ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุย เรื่องราวของเซลล์ในโชว์รูมครับ  (อ่าน 8526 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
   อยากคุยเล่าเรื่องให้เพื่อนๆฟังเล่นๆนะครับ + คำถามนิดหน่อยครับ   
ผมไม่ได้ซื้อรถในโชว์รูมนานมากครับ คันสุดท้ายก็ประมาณ 10 ปีโน้นครับ
เพราะ 2 คันหลัง ผมจองในงาน มอเตอร์โชว์
พอดีอยากได้รถใหม่สักคัน เป็น D segment เมื่อวาน (9/4/57) เลยแวะดูโชว์รูมใกล้บ้าน T กับ H อยู่ไม่ไกลกันมาก
หลักๆเลยที่ผมอยากได้ คือ ข้อมูล Cam ตัว Ex 2014 และ ข้อเสนอดีๆ เพื่อเทียบกับ Ac
   เข้า T ก่อน ทางเข้าเจอยาม ยกมือสวัสดีและถามว่า
ยาม : "ติดต่ออะไรครับ"
ผม : "อยากดูรถครับ"
ยามก็โบกหาที่จอดให้ ลงจากรถมา ตะเบ๊ะให้ผม 1ที
ผม : "ขอบคุณครับ" ผมก็คิดในใจ เออท่าทางจะดีแหะที่นี่
เดินเข้าโชว์รูม ดูเงียบๆ ไม่มีพนักงานต้อนรับ ผมก็ยืนงงๆสัก 2 อึดใจ ก็มีพนักงานเข้ามาถาม
พนักงาน : "ติดต่ออะไรครับ"
ผม : "อยากดูรถและถามข้อเสนอของที่นี่ครับ"
เขาก็เรียกเซลล์คนนึงเข้ามาคุยกับผม ผมก็ถามรายละเอียดตัว 2014
เซลล์ : "มีเพิ่ม Push start DRL VSC TRC"
ผม : "ไม่มี Smart Entry หรอครับ"
เซลล์ : "ไม่มีครับ" พร้อมยื่นเบอชัวร์รุ่นเก่าให้ผม
ผม : "ไม่มีของตัวใหม่หรอครับ"
เซลล์ : "ไม่มีครับ รถก็ยังไม่มีครับ"
ผม : "มีโปร หรือ แคมเปญอะไรบ้างครับตัวนี้"
เซลล์ : "ถ้าตัวนี้ตัวใหม่ยังไม่มีแคมเปญอะไรตอนนี้ครับ ถ้าตัวเก่าลด 150,000 แต่หมดแล้ว"
ผม : "ซื้อตอนนี้มีแถมอะไรบ้างครับ"
เซลล์ : "ประกัน ฟิล์ม เซนเซอร์หน้า-หลัง กรอบป้าย พรม ผ้ายาง"
ผม : "ได้เต็มที่แล้วหรอครับ มีข้อเสนออะไรพิเศษๆบ้างป่าว"
มีลูกค้า 2 คนนั่งคุยกะเซลล์อีกคนอยู่ เซลล์ชี้มือไป แล้วบอกว่า
เซลล์ : "รถรุ่นใหม่ครับ พี่คนนั้นซื้อสดไม่เอาของแถมได้ส่วนลด 50,000 กำลังทำสัญญาจองอยู่"
ผม : "ขอเขียนเป็นใบข้อเสนอของแถม เอาไว้ดูได้ไหมครับ"
เซลล์ : "อ๋อ ไม่ได้ครับ เค้าห้ามเขียนให้ลูกค้าครับ มีคนตรวจสอบอยู่ ของแถมก็ประมาณนี้แหละครับ "
คุยเสร็จก็ขอเบอร์ผมไว้ บอกว่ารถมาเดี๋ยวโทรไปบอกให้มาดูได้ ชื่อเซลล์อะไร เบอร์โทรอะไรไม่ได้บอกผมเลย
ใช้เวลาคุยทั้งหมด ประมาณ 3-4 นาทีได้ ยืนคุยตรงนั้นเลยไม่ได้นั่งคุยครับ แล้วผมก็เดินออกมาด้วยความงงๆ

