ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยไฟท้ายบีเอ็มรุ่นใหม่ ทำไมออกแบบอย่างนี้  (อ่าน 8057 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
วันก่อนตอนกลางคืน ขับรถตามบีเอ็มคันนึง รู้สึกไฟท้ายจะมีหลอด LED เล็กๆ 2 ดวง ซ้ายขวา สว่างแยงตามากๆ ขับตามหลังไม่มีทางหลบต้องหรี่ตาไปตลอดทาง

คนออกแบบไม่เคยขับรถหรืองัย ทำไมถึงทำอย่างนั้น ถึงแม้จะไม่สว่างเท่าไฟฉุกเฉินรถพยาบาลสมัยนี้ แต่มันกวนตาไปตลอด รู้สึกทำให้เกลียดรถยี่ห้อนี้ไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2018, 15:58:22 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Stp

Re: สงสัยไฟท้ายบีเอ็มรุ่นใหม่ ทำไมออกแบบอย่างนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 08:50:27 »
คนขับเปิดไฟตัดหมอกหลังหรือเปล่าครับ แต่ปกติไฟตัดหมอกหลังน่าจะสว่างฝั่งขวาด้านเดียว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
Re: สงสัยไฟท้ายบีเอ็มรุ่นใหม่ ทำไมออกแบบอย่างนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:34:44 »
ผมว่าเป็นไฟตัดหมอกหลังครับ บีเอ็มไฟตัดหมอกออกทั้ง2ข้าง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:36:47 »
ไฟตัดหมอกหลัง มากกว่าครับ

New Camry ก็ตัดหมอกหลัง แบบ Led นะ แต่มีข้างคนขับ ข้างเดียว ... ใครวิ่งมอเตอร์เวย์บ่อยๆ ลองสังเกต Taxi สนามบิน ครับ หลายคันชอบเปิดครับ แยงตาสุดๆ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:42:59 »
คนขับเปิดไฟตัดหมอกหลังหรือเปล่าครับ แต่ปกติไฟตัดหมอกหลังน่าจะสว่างฝั่งขวาด้านเดียว

ผมเห็น X1 หรือ X3 เนี่ยแหละ เปิดติดสองข้าง

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:49:14 »
ผมลืมๆเรื่องนี้ไปละครับแก้ไขอะไรไม่ได้ หมายถึงถ้าเค้ากดเปิดไฟตัดหมอกหลังอะนะ คนเราจิตสำนึกในการอยู่ร่วมกันคนอื่นไม่เยอะพอ ไม่ได้ว่าแค่ในไทยนะครับ ตปท. บางที่ๆว่าดีๆก้มีครับ เรื่องไม่ซับซ้อนเท่าการกดเปิดไฟตัดหมอกหลังยังไม่ใกล้เคียงจะทำได้ ไม่ต้องหวังอะไรกับเรื่องนี้ครับเชื่อว่าบางคนอาจจะกดเปิดมั่วโดยไม่รู้ว่าคืออะไรด้วยครับ ส่วนถ้าไม่ใช่ไฟตัดหมอก แปลว่าไฟมันเป็นแบบนั้นถ้าผ่านมาตรฐานมาได้ก้แปลว่าไม่ได้ผิดอะไรครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:54:41 »
ถ้างั้นก็แสดงว่า BMW ออกแบบให้ไฟตัดหมอกหลังติด 2 ข้างเลย ซึ่งส่วนใหญ่จะออกแบบให้ติดฝั่งคนชับเท่านั้น (ประเทศพวงมาลัยซ้ายก็ติดฝั่งซ้าย, ประเทศพวงมาลัยขวาก็ติดฝั่งขวา)

ผมเห็น X1 หรือ X3 เนี่ยแหละ เปิดติดสองข้าง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:59:25 »
รุ่นเก่าก็ติดสองข้างครับ
แต่เวลาเปิด ไฟเตือนที่หน้าปัดจะสว่างกว่าไฟเตือนชนิดอื่น

