ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้จัก รถยี่ห้อนี้บ้างครับ Lancia New Delta  (อ่าน 9407 ครั้ง)

ออฟไลน์ wara445

• Newbie
  • *
ดูหนังเรื่อง Angels & Demons  เห็นรถรุ่นนี้สวยดี เลยไปค้นใน internet
มีใครพอทราบข้อมูลเกี่ยวกับรถยี่ห้อนี้ บ้างมั้ยครับ

http://www.lancianewdelta.com

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
Re: ใครรู้จัก รถยี่ห้อนี้บ้างครับ Lancia New Delta
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 01:49:12 »
ตกลงคือ Lancia เหรอครับ ดูแล้วนั่งนึกอยู่เหมือนกันตั้งนานว่ายี่ห้ออะไร ในเรื่องสวยดีนะครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ใครรู้จัก รถยี่ห้อนี้บ้างครับ Lancia New Delta
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 01:52:51 »
Auto blide เคยรีวิวไป ซัก 2 เดือนก่อนมั้งครับ ;D เค้าบอกว่าหมดความเป็น Delda รถแรลลี่เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 02:10:22 »
Delta นั้น เมื่อก่อน มีเพ็ดดรีกรี เป็นถึง แชมป์ แรลลีโลก กันเลยทีเดียว
เอาง่ายๆว่า ในยุคที่โลกนี้ยังไม่รู้จัก Mitsubishi Lancer Evolution กับ Subaru Impreza WRX

ก็มีเจ้านี่ นั่นแหละ ที่โด่งดังมากในสนามแรลลีโลก WRC จนกระทั่ง Lancia เริ่มถอนตัวออกจากการแข่งขันดังกล่าวในกาลต่อมา
เพราะรถหมดรุ่น ทำรุ่นใหม่มาแข่ง มันก็ไม่ใช่แนวทางของ Lancia ที่จะมุ่งไปในแนวหรู แบบพรีเมียม ก็เลยเป็นอันจบข่าว

รุ่นเปลี่ยนโฉมของ Delta มีทั้ง รุ่น 3 และ 5 ประตู กับ ตัวซีดาน 4 ประตู ที่ใช้ชื่อว่า Dedra
ยอดขาย มันเลย Dead สมดังคำพ้องเสียง ของชื่อรุ่น

ต่อมา พวกเขาก็พยายาม ออกแบบรถหน้าตาพิลึกกึกกือ ในชื่อ Lancia Lybra ซึ่งนั่นยิ่งเจ๊งหนักเข้าไปใหญ่ หายนะบังเกิด

สุดท้าย ก็ต้องขุดเอา Delta กลับมาใหม่

รถรุ่นนี้ ตอนเปิดตัว มีพรีเซ็นเตอร์ ชื่อว่า ริชาร์ด เกียร์
คนเดียวกับที่เคยแสดงหนังโฆษณา Isuzu Vertex ในบ้านเรา นั่นละครับ

และ ก็ไปถ่ายทำกันถึง ธิเบต ลองหาโหลดดูได้ใน youtube แล้วจะทึ่ง
นี่ยังไมนับ แคมเปญ สุดยอดเจ๋ง ของ Lancia ที่ร่วมเรียกร้องให้ รัฐบาลทหารพม่า ปล่อยตัว อองซานซูจี อีกต่างหาก
เรียกว่า เกาะกระแสดัง อย่างมีมนุษยธรรมกันเลยทีเดียว!!

Lancia เคยมีวิ่งในเมืองไทยเมื่อนานมาแล้ว และด้วยการนำเข้ามาของยนตรกิจ
ชื่อเล่นที่ผู้คนสมัยก่อนเรียกกันก็คือ "แล่นเสีย" แล่นไม่ทันไร มันก็พังเสียแล้ว
เลยฝังใจผู้คนชาวไทยนับแต่นั้น

Lancia เลิกผลิตและทำตลาดรถพวงมาลัยขวา ไปตั้งแต่ช่วง กลางทศวรรษที่ 1990
เพราะพวเขาคิดว่าไม่คุ้ม ที่จะทำรถพวงมาลัยขวาออกมา เสริ์ฟ ตลาดที่รองรับเพียง ไม่ถึง 17 ประเทศ

เป็นไงละ สมน้ำหน้า แบรนด์ ก็เลยขาดรายได้ จากลูกค้าชาวญี่ปุ่น ไปเสียเลยอย่างน่าเสียดาย
สมัยก่อน Lancia ในญี่ปุ่น ให้ Mazda ช่วยจัดจำหน่ายให้ด้วยซ้ำ ผ่านเครือข่ายของตนที่ชื่อ AutoZam