เข้า H ขับรถเข้าไปทางเข้าเงียบมาก ไม่มียาม มีรถจอดอยู่ 2 คัน มีที่ว่างผมเลยจอด แล้วเดินเข้าโชว์รูม ด้านในเงียบสงบไม่ต่างจาก T พนักงานถามสเต็ปเดิม : ติดต่ออะไรคะ : ดูรถครับ แล้วก็เรียกหาว่า "ถึงคิวใครคุยลูกค้า" ยืนรอสักพักก็มีเซลล์เดินมาหา
เซลล์ : "ดูรุ่นไหนคะ"
ผม : "Ac... ครับ"
เซลล์ : "ทางนี้คะ" ชี้นำทางผมเข้าไปด้านใน
ตัวรถจริงๆไม่ได้อยากดูเท่าไหร่ เพราะ ต้องบอกว่าผมแอบไปดูตามห้าง ตามงานที่เขาเอามาโชว์หลายครั้งแล้ว
ผม : "มีข้อเสนออะไรบ้างครับตอนนี้"
เซล์ : "ประกัน ฟิล์ม กันสาด ชายบันได ถาดท้าย เซนเซอร์ 2 จุด เคลือบสี 20 ครั้ง พรม ผ้ายาง กรอบป้าย" "ถ้าเอาสเกิ๊ตด้วยเพิ่ม 5,000"
ผม : "ข้อเป็นใบข้อเสนอ รายละเอียดของแถมได้ไหมครับ"
เซลล์ : "ได้คะ"
หายไปสัก 2-3 อึดใจ ผมเดินดูรถคร่าวๆ และหาที่นั่งรอ เซลล์เดินกลับมาพร้อมใบรายละเอียดยื่นให้ผม
เซลล์ : "พี่ใช้รถช่วงไหนคะ"
ผม : "น่าจะหลังสงกรานต์ ประมาณ พฤษภาครับ"
เซลล์ : "เดี๋ยวช่วงนั้นค่อยมาดูอีกทีก็ได้คะ"
คุยเสร็จผมก็เดินออกมาขับรถกลับด้วยความงงๆ เหมือนเดิม ที่นี่ผมใช้เวลาคุยน้อยกว่าที่ T สะอีก แต่รอเค้าเขียนรายละเอียดของแถมให้เลยนานหน่อย

สิ่งที่ผมอยากได้ในการเข้าไปดูที่โชว์รูมครั้งนี้ คือ
- นั่งคุยปรึกษา ถามข้อมูลรถจากเซลล์ที่ให้ข้อมูลดีๆ ถูกต้อง
- ข้อเสนอที่เค้าสามารถให้ได้ และพูดคุยขอเพิ่มขอลด อะไรก็ว่ากันไป เพื่อกลับมาพิจารณา

แค่ 2 อย่าง ไม่ได้อะไรสักอย่าง  :-\

คำถามครับ
1.เดี๋ยวนี้โชว์รูมเป็นแบบนี้ทุกที่เปล่าครับ หรือแล้วแต่ที่ ดูไม่ค่อยอยากขายให้ผมเลย ผมอยู่แถว สุขุมวิท มีแนะนำไหมครับ
2.T นี่มีนโยบายห้ามเขียนใบข้อเสนอให้ลูกค้าด้วยหรอครับ ถ้ามี มีคนคอยตรวจสอบด้วยหรอครับ
3.Cam Ex ราคา 2014 นี่ 1,359,000 หรือเปล่าครับ หรือ 1,369,000 (ผมไม่ได้ใบราคา ถามเพื่อความแน่ใจอีกทีครับ)
4.ตอนนี้ Cam ไม่มีแคมเปญ อะไร ส่งเสริมการขายเลยหรอครับ หรือว่าเป็นตัวใหม่อยู่ 2014 ต้องรอสักพัก
5.จริงๆ รถเพิ่มออปชั่นใหม่ เซลล์น่าจะได้รับการเทรนมานะครับ หรือมันยังใหม่เกินไปต้องรอสักพัก เหมือนกัน
6.Cam กะ Ac ตอนนี้เพื่อนๆว่าไงครับ เพราะ Cam 2014 นี่ ของที่ได้เพิ่มมาเลยทำให้ผมสนใจมากขึ้นครับ
7.เพื่อนในนี้ที่ไปดู Cam กะ Ac ได้ขอเสนออะไรน่าสนใจบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ ที่นั่งอ่านโพสผม และคำตอบครับ   ;)

