ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 24 มกราคม 2015 //  (อ่าน 4681 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

วันนี้จะคุยกันเรื่อง ยอดขายรถใหม่ ในปีที่ผ่านมา รวมทั้งเรื่องของ Subaru WRX และ WRX STi

ติดตามรับฟังกันได้ทาง FM 93.5 MHz. บ่าย 4 โมงเย็น เป็นต้นไป

อยากสอบถามเรื่องใดๆที่เกี่ยวกับรถยนต์ เชิญได้ที่กระทู้นี้ครับ
จะตอบให้สดๆเฉพาะในรายการ เท่านั้น

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
ในอนาคตอีกไม่กี่เดือนนี้ คุณจิมมี่คิดว่านิสันจะจองศาลาให้รถรุ่นไหนบ้างครับ
ตอนนี้เท่าที่เห็นก็ พาวซ่า เทียน่า และลีวีน่า จูงมือกันเข้าวัดเรียบร้อย... ;D
#คำถามเอาฮานะครับ ห้ามเหวี่ยงนะ!
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Impulse

กำลังสนใจ Hyundai Elantra แต่ไม่มีข้อมูลเรื่อง ศูนย์บริการ และเรื่องการบำรุงรักษาในระยะยาวเลย ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นแล้วเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ H3T

ราคาขายของรถรุ่นเดียวกันที่ประกอบในญี่ปุ่นกับในบ้านเรา มีความแตกต่างกันทั้งด้านต้นทุนและภาษีก็จริง แต่ดูเหมือนว่าราคาขายในบ้านเราจะแพงกว่าเพราะเอากำไรมากกว่าที่ขายในญี่ปุ่นพอสมควร ทั้งที่ต้นทุนที่แท้จริงสามารถทำราคาให้ต่ำลงได้
  เป็นคำพูดของผู้บริหารแบรนด์ยักษ์ใหญ่ในบ้านเราคนนึง

คุณจิมมี่คิดอย่างไรกับความเห็นดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

เห็นตารางงานอีเว้นของ Centara Grand มีโตโยต้าจองวันที่ 16 มีนาคม มีนัยยะว่าจะเปิดตัวรถใหม่รึป่าวครับ

เห็นสเปคเครื่อง 2.0 ของแคมรี่จากกระทู้ข้างล่าง เครื่องและเกียร์ตัวนี้มีแนวโน้มจะดีกว่าเครื่อง 2.0 skyactive ของมาสด้าไหมครับ เพราะขนาด 1.8 หัวฉีดธรรมดายังตามมาสด้าติดขนาดนี้

ออฟไลน์ Chris Evn

CIVIC ไทยจะมี Minor Change ไปใช้หน้าตาและภายในเหมือน USA ไหมครับ

หรือจะ Model Change ทีเดียวเลย

ออฟไลน์ PunTam

ถ้ามีเพลงเปิดในรายการ ยังไงขอชื่อเพลงในเทปรีรันด้วยนะครับพี่จิมมี่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
รถนั่ง 5 คน ส่วนใหญ่ขับ ตจว. ซื้อsuv หรือppv ครับ คุณจิมมี่แนะนำคันไหนครับ

ออฟไลน์ Synth

• Jr. Member
  • **
สวัสดีคับ แอบติดตามอยู่นาน วันนี้เพิ่งสมัครสมาชิก พอดีอยากได้รถเลยมีคำถามครับ

อยากได้รถประหยัดน้ำมัน เพราะวิ่งไปทำงานราวๆ 70 กิโล อยากได้รถใหญ่หน่อย เพราะผมตัวสูง 180 เคยไปลอง Swift แล้วปรับเบาะให้ตวเองนั่งสบายแล้วที่นั่งหลังคนขับเหลือน้อยมาก

ตอนนี้ที่มองๆไว้ก็มี Almera, City2014 และ mazda2 อยากทราบว่ามีรถคันไหนแนะนำอีกบ้างครับ (ขอตัด Yaris ออกเพราะไม่ชอบ Toyota ครับ)
มี Almera เพราะว่า คิดว่ามันใหญ่ที่สุดรองจาก Yaris (ยังไม่ได้ไปลองนั่ง) หลังจากนั้นก็โดดข้ามไป B-segmentเลย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2015, 15:07:49 โดย Synth »

ออฟไลน์ deathsheep

จากอาการดิ้นของช่วงล่างนาวาร่า  เห็นคุณrecycle manบอกว่าพอบรรทุกหนักแล้วช่วงล่างลดอาการดิ้นลงเยอะมาก

1. เป็นไปได้ไหมว่า  นาวาร่ารุ่นนี้ถูกเซทมาเพื่อเวลาขนของหนักโดยเฉพาะ  ไม่ได้เซทมาเพื่อแค่ขนส่งคน (หาาาา???)

