ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ ford กับ mazda ใครแย่กว่ากันครับ  (อ่าน 21433 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ศูนย์ ford กับ mazda ใครแย่กว่ากันครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 01:50:29 »
เห็นมีแต่คนว่า ford ห่วย แล้ว mazda ละครับ   ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
Re: ศูนย์ ford กับ mazda ใครแย่กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 03:42:14 »
จากที่เคยสำผัส Mazda ก็ดีนะครับ เคยเข้า2-3ที่
ส่วนฟอร์ดไม่เคยครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: ศูนย์ ford กับ mazda ใครแย่กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 05:04:07 »
พอกัน

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 05:40:33 »
Mazda ยังมีบางศูนย์ห่วยอยู่เหมือนกันนะครับ
แต่ศูนย์ดีๆ ผมพอหาได้ในกทม
ซึ่งปัจจุบันนี้็ก็เอาไว้ฝากผีฝากไข้ได้เลยทีเดียว

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:06:33 »
เรื่องศูนย์ มันแล้วแต่ที่ แล้วแต่คนบริการด้วย

ขนาด Honda ผมยังเจอความห่วยของการให้บริการเลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:35:09 »
Mazda ยังมีบางศูนย์ห่วยอยู่เหมือนกันนะครับ
แต่ศูนย์ดีๆ ผมพอหาได้ในกทม
ซึ่งปัจจุบันนี้็ก็เอาไว้ฝากผีฝากไข้ได้เลยทีเดียว

ช่วยแนะนำได้มั้ยครับว่าศูนย์ที่ไหนดีๆบ้าง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:43:30 »
มาสด้าแถวชลบุรีฝากไข้ได้ดีกว่าค่ายใหญ่เลยทีเดียว จากประสบการณ์ตรงเทียบกับรถที่บ้าน

ถ้ารถมีอาการ โทรบอกอาการรถกับ call center แล้วเค้าก็โทรเชค 0 อื่นใกล้ๆบ้านให้แล้วแทรกคิวให้เข้าซ่อมก่อนถึงวันนัด

หลังซ่อมเสร็จมีโทรตามเชคอาการ โทรนัดให้เอารถเข้าไปดูอาการอีกรอบ ผมว่าโอเคเลยระดับหนึ่ง

แต่อาจจะมีการรอคิวหรือรอของเซอวิสพาทบ้าง แต่ข้อนี้ผมยังไม่เคยเจอแต่ได้ยินคนอื่นพูดมาน่ะ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:54:55 »
 mazda

ค่าแรงคิดเป็นชั่วโมงหรือป่าวครับ  .....

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:00:41 »
ฮอนด้า เค้าเป็นปกติอยู่แล้วครับ

เรื่องเค้าเมินเรา เวลาไปที่ 0 เดินดูรถ เซล เม้ากันกระจาย

ฮาๆๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:04:55 »
ผมใช้mazdaเจริญนครก็โอนะ
ส่วนfordไปเข้าพระราม2ก็พอไหว
Hondaเข้าพระราม3ยิ่งโอใหญ่ มีhonda2คันเข้าสลับกันบ่อยจนเขาจำหน้าได้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:21:34 »
อยากทราบศูนย์ดีๆแถวนวมินทร์ ศรีนครินทร์ หรือแถวๆฝั่งตะวันออกของกรุงเทพครับ

แม่แฟนอยากได้น้อง2 เกียรธรรมดา
ตอนแรกจะเอาวีออสเกียรธรรมดา แต่ติดที่ไม่มีแอร์แบค
เผื่อจะฝากผีฝากไข้กับศูนย์ได้ ไม่กังวลครับ (เจริญนคร ไกลไปครับ T^T)

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:40:20 »
โดยรวมๆมาสด้าตั้งใจบริการมากกว่าฟอร์ด แต่ก็น้อยกว่ายี่ห้อตลาดอยู่พอสมควร

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:49:02 »
องค์กร(ศูนย์)ไม่แย่ .. บุคลากร(เซล)คือผู้กระทำว่าแย่หรือไม่แย่

ดังนั้นวัดไม่ได้ว่าใครแย่กว่ากัน เพราะถ้าเซลแย่ๆของ ford ย้ายงานไปอยู่กับ mazda .. คำตอบก็คือมันทำให้ทั้งสองยี่ห้อแย่วันยังค่ำ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:49:52 »
ผมใช้ฟอร์ดอยู่ ผมแฮบปี้กับทั้งมาสด้าและฟอร์ดในศูนย์ที่ผมให้บริการ ที่รู้มาสด้าด้วยเพราะว่าศูนย์นี้จะสลับคนทำงานจากฟอร์ดไปมาสด้าและมาสด้ามาฟอร์ดประจำ ช่างและพนักงานในที่ๆผมใช้บริการคุยดีมาก (ดีแค่ศูนย์เดียว ศูนย์อื่นที่เคยใช้รับไม่ได้ ไม่รู้ปรับปรุงรึยัง)

