ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีลูกแล้วหรือกำลังจะมีลูก มาแชร์ความคิดเห็นกันหน่อยครับ  (อ่าน 6932 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ได้อ่านกระทู้หนึ่งเรื่องที่มีน้องคนหนึ่งกล้าสารภาพผิด ซึ่งในความคิดเห็นผมเป็นสิ่งที่ดีนะครับและดูเหมือนน้องจะมีปัญหาสักอย่างกับพ่อซึ่งผมไม่รู้นะแต่ในฐานะที่ผมมีลูก1คนและใกล้จะได้เวลาส่งเข้าเรียนอนุบาลแล้ว(ตอนนี้2ขวบกว่าๆ)จึงอยากให้น้องๆหลายๆคนในเวปนี้ได้เข้าใจความคิดของคนเป็นพ่อนะครับ
1.ไม่มีพ่อที่ใหนไม่รักลูกยกเว้นพ่อคนนั้นมันจะเลวจริงๆ
2.ยอมอดทุกอย่างที่ตัวเองที่อยากได้ แต่ไม่ยอมอดทุกอย่างที่ลูกอยากได้(กรณีนี้คือลูกผม2ขวบนะดังนั้นอะไรที่จะให้ได้ก็ให้)
3.อย่ามองว่าพ่องก พ่อเขียมหรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ให้มองว่าตราบใดที่ลูกยังไม่สามารถดูแลตนเองได้ คนเป็นพ่อก็จะยังคงเป็นห่วงจนถึงที่สุดและจะประหยัดทุกอย่างได้เพื่อลูก(ในกรณีผมที่ไม่ได้มีเงินเดือนที่สูงเท่าใดนัก)และเพื่ออนาคตของลูกข้างหน้า
4.พ่อมักจะทำตัวไม่อ่อนโยนกับลูกผู้ชายเท่าใดนัก จนหลายๆคนคิดว่าพ่ออาจไม่รักตนเอง แต่ถ้าลูกเกิดปัญหา คนเป็นพ่อจะออกมาปกป้องลูกและดูแลจนถึงที่สุดพร้อมทั้งกล้าเผชิญปัญหาและคิดหาทางออกให้ลูกจนถึงที่สุด(ผมก็เคยคิดว่าพ่อไม่รักผมเท่าน้องแต่เคยเกิดปัญหาใหญ่ครั้งหนึ่งถึงได้เห็นว่าพ่อพยายามแก้ปัญหาให้ผ่านไปได้)
5.ถ้าคิดจะมีครอบครัว สร้างครอบครัว จงรีบเก็บเงินให้มากที่สุดเพราะเมื่อคุณมีลูก ผมเชื่อว่าคุณทั้งหลายจะทุ่มเทเพื่อลูกมากกว่าตนเองแน่นอน อย่างลูกผมในตอนนี้ก็ค่านม(ค่านมเด็กจะค่อนข้างแพงมากและมีหลากหลายยี่ห้อ ดูดีๆว่านมอะไรที่ถูกกับตัวเด็กเช่นลูกผมกินเอ็นฟราโกแล้วท้องผูก พาไปหาหมอ หมอแนะนำให้เปลี่ยนนมเป็นตัวอื่นดูก่อน) ค่าขนม ค่าแพมเพิส ค่าเสื้อผ้าและค่าอื่นๆอีกมากตามแต่กรณี
6.ค่าเนิสเซอรี่ที่แพงพอสมควร ในกรณีที่พ่อแม่ หรือตายายไม่มีเวลาเลี้ยงดูก็ต้องนำลูกไปฝากไว้
7.อันนี้กุมารแพทย์บอกมาว่า ถ้าเด็กจะทำอะไรให้ทำไปให้เต็มที่อย่าห้ามนั่นห้ามนี่จนเกินไปเช่นเล่นดินเล่นทราย  เพราะจะเป็นการเสริมสร้างบุคลิก สมอง จินตนาการ พัฒนาการ การเรียนรู้โลกภายนอกด้วยตนเองซึ่งจะทำให้เด็กมีการพัฒนาที่เร็วและมีการปรับตัวได้ดี ผู้ใหญ่ควรดูอยู่ใกล้ๆแทน
8.อย่าห้ามด้วยการดุอย่างรุนแรงหรือตีลูกมากนักเมื่อลูกทำผิดแต่ควรใช้การพูดแทนให้ลูกเข้าใจ เพราะยิ่งห้ามหรือตีลูกจะทำให้ลูกไม่กล้าทำแทน แล้วเด็กจะกลัว เนื่องจากกลัวว่าถ้าทำอะไรไปตัวเองจะโดนพ่อแม่ตีหรือดุ(อันนี้ฟังจากรายการเด็กในโทรทัศน์)
**ใครมีวิธีเลี้ยงลูกยังใงก็บอกกันได้นะครับ ส่วนตอนนี้เจ้าตัวเล็กของผมกำลังเรียนรู้การฟันผลไม้ในiphoneครับ ปล.แต่อย่าให้เด็กติดการเล่นเกมส์หรือการดูโทรทัศน์มากเกินไปนะครับ เดี๋ยวเด็กจะไม่ทำอะไรแทน

