ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยรีสอร์ทหรูใกล้พัทยา ไร้มาตรการรักษาความปลอดภัยที่มีประสิทธิภาพ  (อ่าน 4589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ผมไปเที่ยวแล้วเพื่อนในกลุ่มผมโดนขโมยของไปจากในห้องเลยนะครับ เซฟมีให้มั้ย? มีครับแต่มันใส่ไม่พอ เป็นไซส์เล็กสุดของเซฟเลยที่มักจะเห็นตามโรงแรม แต่ปกติเค้าให้ห้องละตู้ นี่บ้านหลังนึง 4 ห้องให้มาตู้เดียว!! มีหน้ามาอ้างอีกนะว่าเราไม่คิดว่าแขกจะเอาของมีค่ามาเยอะ! ใส่กระเป๋าตังไป 4 ใบก็จะเต็มแล้วครับตู้เซฟ

ผมเอาลิงค์จาก Note ผมในเฟซบุ๊คแปะให้เลยแล้วกันนะครับ ทำไว้เป็น public อยู่แล้ว หลักฐานมีครบ ไม่ใช่การใส่ร้ายปรักปรำทางรีสอร์ทแน่นอน เราว่ากันตามข้อเท็จจริงที่เจอมาและบอกต่อกันครับ

https://www.facebook.com/notes/terng-siwach-wwrr/%E0%B9%81%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B9%81%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B9%86%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81-the-chase-foxlea-executive-villas-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%82%E0%B9%82%E0%B8%A1/10151473231100222
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Ruksadindan

เสียใจด้วยครับ ถ้าทำอะไรไม่ได้ จัดหนักใส่ที่พักก็ยังดี

เริ่มที่ Facebook แล้วกระจายไปเว็บที่เขาคอมเมนท์กัน คงไม่เป็นไรกับที่นี่มั้ง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เห็นใจครับ ดีทีีกลับมาปลอดภัยทุกท่าน
เป็นผมเรืีองยาวแน่ๆ รองก็รองเหอะ
'19 Honda Civic EL

ผมไม่คิดว่าจะเจออะไรแบบนี้เหมือนกันครับ แล้วที่จริงผมต้องการให้ทางรีสอร์ทช่วยเรื่องการตามตัวโจรในเมื่อทางเค้าเองบกพร่องด้านการดูแลความปลอดภัย แต่สิ่งที่ได้รับคำตอบกลับมาก็เป็นอย่างที่เห็นน่ะครับ โอเคว่าเพื่อนผมคนที่เสียหายอาจจะเข้าใจผิดหลงประเด็นไปนิดว่า ถ้าของหายในโรงแรม โรงแรมต้องรับผิดชอบ ซึ่งมันก็ไม่เสมอไปโดยเฉพาะในกรณีที่เค้าเขียนไว้แบบนี้ แต่ทางโรงแรมเองก็ไม่มีความจริงใจจะให้บริการหรือช่วยเหลือปัญหาใดๆเลย แย่มากๆครับ ผมก็พูดนะครับในคลิปเสียงสุดท้าย ว่าไม่รู้จะไปบอกกับเพื่อนต่อว่าควรจะมา หรือไม่ควรมาดี คุณผู้จัดการหญิงก็ยังพูดอยู่เลยว่า ถ้าเป็นดิฉันก็ไม่แนะนำให้มาหรอกค่ะเจอแบบนี้

ผมก็เลยจัดตามที่ขอให้น่ะครับ  ;D
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
มาตรการรักษาความปลอดภัยของรีสอร์ตระดับนี้ไม่น่าพลาดเลย
ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ เสียชื่อเสียงมากๆ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
อยากเห็นหน้า เจ้าของกับท่านรอง จริงเลย ถึงขั้นคอสเพลเป็นทหารเลยหรอเนี่ย

แต่ผมไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่าว่าห้องที่เกิดเหตุ มีเพื่อนคุณ นอนพักอยู่ในห้องด้วย 1 คนรึเปล่าครับ ถ้าใช่นี่มี 2 ประเด็นเลยครับ 1.เพื่อนคุณนอนหลับลึกไม่รู้เรื่องว่าอะไรเกิดขึ้น 2.อันนี้ไม่อยากจะเอ่ยเลยครับว่ารู้เห็นเป็นใจด้วย
แล้วผมก็สงสัยอีกข้อนึงคือใครเป็นคนแนะนำรีสอร์ทนี้ให้คุณกับเพื่อนไปพักครับ