ออฟไลน์ seederxx

• Jr. Member
  • **
Re: พูดคุย เรื่องราวของเซลล์ในโชว์รูมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 13:47:50 »
แต่จากที่อ่านดูผมว่าเซลทั้งสองคนก็บอกข้อมูลที่อยากรู้หมดแล้วนี่ครับ
เพียงแต่ว่าถ้าข้อเสนอไม่ถูกใจเราก็ไปหาที่อื่นเอื่นก็เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: พูดคุย เรื่องราวของเซลล์ในโชว์รูมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 13:55:37 »
.
.
.
ช่วงก่อนหน้านี้ผมตระเวนดูรถตามโชว์รูมหลายที่ก็ประมาณนี้นะครับ
แต่ของผมเป็น MB กับ BM ยิ่ง MB นี่ดูไม่ค่อยอยากขายสุดๆ
เพราะบอกรถไม่มีจะให้ลูกค้าแล้ว ยิ่งถ้าไปต่อราคาเยอะๆนี่เค้าคงไม่คุยด้วยเลย
แต่ BM นี่ยังดีครับเซลล์บริการดี แต่ก็ไม่ยอมลดให้เหมือนกัน
แต่ข้อเสียคือเซลล์ BM โทรจิกตลอด แถมชอบโทรมาตอนผมประชุม
จนตอนหลังพอเค้ารู้ว่าผมไม่ค่อยว่างเลยขับรถมาให้เทสถึงที่ออฟฟิสเลย
แต่เซลล์ MB นี่ไม่โทรมาเลย คงไม่ง้อจริงๆ แต่สุดท้ายผมก็ซื้อ MB อยู่ดี
เพราะ BM ไม่ยอมลดให้ทั้งๆที่คนอื่นได้ลดราคากันโครมๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 13:59:00 »
แสดงว่าที่ผมเจอมาคงปกติ
เพราะอย่างที่บอกผมไม่เคยเข้าโชว์รูมรถมา 10 ปีได้แล้วครับ
ไม่คิดว่าสมัยนี้เราต้องไปง้อเค้าซื้อครับ  :-\

ออฟไลน์ kibrain

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 14:02:04 »
Toyota เซลล์ไม่สามารถ เขียนข้อเสนอใส่กระดาษให้ลุกค้าได้ครับ หากโดน ช๊อปเปอร์จับได้จะโดนปรับจาก TMT 1 หมื่นบาท

จะเขียนได้ นอกจากเขียนในใบจองจริงๆ เพราะมันจะมีพวก ช๊อปเปอร์ คือคนจาก TMT มาคอยตรวจสอบ ของแถมหรือส่วนลดมากเกินไปทำให้ มาตราฐานมันไม่มี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 14:10:02 »
Toyota เซลล์ไม่สามารถ เขียนข้อเสนอใส่กระดาษให้ลุกค้าได้ครับ หากโดน ช๊อปเปอร์จับได้จะโดนปรับจาก TMT 1 หมื่นบาท

จะเขียนได้ นอกจากเขียนในใบจองจริงๆ เพราะมันจะมีพวก ช๊อปเปอร์ คือคนจาก TMT มาคอยตรวจสอบ ของแถมหรือส่วนลดมากเกินไปทำให้ มาตราฐานมันไม่มี

อ๋อ มีแบบนี้ด้วยหรอครับ
เพิ่งรู้จริงๆครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 14:16:21 »
ใบราคาสามารถขอได้ครับ แต่ของแถมที่เซลล์ให้กับรถแต่ละรุ่นนั้นขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละเจ้าครับ แต่ถ้าเซ็นต์สัญญาจองรถแล้วต้องให้ระบุของแถมที่จะได้เข้าไปในสัญญาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 14:39:44 »
ไปโชรูม T เพื่อถามCamry Ex 2014 เมื่อช่วงวันหยุดที่ผ่านมาเหมือนกันครับ

ถือว่าต้อนรับได้ดีและ เขาเสนอส่วนลดเบื้องต้นเลย 100,000 ครับ และบอกอีกว่าที่ไหนให้มากกว่านี้มาคุยกันเพิ่มได้ครับ
แต่ไม่มีรถให้เทสหรือดูเลย เหมือน T จะมีแต่รุ่น Hybrid ให้ลอง

