ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจอดรถซ้อน ขอบ่นนิดนึงครับ  (อ่าน 5847 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
เรื่องจอดรถซ้อน ขอบ่นนิดนึงครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 16:03:38 »
ผมมักไปห้างสรรพสินค้าช่วงเที่ยงๆบ่ายๆเพราะคนไม่เยอะ ไม่ต้องเข้าคิวที่แบงค์ และที่จอดรถว่างๆ  :) (บ้านผมอยู่ชานเมืองฝั่งธน) ถ้าเป็นวันเสาร์อาทิตย์ห้างที่ผมใช้บริการคนจะเยอะมากจอดซ้อนคันก็ไม่แปลก แต่นี่ที่จอดรถว่างขนาดตั้งโกล์เตะบอลได้ ยังมีคนบางจำพวกมาจอดซ้อนคัน โดยเฉพาะบริเวณใกล้ทางเข้าห้างจะจอดซ้อนคันกันเยอะมากทั้งๆที่ถัดออกไปไกลอีกนิดมีที่จอดในซองว่างๆไม่จอดกัน ไม่เข้าใจว่ากะอีแค่เดินไกลขึ้นอีกนิดนี่จะตายเอารึไง น่าจะเห็นใจคนที่โดนซ้อนคันบ้าง วันนี้ผมเห็นป้าอายุเยอะคนนึงแกโดนซ้อน แล้วคันที่มาซ้อนคือFortuner แกเข็นไม่ไหว จังหวะผมเพิ่งไปถึงเห็นพอดีเลยลงไปช่วย แกยังบ่นเลยว่าตรงโน้นที่จอดก็เยอะนะทำไมต้องมาซ้อนแก นั่นสิ ที่ว่างในซองดีๆไม่จอดมาจอดซ้อนชาวบ้าน แล้วห้างที่นี่ผมเห็นเป็นประจำ หลายคันด้วย เพื่อนๆคิดยังไงกับพวกจอดซ้อนคันทั้งๆที่ที่จอดตรงอื่นก็ว่างๆครับ

ออฟไลน์ MN

• Jr. Member
  • **
Re: เรื่องจอดรถซ้อน ขอบ่นนิดนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 16:19:14 »
มันเป็นนิสัย+สันดาน ความเห็นแก่ตัว ของบุคคลบางคนเท่านั้นครับ

ทำใจอย่างเดียวครับ ถ้าเจอพวกนี้   

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องจอดรถซ้อน ขอบ่นนิดนึงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 16:52:09 »
พวกมักง่ายเยอะครับ ผมเคยโดนจอดขวางแถวตลาดดอนหวายไอเสี่ยอ้วนมันเดินมารถพอดี ผมบอกให้ขยับรถให้หน่อยผมจะออกมันก็เฉยบอก2-3รอบก็เฉยเหมือนกวนส้นอะ จนผมโมโหหยิบ กล็อก23ขู่ มันถึงจะหลบผมไม่รู้ว่าผมทำไรให้มันถึงกวน! มีปืนดีอย่างตรงนี้แหละ(พกปืนถูกกฎหมายครับขึ้นทะเบียนพกพาอาวุธได้)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 17:13:51 »
รถผมตั้งแต่เกิดมาไม่เคยจอดปิดเลยครับ เข้าซองทุกครั้ง ไกลแค่ไหนก็ยอม แต่อย่ามาแตะต้องรถผมนะ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 17:40:08 »
จอดขวางผมไม่มาย แต่ช่วยจอดแบบให้มันเข็นให้รถที่จอดในซองออกง่ายๆ และขอเจลล้างมือ + ทิชชู่วางไว้บนรถท่านให้คนเข็นได้เช็ดมือด้วย!

