ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจจะซื้อ BMW 116i F20 มือสองอยากทราบว่ารุ่นนี้มีจุดที่ต้องกังวลตรงไหนบ้างครับ  (อ่าน 7720 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
เห็นราคามือสองรุ่นนี้ลงมาเยอะพอสมควรครับ อยากทราบว่ามีจุดอ่อนตรงไหนบ้างครับ
ถ้าผมกะจะใช้คันนี้ถึง 15-20 ปี ไม่ทราบว่ารุ่นนี้จะมีปัญหาในระยะยาวไหมครับ

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
รุ่นนี้มีปัญหา น้ำมันเครื่องหายเป็นบางคัน ต้องเติมเพิ่มเป็นบางครั้ง บางคนบอกศูนย์เติมน้ำมันน้อยเลยหาย ต้องเติมเพิ่มอีก 1ลิตร
ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนผมเองก็เคยเจอและให้ศูนย์เติมเพิ่มก็หาย อาการนี้ก็ไม่มีอีกเลย ส่วนตัวใช้อยู่ตอนนี้ไมล์ 12x,xxx
ตอน 6หมื่นโลเจอน้ำมันเกียร์รั่วซึม ศูนย์เช็คให้เลยเคลมเกียร์ไปบอกประเก็นหรือซีลเกียร์อะไรชำรุดสักอย่าง
ช่างเลยทำเรื่องเคลมให้ยกลูกใหม่ถ้าอาการนี้ปกติก็คงเปลี่ยนข้างนอกได้เกี่ยวกับซีลหรือปะเก็น ไม่น่าแพงอะไร
ใช้งานทั่วไปไม่มีอะไรจุกจิก มีเปลี่ยนหัวเทียน และคอยล์จุดระเบิดไป ราคาไม่แพงหลักพัน หมดประกันศูนย์
เข้าอู่นอก ถ้ายน้ำมันเกียร์ 7-8 พัน ถ่ายน้ำมันเครื่อง 3-4 พันราคาโดยรวมไม่แพง
ตัวรถฟังชั่นใช้งานไม่จุกจิก อะไรขับอย่างเดียวไม่งอแง ถ้าจะใช้งานยาวๆผมว่าเปลี่ยนอะไหล่ทั่วไปครบๆก็จบครับ
รถคันเล็กอะไหล่ไม่แพงสายพานลูกรอกราคาหลักพันพอรับได้ครับ เครื่องเกียร์ถ่ายน้ำมันตามระยะผมว่าอยู่ได้ยาวๆครับ
ถ้าให้ดีก็เรียนรู้การดูแลบำรุงรักษาเองถ่ายน้ำมันเองก็ได้ครับดูแลง่ายมี คลิปสอนในยูทูปหมดเลยครับ
ได้มือสองมาเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้หมดเช็คท่อยางท่อน้ำต่างๆและการรั่วซึมถ้าเหล่านี้ไม่มีปัญหาก็น่าจะใช้ได้สบายใจครับ
ระบบไฟฟ้าตัวนี้ไม่เยอะโดยรวมไม่น่าจุกจิกอะไรครับ แต่ขับสนุกมาก มุดดีคล่องตัว ผมก็ว่าจะเก็บไว้ใช้ยาวๆครับ เพราะ
ขายต่อตอนนี้ราคาไม่แพงด้วย คนหามือสองก็ซื้อได้ในราคาไม่แพง ถ้าดูแลรถเองได้ด้วยจะใช้สนุกมากกว่าเดิมครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
หลังจากได้คันล่าสุดมา เอา 116i น้องเล็กไปให้ที่บ้านใช้ตจว. ขับเกือบทุกวัน อารมณ์ออกไปซื้อกับข้าว จ่ายตลาด
อายุรถเข้าปีที่ 7 วิ่งไปเกือบๆ 7หมื่นโล ยังไม่เจอปัญหาอะไรหนักๆ น้ำมันเครื่องหายเจอเหมือนกัน แต่ไม่ซีเรียสค่ะ ซื้อกระป๋อง 1ลิตรเติมเอา
ล่าสุดเดือนที่แล้วเปลี่ยนค้ำโช้คไปหลักพัน ก็ถือว่ารับได้ มีอู่ประจำ เลยสบายใจหน่อย

จริงๆคันนี้ถือเป็นคันเหลือใช้ของที่บ้านไปแล้ว แต่จะขายก็เสียดายในความขับสนุกของมัน รถเล็ก ขับง่าย หาที่จอดก็ง่าย วันไหนเบื่อๆก็เอาคันนี้มาใช้กทม. ได้อารมณ์แข็งๆดิบๆ ดีเหมือนกันค่ะ  ;D
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ขออนุญาตจขกท.ถามพ่วงนิดนึงนะครับ