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
เรื่องตีบางทีก็ต้องตีนะครับ แต่ตีเพราะได้คุยด้วยเหตุผลกันแล้ว

แต่่เดือยยึงจาได้ตีก็ไม่มีนะครับไม่ไช่ว่าตีกันทุกอาทิตย์

จาก สมาชิกที่มีลูก สอง 6ขวบครึ่ง(ญ)กับ สามขวบครึ่ง(ช)
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ birm@productive

จากข้อ 5
เก็บเงิน ถูกต้องครับ แต่ต้องวางแผนอนาคตทางการศึกษาด้วยครับ ผมพบปะกับครอบครัวที่วางแผนพลาด ต้องการให้ลูกเรียนดีๆ ส่งเรียนโรงเรียนราคาแพงๆแต่เด็กๆ แต่วางแผนการเงินไปมา อาจจะทำให้ลูกไปไม่ถึงมหาวิทยาลัย ก็มีครับ ทุ่มเกินตัวจริงๆ

จากข้อ 8
ผมเป็นคนหนึ่งที่...เติบโตผ่านไม้เรียว และเข็มขัดครับ ทั้งบุพการี และครูบาอาจารย์
ยอมรับว่า ลงโทษอย่างมีที่มาที่ไป เข้าใจ และยอมรับผิด อันนี้แหละครับ สำคัญ เป็นการปูพื้นฐานของการรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตนเองกระทำผิด...

ผมมั่นใจว่าจะมีผู้ปกครองครีเอทีฟ ที่จะสามารถสั่งสอนลูกด้วยวิธีแหวกแนวแน่นอนครับ...
เช่น.. ลูกไม่ส่งการบ้านคุณครูสม่ำเสมอทุกวัน.. พ่อแม่ก็ไม่ให้ค่าขนมสม่ำเสมอทุกวันเหมือนกัน เป็นต้น
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ roomno9

ผมมีลูกคนนึงครับ อายุหกขวบครึ่งแล้ว ขอแชร์นะครับ

ผมเลี้ยงลูกแบบที่พ่อแม่ของผมเลี้ยงมาน่ะครับ แต่ก็แทรกบางเรื่องที่เราคิดว่าเหสาะและดีกับลูกลงไป ลูกเราครับ ถ้าเราได้เลี้ยงเอง เราจะรู้จักเค้าดีครับ ทั้งเรื่องนิสัย การวางตัว มารยาท และการโกหก

เน้นสอนเค้าด้วยเหตุผล ตีเค้าบ้างถ้าเค้าดื้อ และต้องลงโทษตามสมควรครับ

เราสามารถสอน ปรับปรุงนิสัยคนๆนึงได้แค่วัยนี้ครับ ถ้าเด็กโตมาพอที่จะเริ่มคิดเอง เค้าจะเริ่มดื้อเงียบ คนบางคนที่โตมาแล้วนิสัยแย่ๆ ส่วนใหญ่มักจะเป็นเพราะตอนเล็กๆ พ่อแม่ไม่มีเวลาอบรม อาจจะเพราะต้องทำงานอย่างหนักเพื่อค่าใช้จ่ายต่างๆ

ท้ายสุด ผมมั่นใจว่าเด็กสมัยนี้โตเร็วเกินวัย ดังนั้นพ่อแม่ จำเป็นมากๆที่จะต้องตามให้ทันเด็กๆครับ แล้วเราก็ต้องคอยดูแลสั่งสอนเค้าให้ดีที่สุดที่เราจะทำได้ครับ เพราะหลังจากนั้นตัวเค้าจะต้องเผชิญโลกใบนี้ด้วยตัวของเค้าเองครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
กระทู้บ่งบอกอายุ....