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 10:40:37 »
ถ้างั้นก็แสดงว่า BMW ออกแบบให้ไฟตัดหมอกหลังติด 2 ข้างเลย ซึ่งส่วนใหญ่จะออกแบบให้ติดฝั่งคนชับเท่านั้น (ประเทศพวงมาลัยซ้ายก็ติดฝั่งซ้าย, ประเทศพวงมาลัยขวาก็ติดฝั่งขวา)

ผมว่ารถที่มีไฟตัดหมอกข้าง ข้างเดียวน่าจะเป็นเพราะลดต้นทุนมากกว่านะครับ โดยเฉพาะเจ้าตลาดจากญี่ปุ่น   

ส่วนรถยุโรป ก็ 2 ข้างทั้งนั้นไม่ใช่เหรอ

ออฟไลน์ David007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 10:46:21 »
ถ้าเป็นไฟตัดหมอกหลังแยงตามากๆ นี่ที่เห็นประจำเลยคือVios เจอบ่อยมากแยงตาสุดๆ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 10:54:09 »
55555
รถญี่ปุ่นก็เป็นครับ
มันผิดที่คนขับนะ ไม่ได้ผิดที่ยี่ห้อรถ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:03:21 »

New Camry ก็ตัดหมอกหลัง แบบ Led นะ แต่มีข้างคนขับ ข้างเดียว ... ใครวิ่งมอเตอร์เวย์บ่อยๆ ลองสังเกต Taxi สนามบิน ครับ หลายคันชอบเปิดครับ แยงตาสุดๆ

คันนี้ของจริง แยงตาจริง

ทำไมผมรู้สึกว่า ไฟตัดหมอกหลัง เหมือนมันไม่ค่อยมีประโยชน์เลย

ถ้าหมอกลงจริงๆ ก็เปิดไฟหรี่หรือไฟหน้า ให้ไฟท้ายติด ผมว่าก็โอเคแล้วนะ ถ้ากลัวคนขับตามไม่เห็นอะ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:10:29 »
นิสัยเสีย เปิดไฟตัดหมอกมาผสมกับไฟส่องทาง
โดยที่สภาพถนนไม่มีหมอก
ไปเปิดอย่างนี้แถวตจว. ระวังตัวไว้ให้ดี  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:20:58 »

ทำไมผมรู้สึกว่า ไฟตัดหมอกหลัง เหมือนมันไม่ค่อยมีประโยชน์เลย

ถ้าหมอกลงจริงๆ ก็เปิดไฟหรี่หรือไฟหน้า ให้ไฟท้ายติด ผมว่าก็โอเคแล้วนะ ถ้ากลัวคนขับตามไม่เห็นอะ

ฝนตกหนักๆ ตอนกลางวัน ขาวโพลน เปิดตัดหมอกหลังช่วยคนหลังเห็นได้เยอะนะครับ
ดีกว่าเปิดไฟฉุกเฉินขับ 100 เท่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:28:39 »
นิสัยเสีย เปิดไฟตัดหมอกมาผสมกับไฟส่องทาง
โดยที่สภาพถนนไม่มีหมอก
ไปเปิดอย่างนี้แถวตจว. ระวังตัวไว้ให้ดี  8)

แถวต่างจังหวัดน่ะตัวดีครับ  ;) ;) ;) เปิดไม่ต่างหรอก กรุงเทพนั่นแหละควรระวังมากกว่า โดนถ่ายรูปไปประจานง่ายๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:36:12 »

ฝนตกหนักๆ ตอนกลางวัน ขาวโพลน เปิดตัดหมอกหลังช่วยคนหลังเห็นได้เยอะนะครับ
ดีกว่าเปิดไฟฉุกเฉินขับ 100 เท่า