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 17:52:23 »
พวกมักง่ายเยอะครับ ผมเคยโดนจอดขวางแถวตลาดดอนหวายไอเสี่ยอ้วนมันเดินมารถพอดี ผมบอกให้ขยับรถให้หน่อยผมจะออกมันก็เฉยบอก2-3รอบก็เฉยเหมือนกวนส้นอะ จนผมโมโหหยิบ กล็อก23ขู่ มันถึงจะหลบผมไม่รู้ว่าผมทำไรให้มันถึงกวน! มีปืนดีอย่างตรงนี้แหละ(พกปืนถูกกฎหมายครับขึ้นทะเบียนพกพาอาวุธได้)

น่ากลัวจัง อย่าใจร้อนนักเลยครับ อะไรยอมๆกันได้ก็ยอมๆกันไป วันไหนอะไรๆ ไม่เข้าทาง มันไม่คุ้มกันนะครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 18:34:09 »
รถผมตั้งแต่เกิดมาไม่เคยจอดปิดเลยครับ เข้าซองทุกครั้ง ไกลแค่ไหนก็ยอม แต่อย่ามาแตะต้องรถผมนะ

เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ neng42

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 18:47:29 »
พูดตรงๆ นะครับ ผมว่าเดี๋ยวนี้คนมักง่ายเห็นแกตัวเยอะมากขึ้นครับ อย่างผมไปห้งสรรพสินค้าเจอบางคันจอดในที่คนพิการเยอะมาก เคยเจอแบบจอดเสร็จไอ้เราก็คิดว่าถ้าไม่ใช่คนพิการแต่เป็นคนสูงอายุขับก็ยังพอเข้าใจหรือว่ามีคนสูงอายุมาด้วยยังพอเข้าใจ แต่ที่เห็นเดินลงจากรถเป็น หญิงแต่งตัวฟิ้วมากมากับหญิงประมาณมัธยมปลายได้และ ไม่ได้พิการหรือสูงอายุแต่อย่างใด ก็ไม่เข้าใจว่าเค้าไม่เข้าใจสัญลักษณ์ป้ายหรือไง

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 18:52:37 »

เก่งจังเลยน่ะครับแหม ระวังเจอพวกเดียวกันสักวันน่ะครับ ต่างคนต่างคิดว่าตัวเองใหญ่ คิดว่าตัวเองมีปืนสุดท้ายนอนตายข้างถนนเป็น ..มามาเย่อะแล้วครับ

เรื่องจอดรถมันส่วนตัวผมไม่เคยจอดซ้อนคัน ยอมวนจนกว่าจะเจอซองเพราะรักรถ กลัวเจอคนมักง่ายเข็นไปชนคันอื่น บางครั้งคุณต้องมองโลกในแง่ดีบ้าง บางแห่งเนี่ยมันไม่มีที่จอดจริงๆ เลยจำเป็นต้องจอดซ้อนคัน ส่วนตัวผมไม่สนใจน่ะว่าเค้าจะจอดอย่างไรขอแค่อย่าเข้าเกียร์หรือใส่เบรคมือไว้เป็นพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 18:56:15 โดย Sydney »

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 20:11:08 »

เก่งจังเลยน่ะครับแหม ระวังเจอพวกเดียวกันสักวันน่ะครับ ต่างคนต่างคิดว่าตัวเองใหญ่ คิดว่าตัวเองมีปืนสุดท้ายนอนตายข้างถนนเป็น ..มามาเย่อะแล้วครับ

เรื่องจอดรถมันส่วนตัวผมไม่เคยจอดซ้อนคัน ยอมวนจนกว่าจะเจอซองเพราะรักรถ กลัวเจอคนมักง่ายเข็นไปชนคันอื่น บางครั้งคุณต้องมองโลกในแง่ดีบ้าง บางแห่งเนี่ยมันไม่มีที่จอดจริงๆ เลยจำเป็นต้องจอดซ้อนคัน ส่วนตัวผมไม่สนใจน่ะว่าเค้าจะจอดอย่างไรขอแค่อย่าเข้าเกียร์หรือใส่เบรคมือไว้เป็นพอ

เตือนกันดีๆก็ได้ครับ เดี๋ยวมีมาม่า

เรื่องจอดซ้อน ผมก็เจอบ่อย บริเวณหน้าทางเข้า เช่น โลตัส ส่วนผมจอดรอบนอก เพราะจอดนาน อยากจอดในซอง ชิดเสา ลดความเสี่ยงโดนเปิดประตูกระแทก

