปถึง จากัวร์ 5.0 พวกนี้ก็เสียงเดียวกัน

ไม่เหมือนพวก V8 ในเฟอร์รารี่ ที่เสียงออกแหลมกว่า

ส่วนตัวให้ V10 ของ M5 E60 เพราะสุด

หรือถ้า V8 มีสองแนวคือแบบทุ้มๆแบบยุคเก่าให้ Ford GT

อีกแนวให้ Ferrari 430 scuderia

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 07:38:54 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ชอบเสียงเจ้า camaro ของเชพ
เจอที่ภูเก็ตหลายครั้งละ เสียงชอบมาก

ออฟไลน์ the kit

ชอบเสียง camry hybrid ตอนวิ่งความเร็วต่ำๆ หรือตอนแบตเต็มแล้วจอดติดเครื่องมากกว่า

ระรื่นหู
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ 2k

ผมว่าพวกมัสแตง Lambo Fer นี้เสียงเพราะมากแล้วนะครับ ยิ่ง LFA นี้ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะมากกกกกกก

ทำไมเดียวนี้ ผมรำคาญเสียงพวกรถทั่วๆไป แต่งท่อมาก ผมว่าเสียงมันไม่เพราะเลย แถมไม่แรงอีกตะหาก
เช่น รถเก่าๆ ที่เป็นรถตลาด รถ Ecocar รถ B-D segment ที่เป็นรถตลาด ผมไม่เห็นคันไหนเพราะจริงจังซีกที
พวกเสียง Bigbike 4 สูบยังเพราะกว่าเยอะเลย

รถบ้านๆแต่งท่อตามกระแสนี่ที่สุดแห่งความปวดประสาทและไร้ความไพเราะเสนาะหูจริงๆๆๆๆครับ  :-X ปกติผมไม่สนใจเรื่องเสียงท่อหรอกนะขอแค่ให้การระบายไอเสียมันเหมาะสมกับการใช้งานพอแล้ว แต่กับรถแต่งที่ไม่ได้ใส่ท่อแต่งของแท้นี่เสียงดังแบบไร้สาระมากแม้จะแล่นช้าๆแทบคลานและฟังกระโชกโฮกฮากเหมือนคนโวยวายไม่มีมารยาท  :( ยิ่งถ้าอยู่ในลานจอดรถที่แคบๆมีกำแพงรอบอย่างเซ็นทรัลเวิลจะยิ่งปวดประสาทเป็นอย่างมากเพราะเสียงที่ดังเกินพอดีจะสะท้อนอัดๆๆๆเข้าแก้วหูมารอบทิศทาง  :'( เข้าใจเลยว่าทำไมต่างประเทศถึงต้องมีกฏหมายควบคุมเสียงท่อรถ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

เสียงแต่ละค่าย แต่ละรุ่น เค้าปรับแต่งกันออกมาครับ

ออฟไลน์ crazynut

• Newbie
  • *
ชอบเสียง webber dcoe มันดูดครับ
คงหาฟังยากแล้วปัจจุบัน

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมชอบแบบ GTR ครับ รถราคาไม่ถึง10ล้าน แต่ สามารถอัดสู้กับรถราคา20-30ล้านได้สบาย แบบไม่ขายหน้าเลย
แถมมือ2 ราคา6-7ล้าน ยังพอมีความหวังไขว่คว้ามาขับเป็นเจ้าของได้จริง ไม่ไกลเกินฝันsupercarสักคันจนมากเกินไป

ช่วงตอนเวลา1.04นาที เสียง GTR กลบเสียง เฟอรารี่ซะหงอยไปเลย .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 13:40:53 โดย kittiphat123 »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เรื่องเสียงผมว่าขึ้นกับความชอบของแต่ละคนมั้งครับ

ออฟไลน์ madboy

ป๋มชอบอันนี้อ่ะ  ;D

ออฟไลน์ AkE

อันนี้มันของแน่นอนครับ 1 ตลอดถึงตอนนี้

ออฟไลน์ okashi

ผมกลับชอบรถที่เสียงท่อเงียบๆ แต่แรงโครตๆๆๆ แบบ Tesla Model S P90D
แรงดึง + เสียงมอเตอร์ไฟฟ้า วี๊ดดดดดดดดดด... เอาให้รถที่ท่อดังๆ งงตาแตก จะแพ้ก็อีตรง TopSpeed
นี่แหละ  ::)
Puma PoweR 🐯🐯