และไปดู H เหมือนกันซึ่งเท่าที่ดู มาหลายโชรูม จะมีตัว 2.0 ให้เทสครับ
เรื่องการต้อนรับถือว่าใกล้เคียงกันแต่เหมือน T จะดีกว่านิดนึงครับ ส่วนลดตอนนี้จะมี Ultimate care เพิ่มให้อีก 2 ปีเป็น 5 ปีครับ
ถือว่าคุ้มสำหรับคนที่จะออกรถช่วงนี้

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 14:45:23 »
ของผมยิ่งกว่าครับไปเจอบูธ Ford ที่เซนลาด เข้าไปดูรถนานมากไม่มีเซลมาคุย เอาเอกสารเสร็จออกเลยครับ ตอนไปมอเตอร์ Expo เหมือนกันครับเข้าไปบูธ Nissan ไม่มีคนสนใจ แต่พอดีมีเซลคนนึงเข้ามาคุยด้วย เลยถามข้อเสนอว่ามีอะไรบ้างเค้าก็เชิญให้ไปนั่งแล้วเขียนให้ เลยตัดสินใจจะจอง ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าจากศูนย์ไหน พอคุยเสร็จศูนย์ไม่ไกลมากเลยโอเคจองเลย เพราะตัวรถดูจากข้อมูลในเว็ปเดี๋ยวนี้มีเยอะดูรายละเอียดได้หมด แค่ไปลองนั่งเล่นดู ตอนแรกจองกะเอารถช่วง พค แต่พอจองเสร็จไม่กี่วันเปลี่ยนใจมาเอารถเดือน กพ เพราะจะได้ไม่ต้องต่อประกันกับภาษีรถคันเก่า และก็ต่อรองของแถมเพิ่ม(ที่ศูนย์อื่นให้ได้) เลยสบายไป ปล.ผมใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นไปดูรถทั้งตอนของ Ford และ Nissan ปล.2 อันนี้ค่าย Toyota พ่อไปดู Fortuner เพราะจะซื้อรถใหม่ เซลล์ไม่สนใจพ่อเลยเดินออก หลังจากนั้นไม่กี่เดือน ออก เทลเบลเซอร์มาแทน เลยอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมเซลล์ถึงไม่พัฒนาบ้างการที่ลูกค้ามาดูไม่ว่าเค้าจะแต่งตัวยังไงก็คือลูกค้า การแต่งตัวธรรมดาไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีตังซื้อรถ บางคนใส่สูท แต่งตัวดี อาจไม่มีเงินซื้อแต่เซลล์นี่เข้าไปแทบจะเลียเท้า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 14:56:09 »
ไปโชรูม T เพื่อถามCamry Ex 2014 เมื่อช่วงวันหยุดที่ผ่านมาเหมือนกันครับ

ถือว่าต้อนรับได้ดีและ เขาเสนอส่วนลดเบื้องต้นเลย 100,000 ครับ และบอกอีกว่าที่ไหนให้มากกว่านี้มาคุยกันเพิ่มได้ครับ
แต่ไม่มีรถให้เทสหรือดูเลย เหมือน T จะมีแต่รุ่น Hybrid ให้ลอง

และไปดู H เหมือนกันซึ่งเท่าที่ดู มาหลายโชรูม จะมีตัว 2.0 ให้เทสครับ
เรื่องการต้อนรับถือว่าใกล้เคียงกันแต่เหมือน T จะดีกว่านิดนึงครับ ส่วนลดตอนนี้จะมี Ultimate care เพิ่มให้อีก 2 ปีเป็น 5 ปีครับ
ถือว่าคุ้มสำหรับคนที่จะออกรถช่วงนี้