อ่ะ เริ่มให้แค่นี้แล้ว ที่เหลือ ลองไปค้นคว้าต่อครับ แบรนด์ในเครือของ Fiat แบรนด์นี้ มีอะไรแปลกๆเยอะ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 04:22:38 »
สมัยก่อนมีเดลต้าขายในไทยรึป่าวครับพี่จิม

แล้วขายโดยกรรณสูตหรืออิตัลสยามอ่าครับ

ชอบเบต้าคู ที่สุดของคูเป้ยุค 80 สวยสุดๆ (แต่ยังสวยเป็นรอง Maserati ในยุคเดียวกัน)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:39:46 »
เป็นแบรนด์ ที่มีการดีไซน์รถที่หลุดโลกที่สุด

เท่าที่เคยพบเห็นมา ชนิดที่ว่าเล่นเอาแทบรับไม่ได้

ใคร Approve ให้ผ่านเนี่ย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:43:40 »
ด้านท้ายนึกว่า Murano ตัวเก่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 13:39:43 »
ผมว่าเป็นรถที่โคดดดดสวยเลยนะ ค่ายอิตตาลี่คันนี้
อย่าง Lancia Stratos คันนี้

ไม่สนใจเลยถ้ารถจะพัง เพราะตอนที่รอรถยกมาก็ยังจ้องความสวยงามของเจ้าคันนี้ได้ตลอดเวลา ไม่เหมือนรถสมัยนี้ อิอิ

และนี่คือรุ่นใหม่ของมัน

สำหรับผมนะ ผมว่ามันเป็นนึ่งในรถที่สวยที่สุดในโลก(รุ่นเก่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 13:43:45 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 13:47:02 »
เคยเห็น Delta รุ่นแรก วิ่งในเมืองไทยเมื่อนานมาแล้ว

เห็นว่า Chrysler จะเอา Delta ใหม่ แปะตราดาว 5 แฉก ขายใน US นี่ครับ

Fiat มันก็ประหลาดๆ จริงๆ นั่นแหละ Lancia มันเป็นสุดยอดใน WRC ตั้งแต่ต้นยุค 80 ตั้งแต่ Stratos, 037, Delta HF

แต่อยู่ดีๆ เปลี่ยนนโยบายไปทำรถหรู แล้วถอนตัวจาก WRC เฉยเลย จากนั้นเป็นไง Evo, Im เอาไปรับประทานหมด 5555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 14:19:34 »
ก็แปลกดีนะผมว่า ด้านข้างด้าน หลังคาเงาวับ เอิ๊ก

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 14:37:35 »
ใน Sega Rally มีให้เลือกขับระหว่าง แลนเซียเดลต้า กับ เซลิก้าตากลม

แต่ก็ก่อนยุค อิมฯ กับ อีโวฯ จริงๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 15:15:48 »
เหมือนในหนัง LETTERS TO JULIET เลยครับ
รถสวยดี น่าใช้มากครับ

หนังเรื่องนี้ก็สนุกนะครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 15:22:10 »
ยี่ห้อนี้รู้จักดีครับ

ที่บ้านมี lancia fulvia sedan 1969 อยู่คันนึงรอบูรณะอยู่ ไม่รู้เมื่อไหร่  เหอๆ

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 15:53:40 »
สมัยก่อนตอมผมอยู่ชั้นประถม ที่บ้านก็ขับ Lancia Beta ครับ จริง ๆ มันเป็นรถที่ทันสมัยมากในสมัยนั้น พวงมาลัยไฮดรอลิก ทำงานคล้าย ๆ ระบบพาวเวอร์ไฟฟ้าในปัจจุบัน ระบบไฟฟ้า เซ็นเซอร์มากมาย เช็กลมยาง โอ๊ย สารพัด

แต่ปัญหาหลัก ๆ ก็คือ พังบ่อยมากครับ ด้วยความเป็นรถยุโรป ซึ่งหม้อน้ำจะเล็ก เอามาวิ่งเมืองไทยก็มีปัญหา สมัยก่อนขับขึ้นเหนือไปเชียงราย เชียงใหม่ นี่ต้องปิดแอร์ขึ้นนะครับ ไม่งั้นไปไม่ไหว ดับเอาดื้อ ๆ เลย

ผมเคยมีความคิดที่จะเอามันกลับมาทำใหม่ แต่พอไปถามญาติที่ฝากรถเค้าไว้ ปรากฏว่าเค้าเอาไปขายเป็นเศษเหล็กไปเรียบร้อยแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 02:13:18 »
ขอเสริมพี่จิมนิดนึงครับ

ที่เลิกทำตลาดพวงมาลัยขวา โดยเฉพาะ UK มันเป็นเพราะรุ่นมหาภัย Beta ...... ผมพูดไม่ผิดหรอกครับพี่ รุ่นนี้เลย คุณอาเขย (แกเป็นคนอังกฤษ) เขาจำได้เลยว่าสยองกับรถรุ่นนี้ทั้งประเทศ