ถ้าสิ่งที่ผมคิดมันคิดมากเกินไปขอภัยด้วยครับ

อยากเห็นหน้า เจ้าของกับท่านรอง จริงเลย ถึงขั้นคอสเพลเป็นทหารเลยหรอเนี่ย

แต่ผมไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่าว่าห้องที่เกิดเหตุ มีเพื่อนคุณ นอนพักอยู่ในห้องด้วย 1 คนรึเปล่าครับ ถ้าใช่นี่มี 2 ประเด็นเลยครับ 1.เพื่อนคุณนอนหลับลึกไม่รู้เรื่องว่าอะไรเกิดขึ้น 2.อันนี้ไม่อยากจะเอ่ยเลยครับว่ารู้เห็นเป็นใจด้วย
แล้วผมก็สงสัยอีกข้อนึงคือใครเป็นคนแนะนำรีสอร์ทนี้ให้คุณกับเพื่อนไปพักครับ

ถ้าสิ่งที่ผมคิดมันคิดมากเกินไปขอภัยด้วยครับ

เรื่องท่านรองและคนใส่ชุดทหารนั่น ผมไม่กล้าถ่ายพวกเขาครับ เราไม่รู้ว่าเขามีอิทธิพลอะไรมากน้อยแค่ไหนอย่าไปหาเรื่องดีกว่า (อย่าลืมว่านี่คือพื้นที่อิทธิพลนะครับ) และคู่กรณีผมก็คือทางรีสอร์ทไม่ใช่บ.รปภ ของเขาด้วยครับ ขออภัยที่ไม่มีรูปมาให้ดูในส่วนนั้น แต่พฤติกรรมของเขาค่อนข้างวางก้ามให้คนเกรงพอสมควรครับ และถามชื่อของตำรวจที่มาตรวจสอบที่เกิดเหตุจากผมแบบคาดคั้นเลย เพราะผมไปพูดทำนองว่า ได้ยินมาว่าแถวนี้โจรเยอะ เขาของขึ้นเลยครับตวาดว่าใครบอก?? แต่ผมก็ถามไปนิ่งๆว่า แล้วมันเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้อย่างไรไม่ทราบครับท่าน? เขาก็โวยๆเบาๆ แต่ผมก็ไม่สนใจเขาไป เขาจึงเปลี่ยนเรื่องคุย นั่นคือจุดที่ผมพูดว่าผมอัดคลิปเสียงไว้แต่มีปัญหาทำให้ไม่มีการบันทึกครับ (คือเคสมือถือแม่เหล็กมันดันไปแตะโดนปุ่มเลิกอัดเสียงตั้งแต่ต้นๆเลย ซวยไป ไม่งั้นจะเห็นพฤติกรรมกร่างของท่านรองแก)

ตอบคำถามนะครับ

1. บ้านพักมี 4 ห้องนอนครับ เพื่อนคนที่หลับเป็นภรรยาของเพื่อน เขาไข้ขึ้นกินยาแล้วนอนพักอยู่คนละห้องกับห้องที่เกิดเหตุครับ โชคดีมากๆที่โจรไม่ได้ขึ้นห้องนั้น ไม่งั้นอาจโดนข่มขืนหรือทำร้ายร่างกาย ฆ่าชิงทรัพย์อะไรทำนองนั้นไปแล้วครับ
2. ผมและเพื่อนรุ่นพี่ช่วยกันหาจาก Agoda และส่งให้เพื่อนช่วยกันโหวตเลือกอีกทีครับ จากทางหน้าเว็บอโกด้า และรีวิวที่ลงมันดูดีมากครับ ซึ่งไม่เถียง ที่พักเขาดีจริงครับ อาจจะไม่ค่อยสะอาดเต็มร้อยเพราะยังเห็นผ้าปูเตียงมีเศษเส้นผมตกหล่นจากแขกคนก่อนหน้าที่เข้ามาพักอยู่บ้างนิดหน่อย แต่ไม่คิดว่าจะเจออะไรแบบนี้ครับ คุณลองดูใน Agoda ดูสิครับว่าเป็นยังไง? เราไม่รู้เลยนะครับว่าปลอดภัยหรือไม่ มีกล้องหรือไม่ http://www.agoda.com/asia/thailand/pattaya/the_chase_foxlea_executive_pool_villas.html