ที่ไหนครับพี่ ถ้า กทม. ขอหลังไมค์ด้วยครับ
ลด 100,000 นี่ คือไม่เอาของแถมหรอครับ หรือได้อย่างอื่นอีก
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 14:58:59 »
ของผมยิ่งกว่าครับไปเจอบูธ Ford ที่เซนลาด เข้าไปดูรถนานมากไม่มีเซลมาคุย เอาเอกสารเสร็จออกเลยครับ ตอนไปมอเตอร์ Expo เหมือนกันครับเข้าไปบูธ Nissan ไม่มีคนสนใจ แต่พอดีมีเซลคนนึงเข้ามาคุยด้วย เลยถามข้อเสนอว่ามีอะไรบ้างเค้าก็เชิญให้ไปนั่งแล้วเขียนให้ เลยตัดสินใจจะจอง ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าจากศูนย์ไหน พอคุยเสร็จศูนย์ไม่ไกลมากเลยโอเคจองเลย เพราะตัวรถดูจากข้อมูลในเว็ปเดี๋ยวนี้มีเยอะดูรายละเอียดได้หมด แค่ไปลองนั่งเล่นดู ตอนแรกจองกะเอารถช่วง พค แต่พอจองเสร็จไม่กี่วันเปลี่ยนใจมาเอารถเดือน กพ เพราะจะได้ไม่ต้องต่อประกันกับภาษีรถคันเก่า และก็ต่อรองของแถมเพิ่ม(ที่ศูนย์อื่นให้ได้) เลยสบายไป ปล.ผมใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นไปดูรถทั้งตอนของ Ford และ Nissan ปล.2 อันนี้ค่าย Toyota พ่อไปดู Fortuner เพราะจะซื้อรถใหม่ เซลล์ไม่สนใจพ่อเลยเดินออก หลังจากนั้นไม่กี่เดือน ออก เทลเบลเซอร์มาแทน เลยอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมเซลล์ถึงไม่พัฒนาบ้างการที่ลูกค้ามาดูไม่ว่าเค้าจะแต่งตัวยังไงก็คือลูกค้า การแต่งตัวธรรมดาไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีตังซื้อรถ บางคนใส่สูท แต่งตัวดี อาจไม่มีเงินซื้อแต่เซลล์นี่เข้าไปแทบจะเลียเท้า

ตามนั้นครับ
ผมก็ไม่เข้าใจเซลล์เหมือนกันครับ
ถ้าคุยดี ข้อเสนอโอเค ผมอาจจะเดินออกมาพร้อมใบจองไปแล้ว

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 15:39:51 »
ประสบการณ์ศูนย์ ตจว. เคี่ยวมาก และจ้องเอาเปรียบตลอดโดยเฉพาะจังหวัดที่ผมอยู่ ทั้งพี่สาวและตัวผมเอง(ใช้ T ทั้งคู่) ไปซื้อจังหวัดอื่นเรย
ผมก็ไม่รู้เค้าเรียกตำแหน่งนี้ว่าไงท่าทางจะใหญ่กว่าเซลล์ที่มาอธิบายรายละเอียดรถ แต่จะนั่งโต๊ะ สมมติ ชื่อ B
ยกตัวอย่างเคสพี่สาวผมจอง vios 2008(เปิดตัวมาแล้วประมาณ 1 ปี) ไปจองด้วยกัน  ก่อนไปศึกษาจากคลับ ชาวบ้านเค้าได้อะไรเท่าไหร่ก็ print ไปเป็นข้อมูลด้วย
B ก็เสนอของแถมมา สิริรวมไม่เกิน 7000  แต่ในเน็ตนี่ได้เกือบ 3 หมื่น  ผมเลยต่อรองเค้าก็บอกว่าคนอื่นที่มาจองก็ได้ประมาณที่เค้าพูด
แล้วหายไปสักพัก ไปหาใบจองลูกค้าที่เค้าได้น้อยๆ มาให้ดู  ด้วยความไม่มีประสบการณ์เลยจองไป
มาปรึกษาในคลับดู มีแต่คนบอกว่ายอมได้ไง ได้น้อยมาก  ซัก 3 4 วันเลยตัดสินใจถอนจอง และข้ามไปจองที่จังหวัดอื่น
ได้ของแถมสิริรวม 2 หมื่น(ยังน้อยอยู่ แต่ว่าอยากใช้รถแล้ว ก็เลยจองไป)