ตอนที่ Beta ออกมาแรกๆ ทุกคนชื่นชมว่าเป็นรถที่หน้าตาดี ขับแล้วอยากขับอีก แต่สุดท้าย การประกอบ ไหนจะระบบไฟ ไหนจะตัวถังที่สนิมขึ้นกินซะง่ายดายขนาดนั้น

ที่เป็นแบบนั้น เคยไปไล่ค้นคว้ามาแล้วเจอว่ายุคโน้น ที่อิตาลีก็มีปัญหาประท้วงแรงงานเหมือนกัน (แค่เบากว่าทาง UK) ทำให้อุตสาหกรรมถดถอย เหล็กไม่พอ เลยไปเอาของทางโซเวียตมาจากการ Barter Trade พิมพ์เขียว Fiat 124 ให้โซเวียตผลิตออกมาเป็น Lada Riva (ไปแลกเอามาอีท่าไหน? เราก็ไม่รู้)

ประกอบกับความเฮงซวยของทางผู้ขายรถเองด้วย BBC เคยรายงานข่าวนี้เป็นปีๆ เรื่องที่เอารถจะนำมาขาย ไปทิ้งไว้ในพื้นที่ไม่ใช่โรงเก็บรถ ปล่อยให้ฝนตกแดดออกใส่รถ จนสุดท้าย รถที่ขายให้ลูกค้าก็เจอสนิม

แต่ของ Beta ไม่ว่าจะตัวคูเป้ ซีดาน หรือตัว HPE (ตัวคูเป้ลิฟท์แบ็ค) เจอกับฝนที่ตกอย่างกับฟ้ารั่วของอังกฤษเข้าไป ประกอบกับเหล็กที่คุณภาพไม่ค่อยดี แถมพ่วงด้วยการประกอบสุดจะแสนบรรยาย (ไม่รวมระบบไฟที่รวนแล้วรวนอีก) คนที่ซื้อ Beta ไปพากันโวยวายตั้งแต่ปีที่ 2 ของอายุตลาด

แต่แล้วความซวยสุดๆ ก็คือ PR ที่ทำงานผิดพลาดด้วย กว่าจะแก้ไขปัญหา ก็สายมากๆ มัวแต่ปัดความรับผิดชอบโน่นนี่ สุดท้ายทาง Lancia ตัดสินใจกว้านซื้อรถคืนทั้งหมดแบบขาดทุนสุดๆ (แล้วก็ขาดทุนย่อยยับจริงๆ จนได้ Fiat มาอุ้มไว้ในเครือ)

สุดท้ายทำให้ชื่อ Lancia ด้อยค่าลงอย่างทันที ทั้งๆ ที่รถเจ๋งๆ อย่าง Thema 8.32 (แลนเซียรุ่นหรู 4 ประตู ยัดเครื่อง V8 ของเฟอร์รารีให้เป็นขับหน้า) ไหนจะ Delta Integrale จนต้องถอนตัวจากตลาดพวงมาลัยขวา

เมื่อก่อนที่บ้านเคยรับ Beta 5 ประตูมาซ่อมครับ ซ่อมบ่อยมาก จนลูกค้าตัดใจ ยกทิ้งไว้ให้เลยแบบฟรีๆ ส่วน Beta Coupe เคยเห็นสมัยเด็กๆ ก่อนจะไปโรงเรียน ต้องผ่านหน้าบ้านหลังนึง จะมี Beta Coupe สีเทาจอดอยู่ สวยมากๆ

--------------------------------------------------------------------------------------------

Delta ใหม่นี่ ไม่ชอบหน้ามันอ่ะ... มันเหมือนคนหน้าตายู่ๆ ทำปากจู๋ อยากให้มันดูพริ้วไหวกว่าหน่อย แต่ส้นตัวถังนี่ชอบมาก สวยจริงๆ

จริงๆ แล้ว ตัว Delta รุ่นแรก ฝีมือออกแบบ Giugaro นะนั่น แล้วมาขับสี่เป็น Integrale ก็เพราะโดนสั่งยกเลิกแรลลี่ Group B ไป เพราะอุบัติเหตุของนักขับแลนเซียในคอร์ซิกา (Delta S4 ขับโดย Henri Toivonen) คิดดูว่ามันยืดอายุตลาดได้ไปนานมากจริงๆ

ระหว่าง Delta Integrale จะมีรถฝาแฝดของมันคือ Alfa 155 Q4 มันก็คือ Delta Integrale ใส่ตัวถัง Alfa แต่หายากมากๆ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

Chariot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 00:44:21 »
^
^
^
แต่พอมันเทรดกับซาบกลายเป็น Saab Lancia ใช้พิมพ์เขียวอิตาลี+เหล็กจากสวีเดน มันก็กลายเป็นรถอิตาลีรุ่นที่ผุยากที่สุดเลยนะนั่น