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:51:58 »
อยากทราบศูนย์ดีๆแถวนวมินทร์ ศรีนครินทร์ หรือแถวๆฝั่งตะวันออกของกรุงเทพครับ

แม่แฟนอยากได้น้อง2 เกียรธรรมดา
ตอนแรกจะเอาวีออสเกียรธรรมดา แต่ติดที่ไม่มีแอร์แบค
เผื่อจะฝากผีฝากไข้กับศูนย์ได้ ไม่กังวลครับ (เจริญนคร ไกลไปครับ T^T)

เคยใช้บริการที่มาสด้า ซิตี้ หัวหมาก ตลอดอายุการใช้งานรถมาสด้า 3 ราวหกปี แต่รถผมไม่เคยเสีย เลยไม่รู้ว่างานซ่อมเป็นยังไง แต่บริการโดยรวมก็ดูแลดีครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 10:15:18 »
แล้วแต่ดวง  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 10:19:36 »
มาสด้าหัวหมวก อยู่ในเกณดีครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 10:47:33 »
แล้วแต่ศูนย์อะครับ
เช่น ถ้าเป็น T กะ H จากศูนย์ทั้งหมด คงจะเป็นดีๆซะ 90%
แต่ถ้าเป็น M กะ F อาจจะเหลือแค่ 30-50% ที่เป็นศูนย์ดีๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 11:08:33 »
เรื่องศูนย์ไม่รู้ครับ แต่เซลส์ที่ศูนย์นี่มาสด้า(แถวบ้านผม) ดูตั้งใจขายมากกว่าเจ้าตลาดซะอีก

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 12:16:33 »
ผมว่าเฉยๆนะผมก็ไม่เจอ0ห่วย ผมถือว่าซื้อรถที่ชอบเจอ0ห่วยเมื่อไหร่ค่อยไปถล่มมัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 12:33:05 »
แหม น่าจะเปลี่ยนเป็นว่าใครดีกว่านะครับอ่านรู้สึกใจหาย ถ้าจากที่เหลาๆกันมาดูแนวโน้มแล้วมาสด้าดีกว่าครับ ส่วนที่เคยสัมผัสแบบผิวเผินแล้วก็มาสด้าดีกว่าครับ เฉพาะตอนไปดูรถที่โชว์รูม ถ้าต้อนรับดี เซลล์ดี โอกาสที่แผนกอื่นๆจะดีก็มีมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 12:36:19 »
ที่เจอมานะครับ Mazda ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 12:54:47 »
สูสี ชนิดที่ต้องวัดกันด้วยภาพถ่าย!!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 13:04:39 »
มาสด้าสุขุมวิท36ยังขึ้นชื่อเรื่องบริการดีอยู่ไม่มีตกมาหลายปีแล้ว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 29784

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 13:07:28 »
ผมซื้อMazdaที่รามอินทรา (เซลส์ที่ซื้อดูซื่อ นิสัยดี)   แต่เข้าเช็คที่หัวหมากก็ดีไม่มีปัญหา
ที่เจริญนครก็ได้ยินมาว่าดี   แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นงัยเพราะรถเข้าใช้บริการมากขึ้น
ผมขายไ่ปตอน2เริ่มขายพอดี

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 13:10:25 »
มาสด้าดีกว่าครับ  แต่ฟอร์ด รัชดา-ลาดพร้าวก็ไม่งอแงแต่เช้าหน่อย

มาสด้าหัวหมากนี่ดีมากเลยละ

ใครบอกสูสี หว่า บ้านผมใช้ทั้งมาสด้าและฟอร์ดเลยกล้าพูด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 13:38:56 »
ภาพรวมแล้ว ผมวัดจากเสียงลูกค้าด่า เคสร้องเรียนที่เข้ามาถึงผม และการตอบสนองต่อปัญหา

ในรอบ ตั้งแต่เปิดเว็บมา 3 ปีมานี้ Mazda ทำได้ดีกว่า Ford เยอะครับ
เคสร้องเรียนของลูกค้า Mazda น้อยกว่า Ford และ เมื่อแจ้งตรงแล้ว
เคส Mazda จบง่าย และจบเร็วกว่า Ford เสมอ ครับ

นี่คือประสบการณ์ส่วนตัวของผม ขอย้ำ!