อยากบอกว่าศูนย์ T ที่จังหวัดผม เอาเปรียบมาก ถ้าใครไม่รู้ ไม่หาข้อมูลเนี่ย เสร็จเค้าเลย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 16:03:40 »
ส่วนใหญ่เวลาซื้อรถ จะซื้อรถยี่ห้อเดิมจากเซลส์เดิม เลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 16:42:04 »
ใบเสนอราคาให้เขียนแล้วลูกค้านำกลับไปได้ครับ นอกจากเสียว่าจะเกินมาจิ้น

แต่ยังไงถ้าดูรถตัวไหนให้ดูที่คุณภาพจริงๆจะดีกว่าส่วนลด ของแถม..เลยเคยได้ยินว่าเขามาซื้อรถหรือ"ลด"กันแน่

ออฟไลน์ Oah

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 16:49:49 »
ผมว่าเป็นที่ศูนย์และตัวเซลล์เองด้วยนะครับ

ตอนผมซื้อรถเมื่อประมาณ 4-5 ปีที่แล้ว เข้าไปดูศูนย์ H แถวบ้าน เซลล์ที่มาต้อนรับให้ข้อมูลดีมาก ที่สุดเลยซื้อกับน้องเค้า หลังจากนั้นน้องเค้าก็ยังมีโทรมาหาถามความพึงพอใจในการใช้งาน ฯลฯ แต่หลังจากนั้นผมเข้าไปที่ศูนย์เดิมอีก 2-3 ครั้ง เพื่อดูรถอีกคัน เจอเซลล์คนอื่น ไม่ค่อยได้รับข้อมูลเท่าที่ควร แสดงว่าบริการดีที่ได้เกิดจากตัวเซลล์เอง

ในทางตรงกันข้าม ผมเคยเข้าไปถามศูนย์ T อีก 2-3 ครั้งเช่นกัน สองครั้งแรกไม่ประทับใจอย่างแรก ครั้งแรกไปขอทดลองขับ คำตอบที่ได้คือ "รถเราเป็นเจ้าตลาด ขับดีแน่นอนครับ ไม่ต้องทดลอง" แล้วก็สรุปว่าไม่มีให้ทดลอง (หลายปีมาแล้ว) ครั้งที่ 2 ไปดูรถในศูนย์อีกที่นึง รถล็อกไว้ ดูข้างในไม่ได้ ถามเซลล์ไปมา สรุปหากุญแจรถไม่เจอ ปลดล็อกไม่ได้ อยากดูต้องส่องๆเอา...
แต่ครั้งสุดท้ายไปอีกศูนย์หนึ่ง(ขึ้นชื่อเรื่องบริการค่อนข้างดี) เซลล์ดี เข้าไปถามข้อมูลปุ๊บชวนทดลองขับเลย แถมให้ข้อมูลได้ค่อนข้างดี ผมเลยสรุปได้ว่าคงจะเป็นที่ศูนย์+ตัวบุคคล

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 17:58:48 »
ผมกำลังคุยกับ sale เพราะจะซื้อ camry อยู่

รุ่น 2.0 ก็มีส่วนลด 50,000 + ประกันชั้น1+ ฟิล์ม นะครับ

ลองโทรไปคุยกับ sale ของผมก็ได้ครั

ชื่อปู เบอร์0837333395

บอกว่า จากคุณตั้ม ที่จะซื้อรุ่น 2.5 ได้เลยคับ

ออฟไลน์ kongonline

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 19:30:04 »
คงเป็นที่ผจก โชว์รูม บางที่ใส่ใจแต่ยอดมากเกินไป ไม่ใส่ใจมารยาท หรือการเอาใจใส่ ลูกค้า
เป็นธรรมดาของโชว์รูมที่คนเข้าเยอะๆมั้งครับ