สำหรับผมแล้ว การเลี้ยงลูกคือ เราเป็นคนช่วยเค้าประคองให้ก้าวต่อไป แต่เราไม่สามารถอุ้มเค้าไปได้ทั้งชีวิต

ชีวิตลูก ลูกต้องลิขิตเอง ให้เค้าเรียนผิดได้ แต่ถ้ารู้ว่าเกินเลยไปก็ต้องว่ากล่าวตักเตือน หรือ ตี เป็นธรรมดา

แตถ้าลูกเรียนถูก ก็ต้องยิ่งส่งเสริมเค้าให้ดียิ่ง ๆ ขึ้นไป

ที่สำคัญที่สุด ถ้าเรานับถือศาสนาไหน เราใช้คำสอนของศาสนานั้น แนะนำ สอนการใช้ชีวิตให้เค้า
เพื่อให้เค้าอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข และสามารถแบ่งปันประโยชน์สุขให้ผู้อื่นได้ด้วย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ gundam126

ตอนนี้ลูกผม2 ขวบ เอาแต่กินแล้วก็นอน จะทำยังใงให้เปลี่ยนไปทำอย่างอื่นได้บ้างครับ ตอนนี้พอเล่นๆ สักพักก็หิวแล้วก็กิน กินเสร็จก็นอน ตัวอ้วนเป็นลูกบอลแล้ว

ออฟไลน์ muying

5.ถ้าคิดจะมีครอบครัว สร้างครอบครัว จงรีบเก็บเงินให้มากที่สุดเพราะเมื่อคุณมีลูก ผมเชื่อว่าคุณทั้งหลายจะทุ่มเทเพื่อลูกมากกว่าตนเองแน่นอน อย่างลูกผมในตอนนี้ก็ค่านม(ค่านมเด็กจะค่อนข้างแพงมากและมีหลากหลายยี่ห้อ ดูดีๆว่านมอะไรที่ถูกกับตัวเด็กเช่นลูกผมกินเอ็นฟราโกแล้วท้องผูก พาไปหาหมอ หมอแนะนำให้เปลี่ยนนมเป็นตัวอื่นดูก่อน) ค่าขนม ค่าแพมเพิส ค่าเสื้อผ้าและค่าอื่นๆอีกมากตามแต่กรณี
-ผมให้ลูกกินนมสลับกันสอง-สามยี่ห้อครั้งละประมาณสอง-สามเดือนครับ
-ลูกผมเลิกใ้ช้แพมเพิสตั้งแต่สองขวบแล้ว เพราะภรรยาฝึกให้ลูกอึฉี่กับโถ  (ประหยัดไปอักโข)

6.ค่าเนิสเซอรี่ที่แพงพอสมควร ผมและภรรยาเลี้ยงเองจนถึงสองขวบครึ่งถึงให้ไปเนิสเซอรี่เพื่อปรับตัว เข้าอนุบาลตอนสามขวบ

8.อย่าห้ามด้วยการดุอย่างรุนแรงหรือตีลูกมากนักเมื่อลูกทำผิดแต่ควรใช้การพูดแทนให้ลูกเข้าใจ เพราะยิ่งห้ามหรือตีลูกจะทำให้ลูกไม่กล้าทำแทน แล้วเด็กจะกลัว เนื่องจากกลัวว่าถ้าทำอะไรไปตัวเองจะโดนพ่อแม่ตีหรือดุ(อันนี้ฟังจากรายการเด็กในโทรทัศน์)
-ผมตีลูกน่ะครับ  ทำผิดก็ต้องตี แต่ต้องมีเหตุผลและคุยกันให้เข้าใจก่อนทุกครั้ง  เด็กจะเคารพกฏระเบียบมากๆ  แต่ก็ยังมีจินตนาการตามวัยอยู่