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 14:04:04 »
ภาพรวมแล้ว ผมวัดจากเสียงลูกค้าด่า เคสร้องเรียนที่เข้ามาถึงผม และการตอบสนองต่อปัญหา

ในรอบ ตั้งแต่เปิดเว็บมา 3 ปีมานี้ Mazda ทำได้ดีกว่า Ford เยอะครับ
เคสร้องเรียนของลูกค้า Mazda น้อยกว่า Ford และ เมื่อแจ้งตรงแล้ว
เคส Mazda จบง่าย และจบเร็วกว่า Ford เสมอ ครับ

นี่คือประสบการณ์ส่วนตัวของผม ขอย้ำ!

ส่วนผมเองก็คิดเหมือนกันครับ

อาจจะเป็นเพราะปัญหาของมาสด้า น้อยกว่าของฟอร์ดมาก เลยทำให้แต่ละเคสปิดง่ายกว่า
และอีกส่วนหนึ่งก็มาจากทัศนคติของเจ้าหน้าที่ฟอร์ดนั้นค่อนข้างแย่ (ทำเป็นจริงใจให้บริการ แต่ลับหลังก็อย่างให้พูดถึงเลยดีกว่า) อย่างที่พี่จิมมี่เคยกล่าวมาก่อนหน้านี้ล่ะครับ

ส่วนอันไหนดีกว่าผมไม่ทราบหรอก เพราะผมใช้แต่ฟอร์ดกับฮอนด้า โดยรวมฮอนด้าดีกว่าเยอะครับ (อยากรู้เหมือนกัน มีอะไรแย่กว่าฟอร์ดอีกไหมอะ 555)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 14:50:29 »
ฮอนด้า เค้าเป็นปกติอยู่แล้วครับ

เรื่องเค้าเมินเรา เวลาไปที่ 0 เดินดูรถ เซล เม้ากันกระจาย

ฮาๆๆ

นอกเรื่องกระทู้นิดนึงนะครับ

555+ ยังจำอารมณ์จะถอยรถคันแรกได้เลย ต้นปี 2007 ตอนนั้นสนใจ city เลยนั่งอไซด์รับจ้างไปดูรถที่ศูนย์ฮอนด้าแถวๅ ซอยราชครู
ไม่มีเซลล์สนใจผมเลย เดินไปขอโบรชัวก็มองหน้าแล้วขำ และกิริยาอันดูถูกดูแคลนอื่นๆ พอผมบอกจะดาวน์ 45% มันยังขำผมอีก (E แสรดด)
อยากจะบอกว่ากรูซื้อสดก็ได้ แต่กรูต้องเก็บเงินไว้ตั้งตัว

ตรงกันข้ามกับ Toyota เลย ตอนนั้น vios กำลังจะเปิดตัว สนใจ เลยหาเบอร์เซลล์ในเน็ท และได้เซลล์จากโชวรูมแถวๆ วงสว่าง
น้องเซลล์ขับรถมาหาผมที่มหิดล (พญาไท) เอารายละเอียดมาเสนอ วันจองก็มารับมาส่ง จนวันรับรถก็มารับ แม้กระทั่งออกรถแล้วน้องเขาก็ยังดูแลผมอย่างดี จะเอารถไปเช็คระยะก็นัดคิวให้ และเดินเรื่องต่างๆให้ ผมแค่เดินไปจ่ายตังค์อย่างเดียว
พอมาถอย camry ที่ชลบุรี เซลล์ก็ดูแลอย่างดี ออกรถมาแล้วจะสองปี พอปีใหม่ก็เข้ามาสวัสดีปีใหม่ มีอะไรพิเศษก็แจ้งให้ทราบตลอด หรืออยู่เฉยๆก็โทรมาถามสารทุกข์สุกดิบ ผมจึงประทับใจ toyota ถึงรถจะสู้ชาวบ้านไม่ได้ แต่เรื่องบริการ ผมไม่เคยเจอห่วยๆ เลย

ทีนี้เรื่องศูนย์ ford กับ Mazda (เพื่อนเล่าให้ฟังนะครับ) ที่ชลบุรีทั้งสองจะตั้งอยู่บนถนนสุขุมวิท ไม่ไกลกันมาก
Mazda โอเคมาก เพื่อนอาจารย์ผมเป็นผู้หญิง เขาก็ดูแลและอธิบายทุกอย่างเป็นอย่างดี และไม่ยัดเยียดรายการเพิ่มต่างๆ
Ford เพื่อนอาจารย์ผู้ชายใช้อยู่ เคยเจอหัวเรอะใส่หน้า ตอนเอา fiestra ไปให้ดูกระจกไฟฟ้าด้านคนขับ เพราะเวลาเลื่อนมันดังกึกๆ
ส่วนการบริการก็ตามสะภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 14:52:13 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 15:28:38 »
นาทีนี้คงต้องยกให้ พี่ฟอร์ดเค้าละครับ บริการยอดแย่ ปัดความรับผิดชอบแบบยอดเยี่ยม
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