ตัดหมอกหลังผมว่าสำคัญครับ ไม่เฉพาะเวลากลางวัน
แต่รวมถึงช่วงกลางคืนฝนตกหนักหรือหมอกลงจัดด้วย

อย่างในสนามบิน เวลาฝนตกหนักระดับ 3 ไม่เห็นไฟ Nav ที่ปลายปีกด้วยซ้ำ
โดยมองจากห้องนักบิน ห่างกันแค่ 30 เมตรนะครับ

หรือรถช่างที่จอดอยู่หัวเครื่อง มองลงมาห่างกันไม่ถึง 10 เมตร ยังแทบจะไม่เห็นไฟท้ายเลยครับ

เพียงแต่คนใช้ควรเปิดให้ถูก และมีการอบรม ไม่ใช่โดดมาขับโดยคิดว่าตรูขับอะไรก็ได้เหมือนกันหมด

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:37:15 »
BM ไม่เคยสังเกตแฮะ ส่วนมากจะเจอกับ วีออส หรือแคมรี่มากกว่า
ผมก็ไม่ค่อยจะเข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมต้องเปิดด้วย ไม่ว่าจะทั้งไฟตัดหมอกด้านหน้าและด้านหลัง
ส่วนตัว ไฟตัดหมอกจะเปิดเฉพาะตอนเจอหมอกหนาๆเท่านั้นครับ ด้านหลังเคยเปิดทีนึง ตอนขับรถลุยฝนตกหนักมาก

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 12:09:38 »
ไฟตัดหมอกหลังแน่ๆ เคยมองของGLA250 ของตัวเองที่บ้าน โครตแยงตาครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 12:35:21 »

ตัดหมอกหลังผมว่าสำคัญครับ ไม่เฉพาะเวลากลางวัน
แต่รวมถึงช่วงกลางคืนฝนตกหนักหรือหมอกลงจัดด้วย

อย่างในสนามบิน เวลาฝนตกหนักระดับ 3 ไม่เห็นไฟ Nav ที่ปลายปีกด้วยซ้ำ
โดยมองจากห้องนักบิน ห่างกันแค่ 30 เมตรนะครับ

หรือรถช่างที่จอดอยู่หัวเครื่อง มองลงมาห่างกันไม่ถึง 10 เมตร ยังแทบจะไม่เห็นไฟท้ายเลยครับ

เพียงแต่คนใช้ควรเปิดให้ถูก และมีการอบรม ไม่ใช่โดดมาขับโดยคิดว่าตรูขับอะไรก็ได้เหมือนกันหมด

เรื่องเปิดไฟฉุกเฉิน ขณะฝนตก ผมก็ไม่เห็นด้วยนะครับ เช่นเดียวกับเวลาเจอ 4 แยก แล้วเปิดไฟฉุกเฉิน เช่นกัน

แต่ผมไม่เคยเปิดไฟตัดหมอก ขณะฝนตก เพราะไม่แน่ใจว่า เขาทำมาเพื่อเป็นไฟตัดหมอก หรือ ไฟตัดฝน เดี๋ยวหาว่าใช้งานผิดประเภทอีก แล้วรถบางคันมีตัดหมอกหลัง ไม่ได้มีสวิตแยกตัดหมอกหน้า หรือ หลัง ด้วย เป็นสวิตเดียวกัน เวลาเจอฝนตก เปิดตัดหมอก แสงไฟตัดหมอกหน้า มันฟุ้งมากนะครับ เวลาขับสวนกัน

ผมเดินทาง จ.เลย ภูเรือ บ่อย เวลาหน้าหนาว อากาศเย็นๆ หมอกจะลงจัด ผมเปิดใช้งาน ก็ตอนนั้นละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2018, 12:37:44 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 13:00:42 »
เพิ่งจะรู้ว่าบีเอ็มมีไฟตัดหมอกหลังก็วันนี้อะ ขับมาสามรุ่นไม่เคยรู้หรือสนใจอะไรเลยว่ามีกะเขาด้วย แล้วก็ไม่เคยเปิดใช้เลยสักครั้ง เวลาขึ้นเหนือก็นั่งแต่รถตู้ รถเช่าเอา
เห็นแต่วีออสกับเอ็มจีที่เห็นเปิดกันทั่วไปหมด เดาเล่นๆว่าน่าจะมือใหม่หัดขับกระมั้ง