**ใครมีวิธีเลี้ยงลูกยังใงก็บอกกันได้นะครับ ส่วนตอนนี้เจ้าตัวเล็กของผมกำลังเรียนรู้การฟันผลไม้ในiphoneครับ ปล.แต่อย่าให้เด็กติดการเล่นเกมส์หรือการดูโทรทัศน์มากเกินไปนะครับ เดี๋ยวเด็กจะไม่ทำอะไรแทน

-ลูกผมไม่เคยร้องไห้เพื่อให้เราซื้อของเล่นเลย  เพราะไม่ได้เลี้ยงแบบตามใจ  แต่พ่อแม่ต้องมีเหตุผล และรักษาสัญญาที่ให้ไ้ว้กับลูกครับ  เด็กเขาจะเข้าใจและยอมรับ

ลูกสาว สี่ขวบครึ่งครับ

ออฟไลน์ Buffy

ลูกอีก 4 เดือนก็จะเกิดแ้ล้วครับ

คงยอมทิ้ง รถในฝัน MX-5 ไปซื้อ Toyota Estima แทน เพราะเป็นรถครอบครัว

ออฟไลน์ Alice

• Jr. Member
  • **
ของผม สามขวบ
ตอนนี้เรียนอยู่ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ใกล้บ้าน
ค่าใช้จ่ายไม่ได้แพงอย่างที่หลายคนกลัว
ค่าเทอม,อาหารกลางวัน,นม,น้ำผลไม้ ฟรี

ออฟไลน์ prai

ผมยังไม่มีลูก ยังไม่ได้แต่งงาน
แต่ผมอยากจะขอบคุณครอบครัวผม ที่เลี้ยงผมอย่างเป็นอิสระทางความคิด ให้ตัดสินใจเลือกเองทุกอย่าง แต่เขาห้ามพวกเหล้า บุหรี่ แต่สอนให้ผมกินนมกินน้ำผลไม้แทน จนตอนนี้ได้กลิ่นเหล้าบุหรี่แล้วแพ้มาก
แต่ผลลัพธ์ที่ออกมาคือ ผมมีความสุขกับชีวิตนะ ที่ได้ทำในสิ่งที่ตนเองชอบ และห่างไกลจากสิ่งที่สังคมครอบครัวผมบอกว่ามันไม่ดี ผมขอบคุณครอบครัวจริงๆ
คือแค่อยากจะบอกว่า ปล่อยให้ลูกได้คิดเองตัดสินใจเอง เราแค่บอกผลเสียผลดีของสิ่งนั้นๆ พอครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
มาขอปรึกษาพี่ๆสักหน่อยครับ

ผมแต่งมา 2 ปีแล้ว ตอนนี้พร้อมทุกอย่างอยากจะมีลูก

แต่ท้องยากเหลือเกินครับ จริงๆแล้วคือหลุดไป 2 ครั้งแล้ว ครั้งแรกต้นปี กับล่าสุดเดือน5

ตอนนี้มีแววน่าจะติดอีกรอบแล้วครับ แต่กลัวหลุดมากๆเลย เครียดมากๆครับ ใครพอมีประสบการ์ณแบบนี้มั้งครับว่าควรรับมือยังไงดี
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ grev

มาขอปรึกษาพี่ๆสักหน่อยครับ

ผมแต่งมา 2 ปีแล้ว ตอนนี้พร้อมทุกอย่างอยากจะมีลูก

แต่ท้องยากเหลือเกินครับ จริงๆแล้วคือหลุดไป 2 ครั้งแล้ว ครั้งแรกต้นปี กับล่าสุดเดือน5

ตอนนี้มีแววน่าจะติดอีกรอบแล้วครับ แต่กลัวหลุดมากๆเลย เครียดมากๆครับ ใครพอมีประสบการ์ณแบบนี้มั้งครับว่าควรรับมือยังไงดี
เพื่อนผมก็ติด 2ครั้งแท้งทั้ง 2 ครั้งเหมือนกัน
ส่วนอีกคน แฟนเป็น ช้อคโกแลตซีส แต่งมา2ปี เพิ่งจะติดลูก
พี่ที่รู้จักกัน อายุ 40 ทำหมันแล้ว หมันหลุด ได้ลูกสาวมาอีก 1 คน ทั้งที่คนโตอายุ10กว่าปีแล้ว