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 20:26:18 »
Mega Bangna เปิดใหม่ๆ ช่องจอดรถคนพิการ จะตีซองกว้างกว่าปกติเพื่อให้คนพิการและคนแก่ลงจากรถสะดวก

คุณท่านมาจอดแทรกตรงช่องว่างที่เกิดขึ้น คร่อมเส้นที่ตีซองไว้ โอ้ว ช่วงหลังๆ ห้างเอากรวยถาวรมาตั้งกั้นไว้เลย

ม.ผม จอดซ้อนคันเป็นปกติ เพราะที่จอดไม่พอจริงๆ แต่มีครั้งหนึ่ง ไม่ใช่แค่จอดปะ แต่จอดปิดทางออกของลานจอด

แล้วตามด้วยเกียร์ P + เบรกมือ ฮ่าๆๆ กุมขมับ นึกหงุดหงิดในใจ ถ้าเจ้าของรถมาพร้อมกันเยอะๆ นี่ รถที่ปิดทางออกจะเป็นยังไงน๊าาาาา

ออฟไลน์ pulsar

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 21:08:53 »
เข้าใจความรู้สึกท่านเจ้าของกระทู้ครับ โดยเฉพาะห้างชานเมืองวันธรรมดาที่จอดรถว่างแต่ก็มีคนจอดซ้อนเพื่อจะได้ใกล้ทางเข้าออก ส่วนตัวผมยอมเดินไกลครับ ไม่ชอบให้ใครมาเข็นรถเรากลัวมีลักยิ้มครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 00:23:31 »

เรื่องจอดซ้อน ผมก็เจอบ่อย บริเวณหน้าทางเข้า เช่น โลตัส ส่วนผมจอดรอบนอก เพราะจอดนาน อยากจอดในซอง ชิดเสา ลดความเสี่ยงโดนเปิดประตูกระแทก

ตามนี้ด้วยคนครับ ผมยอมจอดไกลได้ เลยไม่ค่อยเจอไอ้พวกนั้นครับ

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 03:37:15 »
พวกจอดแบบนี้ผมถือว่ายอมรับความเสี่ยง และบางทีผมก็เคยเข็นให้แบบไม่ค่อยระวังไหลไปชนคันหน้า ผมเลวไหมครับ

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 05:15:58 »
พูดตรงๆ นะครับ ผมว่าเดี๋ยวนี้คนมักง่ายเห็นแกตัวเยอะมากขึ้นครับ อย่างผมไปห้งสรรพสินค้าเจอบางคันจอดในที่คนพิการเยอะมาก เคยเจอแบบจอดเสร็จไอ้เราก็คิดว่าถ้าไม่ใช่คนพิการแต่เป็นคนสูงอายุขับก็ยังพอเข้าใจหรือว่ามีคนสูงอายุมาด้วยยังพอเข้าใจ แต่ที่เห็นเดินลงจากรถเป็น หญิงแต่งตัวฟิ้วมากมากับหญิงประมาณมัธยมปลายได้และ ไม่ได้พิการหรือสูงอายุแต่อย่างใด ก็ไม่เข้าใจว่าเค้าไม่เข้าใจสัญลักษณ์ป้ายหรือไง

ผมชอบพูดเล่นกับแฟนว่า เมืองไทยเนี่ยคนอยากพิการมีเยอะ ที่จอดปกติไม่ชอบ ชอบไปจอดที่คนพิการ เดี๋ยวก็ได้พิการจริงๆหรอก

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:10:11 »
จอดซ้่อน ไม่ค่อยเท่าไหร่
แต่พวกที่จอดแล้ว ดึงเบรคมือ ไม่ได้เข้าเกียร์ว่างนี่สิ
เคยเจอรถประเภทนี้กับตัวเอง 2 ครั้ง โคตรโมโหเลย