เคยเข้าไปโตโยต้า ครั้งหนึ่ง เห็นแล้วอึ้งๆ ใส่แตะ เคี้ยวหมากฝรั่ง เสื้อหลุด มาขายของ
ยิ่งฟังพูดแล้วก็ ไม่ไหว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 20:38:24 »
1. แล้วแต่ที่ แล้วแต่คนครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมา H จะแย่กว่า T
2. ไม่ทราบครับ
3. 1,359,000 ครับ
4. ไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าคงต้องรอสักพักเพราะเพิ่งจะยัดออฟชั่นมาให้ เพดานของแคมเปญไม่น่าจะสูงครับ
5. มันต้องเทรนอยู่แล้วครับ ไม่งั้นจะตอบลูกค้าไม่ได้ เช่น ถ้ารถ All new ก็ต้องลองขับ ลองนั่งมาก่อนเปิดขายแล้วด้วย
6. ส่วนตัวชอบ Accord มากกว่าครับ แต่ตอนนี้ Camry ยัดออฟชั่นมาก็ถือว่ารับได้เพราะเป็นออฟชั่นที่สำคัญๆ แต่โดยรวมๆแล้วออฟชั่นยังน้อยกว่า Accord
    อันนี้แล้วแต่ความชอบของแบรนด์ หรือ ภายในภายนอกของตัวรถหละครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 22:51:21 »
บ้านผมอยู่ร่มเกล้า ในรัศมี10กม.มีศูนย์Tอยู่6ศูนย์ครับ(ร่มเกล้า1สุขา2 1สุขา3 4) ตอนนั้นจะเอาวีโก้ แล้วตอนนั้นมันปรับพอดีเพิ่ใair bagทุกรุ่น ผมเลยไปตะเวนถาม บางที่เขาเห็นเราบอกได้ที่อื่นมากกว่าเขาก็ไม่อยากคุยแล้วครับ จนที่ๆผมออกรถผมบอกถ้าได้ส่วนลด50000+ของแถมถ้าได้ผมจองเลยเขาหายไปพักนึงกลับออกมาบอกก็ได้ครับ   ทางที่ดีเราควรมีตัวเลขที่อยากได้ในใจแบบที่เป็นไปได้ แล้วขอตรงๆเลยครับลองดู

ออฟไลน์ emblem111

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 10:50:47 »
ผมไปคุยกับเซลล์ขายรถ ไม่ว่าจะเป็น T H หรือ N ก็ได้คำตอบแค่นั้นล่ะครับ.
การเจรจาส่วนใหญ่จบลงไม่นาน จะนานเวลาเขียนใบจองเท่านั้น.

ไม่ค่อยถามรายละเอียดของรถจากเซลล์ เพราะเซลล์ได้แค่ขายรถ และดูแลลูกค้า รายละเอียดรถ เซลล์มักไม่รู้ดี.
หาอ่านจากเว็บได้ข้อมูลมากกว่าครับ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:05:18 »
ผมกำลังคุยกับ sale เพราะจะซื้อ camry อยู่

รุ่น 2.0 ก็มีส่วนลด 50,000 + ประกันชั้น1+ ฟิล์ม นะครับ

ลองโทรไปคุยกับ sale ของผมก็ได้ครั

ชื่อปู เบอร์0837333395

บอกว่า จากคุณตั้ม ที่จะซื้อรุ่น 2.5 ได้เลยคับ

ขอบคุณครับพี่  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:19:12 »
เช่น ถ้ารถ All new ก็ต้องลองขับ ลองนั่งมาก่อนเปิดขายแล้วด้วย

แต่คนที่เวลาให้ลอง ให้อัด แม่งไม่ยอมแม้แต่ขึ้นมานั่ง ก็มีครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 14:30:08 »
ตอบคำถามข้อไม่ยอมเขียนใบเสนอราคาให้นะครับ

กรณีนี้ ทางเซลส์ น่าจะกลัวพวกเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ หรือที่เรียกกันในนาม Misery Shopper

คอยเช็คมูลค่าของแถมน่ะครับ...โดยเฉพาะพวกรถเปิดตัวใหม่ หรือตามงาน Xpo ต่างๆ

บอกได้แค่นี้  ;D

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 17:12:33 »
ตอบคำถามข้อไม่ยอมเขียนใบเสนอราคาให้นะครับ

กรณีนี้ ทางเซลส์ น่าจะกลัวพวกเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ หรือที่เรียกกันในนาม Misery Shopper

คอยเช็คมูลค่าของแถมน่ะครับ...โดยเฉพาะพวกรถเปิดตัวใหม่ หรือตามงาน Xpo ต่างๆ

บอกได้แค่นี้  ;D

แก้คุณกาวนิดนึงคำว่า Misery Shopper น่าจะเป็น Mystery Shopper มากกว่าครับ

เพราะถ้าเป็นแบบแรกมันจะแปลว่า นักช้อปที่ทุกข์ยาก อะไรเทือกนั้น ;D