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 13:49:42 »
บางคนมีปัญญาซื้อรถ แต่ไม่มีปัญญาอ่านคู่มือ เล่นเปิดแมร่งทุกอย่าง ตัดหมอกหน้า หลัง หนักหน่อยกรูก็แถมไฟสูงให้อีก

อยากจะเอาเจ้าของรถมาจับมัดกับเก้าอี้ ไว้หลังรถแล้วเปิดไฟให้มันนั่งมอง
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 14:32:25 »
บางคนมีปัญญาซื้อรถ แต่ไม่มีปัญญาอ่านคู่มือ เล่นเปิดแมร่งทุกอย่าง ตัดหมอกหน้า หลัง หนักหน่อยกรูก็แถมไฟสูงให้อีก

อยากจะเอาเจ้าของรถมาจับมัดกับเก้าอี้ ไว้หลังรถแล้วเปิดไฟให้มันนั่งมอง
เม้นนี้ชอบ 555

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 15:14:07 »

เรื่องเปิดไฟฉุกเฉิน ขณะฝนตก ผมก็ไม่เห็นด้วยนะครับ เช่นเดียวกับเวลาเจอ 4 แยก แล้วเปิดไฟฉุกเฉิน เช่นกัน

แต่ผมไม่เคยเปิดไฟตัดหมอก ขณะฝนตก เพราะไม่แน่ใจว่า เขาทำมาเพื่อเป็นไฟตัดหมอก หรือ ไฟตัดฝน เดี๋ยวหาว่าใช้งานผิดประเภทอีก แล้วรถบางคันมีตัดหมอกหลัง ไม่ได้มีสวิตแยกตัดหมอกหน้า หรือ หลัง ด้วย เป็นสวิตเดียวกัน เวลาเจอฝนตก เปิดตัดหมอก แสงไฟตัดหมอกหน้า มันฟุ้งมากนะครับ เวลาขับสวนกัน

ผมเดินทาง จ.เลย ภูเรือ บ่อย เวลาหน้าหนาว อากาศเย็นๆ หมอกจะลงจัด ผมเปิดใช้งาน ก็ตอนนั้นละ

มันช่วยส่องพื้นให้ชัดขึ้น ช่วยได้เยอะเลยเวลาเส้นถนนจาง ไม่มีไฟส่องถนน หรือน้ำฝนเยอะระบายช้า
ผมเคยลองปิดเปิดเทียบดู  แล้วก็ถามแฟนอีกเสียงว่ามันชัดขึ้นไหม  ::)

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 18:23:59 »
เห็นวิดีโอรีวิวของ Benz มีข้างเดียวครับ ฝั่งคนขับ

ผมว่ารถที่มีไฟตัดหมอกข้าง ข้างเดียวน่าจะเป็นเพราะลดต้นทุนมากกว่านะครับ โดยเฉพาะเจ้าตลาดจากญี่ปุ่น   

ส่วนรถยุโรป ก็ 2 ข้างทั้งนั้นไม่ใช่เหรอ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 22:40:19 »

แถวบ้านเจอบ่อย บางคันพอเราเปิดไฟตัดหมอกสวนไป มันเปิดไฟสูงสวนมาทันที บางทีก็อยากลงไปตบมันสักที คิดว่าคงติดฟิลม์หน้ามืด เลยมองทางไม่ค่อยเห็น คนพวกนี้ไม่ควรอนุญาตให้ขับรถด้วยซ้ำ เพราะไม่รู้กฏหมายการจราจร