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 10:50:54 »
มาจอดปิดถ้าที่อื่นว่างแล้วยังมักง่ายมาจอดซ้อนคันนี่ ผมนี่ผมเข็นไปไกลสุดที่ไกลได้เลยครับ เอาให้กลับมาตกใจรถไม่เจอเลย กล้าจอดผมก็กล้าเข็น  ;D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 12:21:19 »
ผมว่าแล้วเมื่อวานซืน  ผมเจอจอดซ้อนคันพวงมาลัยเบี้ยว   เข็นทีหมุนเป็นวงกลมเลย
ที่สำคัญมีคนเข็นออกมาขวางถนนแล้วขับรถออกไปเลย  ไม่เข็นกลับ   ผมล่ะเหนื่อยใจ
ทั้งคนจอด คนเข็น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 14:11:08 »
ปกติผมไม่ค่อยชอบจอดซ้อนคันถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ไม่อยากให้ใครมาเข็น กลัวเป็นรอย รถผมก็ไม่ได้ใหม่อะไรครับ แต่เคยโดนเข็นแล้วเป็นรอยบุบลงไปนิดนึง ต้องมองเอียงๆถึงจะเห็น
ห้างสรรพสินค้าวันหยุด/วันอาทิตย์ คงต้องยอมกัน เพราะที่จอดมันไม่พอจริงๆ แต่วันหยุด/วันอาทิตย์ผมสังเกตุว่าจะมีรปภ.อยู่บริเวณลานจอดเยอะกว่าปกติ ต้องขอบคุรรปภ.ที่มาช่วยเข็นรถที่ซ้อนคันให้  :D

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 22:35:46 »
เพื่อนผม จอดรถที่จอดเติมลมยางแถวปั๊ม ขากลับมาบ้านเจอรอยขูดเป็นทางยาวเลย  ผมบอกสมน้ำหน้ามัน

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 22:55:39 »
เคยเจอแบบนี้ แต่หลายปีแล้ว ตอนนั้นเดินกลับไปห้างซื้อกาวช้างมา2หลอด บีบใส่รูกุญแจทั้ง3รูแบบหมดหลอด แต่ไม่รู้ว่าสุดท้ายมันกลับมาที่รถจะเกิดอาการอย่างไร

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 16:24:16 »
ไอเรื่องจะเอาคืนนี่ผมไม่เห็นด้วยนะ อย่างน้อยลานจอดมันมีกล้องวงจรปิดอะ
เกิดเจ้าของไปขอดูบันทึกจากทางห้าง เอาไปแจ้งความ ซวยอีกนะนั่น  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 23:22:31 »
มาจอดปิดถ้าที่อื่นว่างแล้วยังมักง่ายมาจอดซ้อนคันนี่ ผมนี่ผมเข็นไปไกลสุดที่ไกลได้เลยครับ เอาให้กลับมาตกใจรถไม่เจอเลย

55555555555555555555555 ผมว่าอันนี้โดนเอาผิดไม่ได้ด้วยนะ สมเลยครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 16:49:39 »
เดี๋ยวนี้คนเห็นแก่ตัวกันมากขึ้นเอาสะดวกตัวเอง จอดซ้อนไม่พอ ขึ้นเบรค จอดเบี้ยวกันสุดๆ จริงๆถ้าคิดจะจอดซ้อนแล้วรีบจริงๆ จดเบอร์ใส่กระดาษแปะไว้ก็ได้ครับ

คนไทยบางคนก็แปลกดีนะครับ ไม่ค่อยชอบขยับร่างกาย ชอบจอดใกล้ๆ เดินน้อยๆ ยอมวนเปลืองน้ำมันหาที่จอดรถใกล้ๆ แต่มาบ่นน้ำมันแพง แล้วก้ไปเข้าคอร์สลดความอ้วนแพงๆ

ที่แย่สุดๆ คือให้คนไปยืนจองที่จอดรถ จนกลายเป็นวัฒนธรรมไปแล้ว เจอมาแทบทุกห้าง กลายเป็นว่าเดี๋ยวขับรถมาคนเดียวเวลาคนเยอะๆแทบไม่มีสิทธิ์จอด