แล้วถ้าเป็น118i(F20) ตัวนี้น่าเล่นมือสองมั้ยครับ มีอะไรจุกจิกเยอะมั้ย
ผมไม่เน้นเครื่องแรงอะไรมาก แค่อยากได้รถขับหลังคันเล็กๆแฮนด์ลิ่งดีๆหน่อย
เห็นคลับในFBมีปล่อยกันเรื่อยๆBSIยังเหลือ 1.1-1.3ล้าน

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ขออนุญาตจขกท.ถามพ่วงนิดนึงนะครับ

แล้วถ้าเป็น118i(F20) ตัวนี้น่าเล่นมือสองมั้ยครับ มีอะไรจุกจิกเยอะมั้ย
ผมไม่เน้นเครื่องแรงอะไรมาก แค่อยากได้รถขับหลังคันเล็กๆแฮนด์ลิ่งดีๆหน่อย
เห็นคลับในFBมีปล่อยกันเรื่อยๆBSIยังเหลือ 1.1-1.3ล้าน
118i มี 2 ตัว คือ 1.6 4 สูบ เทอร์โบ กับ 1.5 3 สูบ เทอร์โบ ... ตัว 1.6 จะเหมือนตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ มีเข้ามาล๊อตเดียว (ได้ยินว่า 30 คัน) ... ส่วนตัวเชียร์ตัวนี้มากกว่า 1.5 ครับ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
ปัญหาจุกจิกไม่มี
ทุกอย่างแก้ได้ ราคาก็ต่างกันไป
เรื่องน้ำมันเครื่องหาย
ผมก็เป็น จึงเปลี่ยนเป็น เบอร์ 40
เลือกยี่ห้อดีหน่อย ลดอาการหนืดได้เหมือนกัน
ผมใช้ ยี่ห้อ a ที่เป็น ขวดละควอทซ์
น้ำมันเกียร์ก็จัดไปเปลี่ยนเต็มระบบมีเกือบหมื่น
ประหยัดน้ำมันนะ พระรามสอง สุขุมวิท 33 เช้าเย็น
12โลลิตร สภาพเจอหมดนะครับรถติดทุกระดับ

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *
ค่อนข้างจุกจิกเลยครับรุ่นนี้สำหรับผมนะ เคยลองซื้อมือสองมาใช้ 116i
1.เกียร์กระตุก รุ่นนี้ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ฟอกเกียร์แนะนำที่ 4-8 หมื่นโลและเปลี่ยนถาดเกียร์
รวมๆแล้วน่าจะหลายหมื่นครับไม่อยู่ใน bsi
และต้องเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายอีก 
2. เบอร์โบแตก ต้องรอเครมถ้ามี bsi
3. กินน้ำมัน(เรียกว่าซดเลยดีกว่า) ประมาณ 7 โลลิตรถ้าขับในเมืองตัวเครื่อง 4สูบ ทางไกลก็ 10 กว่านิดๆ
4. แอร์ไม่ค่อยเย็นฉ่ำ
5. รถเตี้ยและท่านั่งที่เหมือนนอนขับ ขับทางไกลจะปวดหลัง
6. front ภายในรถค่อนข้างไม่โอเคเลย เชื่อมต่อบลูทูธยังไม่มีต้องติดตั้งเพิ่ม
รวมถึงกล้องมองหลังต้องติดเพิ่มและครูซคอนโทรลก็ไม่มี
7. หมด bsi ค่าเซอร์วิชแพงเอาเรื่อง เช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แล้วมีเปลี่ยนผ้าเบรคน้ำมันเบรคอีกบางครั้ง
เตรียมตังค์ไปครั้งละ 1 หมื่น++ ได้เลย (ควรมีอู่นอกที่เซอร์วิสหาข้อมูลอีกทีครับ)
8.พลาสติกและยางต่างๆไม่ทนความร้อนและแดด มันจะกรอบและเหนียวติดมือ เช่นปุ่มวิทยุ
ไม่เว้นกระทั่งยางตามขอบประตูต่างๆกรอบและหลุด เหมือนมันมีระบบทำลายตัวเอง -*-

สรุป สำหรับผมคิดว่าเจ้า 116i เหมือน riceman toy หรือ รถคันที่2 ของบ้าน
ซื้อมาแต่งหรือเน้นเอาไว้ขับสนุกระยะสั้นๆในเมืองหรือชานเมือง
เพราะมันจะขับสนุกอยู่แค่ 1 ชม.แรกที่ขับเท่านั้น
(หลังจากนั้นทุกอย่างจะเปลี่ยนเป็นความปวดเมื่อยและอึดอัดอยากลงจากรถมากกว่าแล้ว 55)
ถ้าเน้นซื้อมาเน้นใช้งานหรือซื้อรถไว้เพื่อทำมาหากิน มองคันอื่นน่าจะเหมาะกว่าครับ คหสต.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2020, 11:47:30 โดย witta »
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013