ที่แน่ๆ เรื่องนี้ทางรีสอร์ทจะเข้าข่ายความผิดสองมาตรา คือ 674 / 677 และต้องชดใช้ตามมาตรา 675 ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ (ไม่ได้จบกฎหมาย แต่อ่านเจอมาว่าเป็นเรื่องของโรงแรมโดยตรงครับ) ดูได้ตามด้านล่างที่ผมยกมาให้อ่าน แต่พวกผมตกลงกันว่าจะไม่ฟ้องร้อง แต่ต้องเตือนให้คนอื่นทราบเรื่องความปลอดภัยที่แย่มากๆ มันอันตรายต่อชีวิตคนมากๆครับ คุณลองฟังคลิปเสียงดู ในคลิปที่สามนะครับ จะเห็นเลยว่าผู้จัดการมองเรื่องการรับผิดชอบต่อความปลอดภัยแขกที่มาพักยังไง

หมวด 3 วิธีการเฉพาะสำหรับเจ้าสำนักโรงแรม
มาตรา 674 เจ้าสำนักโรงแรมหรือโฮเต็ล หรือสถานที่อื่นทำนอง เช่นว่านั้น จะต้องรับผิดเพื่อความสูญหายหรือบุบสลายอย่างใด ๆ อันเกิดแก่ทรัพย์สินซึ่งคนเดินทางหรือแขกอาศัย หากได้พามา

มาตรา 675 เจ้าสำนักต้องรับผิดในการที่ทรัพย์สินของคนเดินทาง หรือแขกอาศัยสูญหายหรือบุบสลายไปอย่างใดๆ แม้ถึงว่าความสูญหาย หรือบุบสลายนั้นจะเกิดขึ้นเพราะผู้คนไปมาเข้าออก ณ โรงแรม โฮเต็ล หรือสถานที่เช่นนั้นก็คงต้องรับผิด

ความรับผิดนี้ ถ้าเกี่ยวด้วยเงินทองตรา ธนบัตร ตั๋วเงิน พันธบัตร ใบหุ้น ใบหุ้นกู้ ประทวนสินค้า อัญมณี หรือของมีค่าอื่น ๆ ไซร้ ท่านจำกัดไว้เพียงห้าพันบาท เว้นแต่จะได้ฝากของมีค่าเช่นนี้ไว้แก่ เจ้าสำนักและได้บอกราคาแห่งของนั้นชัดแจ้ง
แต่เจ้าสำนักไม่ต้องรับผิดเพื่อความสูญหายหรือบุบสลาย อันเกิด แต่เหตุสุดวิสัย หรือแต่สภาพแห่งทรัพย์สินนั้น หรือแต่ความผิดของ คนเดินทางหรือแขกอาศัยผู้นั้นเอง หรือบริวารของเขา หรือบุคคล ซึ่งเขาได้ต้อนรับ

หมายเหตุ มาตรา 675 วรรคสอง แก้ไขเพิ่มเติมโดยพรบ. แก้ไขเพิ่มเติมปพพ.(ฉบับที่ 14) พ.ศ.2548

มาตรา 676 ทรัพย์สินซึ่งมิได้นำฝากบอกราคาชัดแจ้งนั้น เมื่อพบ เห็นว่าสูญหายหรือบุบสลายขึ้น คนเดินทางหรือแขกอาศัยต้องแจ้ง ความนั้นต่อเจ้าสำนักโรงแรม โฮเต็ล หรือสถานที่เช่นนั้นทันที มิฉะนั้น ท่านว่าเจ้าสำนักย่อมพ้นจากความรับผิดดั่งบัญญัติไว้ใน มาตรา 674 และ มาตรา 675

มาตรา 677 ถ้ามีคำแจ้งความปิดไว้ในโรงแรม โฮเต็ล หรือสถานที่ อื่นทำนองเช่นว่านี้ เป็นข้อความยกเว้นหรือจำกัดความรับผิดของ เจ้าสำนักไซร้ท่านว่าความนั้นเป็นโมฆะ เว้นแต่คนเดินทางหรือแขก อาศัยจะได้ตกลงด้วยชัดแจ้งในการยกเว้นหรือจำกัดความรับผิดดั่งว่านั้น

มาตรา 678 ในข้อความรับผิดใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อทรัพย์สิน ของคนเดินทางหรือของแขกอาศัยสูญหายหรือบุบสลายนั้น ท่านห้าม มิให้ฟ้องเมื่อพ้นเวลาหกเดือนนับแต่วันที่คนเดินทางหรือแขกอาศัย ออกไปจากสถานที่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2013, 02:16:52 โดย Terng »