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
..กระทู้ข้างบน อาวุโสน้อยกว่าผมหลายปีนัก
ผมแต่งงานช้า กว่าจะแต่ง ก็ปาเข้าไป35-36เข้าไปแล้ว
ถึงตอนนี้ ลูกคนโตเพิ่งจะ10ขวบ คนเล็ก9ขวบ

แต่ถึงอย่างนั้น ก็อยากจะบอกว่า ผมช่วยพี่สาวเลี้ยงหลานสาวมาตั้งแต่เกิด
จนตอนนี้ จบ ป.โท ส่วนอีกคนก็มีลูกเรียน ป.1แล้ว

เด็กไม่ได้เลี้ยงยากอะไรมากมาย ให้เขามีEQ ให้รู้ถูก รู้ผิด
ให้เขามีเรา เป็นทั้งเพื่อนทั้งพ่อ เงินทองไม่ใช่เรื่องสำคัญมากมาย
ไม่งั้นตาสีตาสา ชาวนา เขาไม่เลี้ยงลูกให้เป็นคนดีได้หรอก
เพียงแต่ว่าโอกาสมันจะน้อยกว่าเท่านั้น.
สมัยนี้ เราเองมั้งที่อาจเผลอทำให้เขามีวัตถุนิยมมากเกินไป

ผมเองก็มีลูก2คนที่ฉลาดต่างกัน แต่นั่นเพราะเราวางแผนไม่ดี
เชื่อหลายคนที่บอกว่า เด็กอนุบาลไม่ต้องให้เรียนอะไรมากมาย
เรื่องจริงคือ มันก็ต้องมีบ้าง แต่ต้องไม่บ้าระห่ำเกินวัย
ยึดทางสายกลาง
พอถึงเจ้าคนเล็ก ก็เลยตั้งตัวใหม่ ให้เสริมการอ่านเขียน
การฝึกกระบวนการคิด
ซึ่งก็ไม่ผิดหวัง...เขามีพัฒนาการขึ้น
จนสามารถสอบได้รับรางวัลในสนามระดับประเทศหลายครั้ง
แต่มันไม่สำคัญเท่า ทุกครั้งที่เขาออกจากห้องสอบ เขาจะร่าเริง
ไม่เคร่งเครียด เหมือนที่ผมเห็นเด็กคนอื่นที่ไปสอบด้วยกัน
ที่พ่อแม่ จ้ำจี้จ้ำไช หน้าดำคร่ำเครียด
พอประกาศผลสอบไม่ได้รางวัลอะไร ก็พาลเอ็ดลูกเสียงดัง

ที่ผมอยากจะบอกคือ เลี้ยงให้เขามีEQ และ IQ พร้อมๆกัน
รู้เวลาที่หย่อน และเวลาที่จะจะตึงให้ถูกเวลา
และให้เขาเป็นเพื่อนกับเรา ไว้ใจเรา
เรียนไม่ต้องเก่งมากก็ได้ แต่ที่แน่ๆ ถ้าทำได้
เขาจะเป็นคนดี และมีความสุขแน่นอน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 20:05:32 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ Devil13

2.ยอมอดทุกอย่างที่ตัวเองที่อยากได้ แต่ไม่ยอมอดทุกอย่างที่ลูกอยากได้(กรณีนี้คือลูกผม2ขวบนะดังนั้นอะไรที่จะให้ได้ก็ให้)

ข้อนี้ไม่เห็นด้วยครับ  เด็กที่ได้ทุกอย่ามาโดยง่าย ถูกเลี้ยงแบบตามใจ 
โตมามักเป็นคนไม่มีความรับผิดชอบ  ไม่รู้จักขนขวาย  ไม่ขยันหมั่นเพียร

ลองกลับไปอ่านเรื่อง "พ่อ-แม่รังแกฉัน" แล้วคิดดูให้ดีครับ

ยินดีด้วยที่มีลูกแล้วนะครับ
หลายๆคนอยากมีแต่ยังไม่สมหวัง....ก็ต้องพยามยามกันต่อไปครับ.... ;)