2. ถ้าเป็นแบบนั้นจริง  การเซทช่วงล่างเฟิร์มขับมั่นใจ กับการเซทแบบนาวาร่าที่ดิ้นขนาดนี้ เมื่อบรรทุกหนักเต็มกระบะจะต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ฉลาดเพราะหญ้าดี

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 24 มก&#
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 15:04:38 »
ขอถามเป็นข้อๆนะครับท่านจิ่มมี่

1.ได้ข่าวว่านิสสันเทีนน่าจะไมเนอร์ครั้งใหญ่ ไม่ทราบว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างครับ

2.ถ้าซื้อรถขับในเมืองเป็นหลัก ณ จุดนี้ที่ประหยัดสุด (ไม่รวมไฮบริด) คือ มาสด้า 2 ดีเซลใช่ไหมครับ

3.เทียน่าเครื่อง 2.0อึดมากไหมครับ แล้วเสียงเครื่องแย่ขนาดไหนครับ เห็นพี่แพนด้าเคยรีวิวเอาไว้

ปล.ขอให้คุณจิ่มหมีมีสุขภาพแข็งแรงนะครับ ขอบคุณมากครับณจุดนี้

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
พี่จิมมี่ ครับ ว่าจะถามว่า

1:ยางรถยนต์ของ Michelin กับ Yokohama ตัวไหน เกาะถนนดีกว่าครับ
2: การดูรถมือสอง ต้องดูอย่างไรถึงจะไม่โดนหลอกครับ
3: สีแบบพรีเมี่ยม ทำไมถึงแพงกว่า สีธรรมดาทั่วไปครับ
4: ผมสงสัยว่า นิสสัน เอ็กซ์เทรล ไม่ค่อยเห็นในโชว์รูมเลยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2015, 16:43:23 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• **
prius ซื้อตอนนี้เป็นห่วง
1.รถค้างสต็อกมีผลอะไรกับระบบ ไฮบริด มั้ยครับ
2.ระบบไฮบริด ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมจากรถปกติบ้างครับ ระยะสั้น ระยะกลาง ระยะยาว(เห็นกลัวกันเรื่องเปลี่ยนแบตเตอร์รี่กัน ราคาเป็นแสนจริงมั้ยครับ)
3.ระบบไฮบริดเสีย วิ่งแต่น้ำมันอย่างเดียวได้มั้ยครับ
4.วิ่ง EV-MODE อย่างเดียวได้กี่ กิโลเมตรครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

สัปดาห์ที่แล้วพี่บอกว่า กุมภาพันธ์
TMT จะเปิิดตัว New Alphard
ในราคาที่เกรย์ตาย  พอทราบราคา
และ spec ต่างๆหรือยังครับ

แล้ว New Vellfire มีโอกาสมาทำตลาด
ในบ้านเราโดย TMT ไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับพี่จิมมี่พี่เมธีมีคำถามมาถามครับ
1.ทำไมพี่จิมมี่ไม่เทสรถ CNG
2.TMT จะนำ  Velfire มาขายด้วยมั้ยครับเหมือนเคยเห็นรูปหลุดหนังสืออบรมภาษาไทยของ Velfire
3.ข้าวมันไก่มี่จิมมี่แนะนำแถวสวนเสือชื่อเจ๊อะไรนะครับ ผมลืมจำเทปไม่ได้ พอดีอยู่ใกล้บ้าน
4.ข้อนี้แม่ฝากถาม ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ เมื่อวานพี่แพนเอาคลิป NP300 VL 6MT ลงผมก็นั่งดูแม่ผมเดินผ่านมาบอกฝากถามหน่อยเวลา 2 คนนี้เทสรถคันเล็กๆ ไม่อึดอัดหรอ ทำไมไม่ลดความอ้วน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ tsubasa

คุณจิมมี่ครับ
1. ใครๆก็บอกว่ารถยุโรปมัน safety กว่ารถญี่ปุ่น  แล้วอย่างพวก lexus, acura, infinity มันเทียบความปลอดภัยเท่าๆรถยุโรปได้มั้ย

ออฟไลน์ KITTINUM

• Newbie
  • *
fiesta  ecoboost  1.0 กับ mazda2 คันไหนคุ้มกว่าคับ