ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์บริการ mitsubishi กับ ford ศูนย์ไหนฝากผีฝากไข้ได้มากกว่ากันครับ  (อ่าน 7549 ครั้ง)

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
พอดีมีคนรู้จักกำลังจะออก pj ไม่ก็ ev เลยมาถามความเห็นผมว่าศูนย์บริการยี่ห้อไหนฝากผีฝากไข้ได้มากกว่ากันครับ เอาโดยภาพรวมนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เอาแบบรวมๆก็มิตซูครับ ฟอร์ดกับเชฟนี่เค้าแข่งกันอยู่อันดับ1ท้ายตาราง ผลัดกันขึ้นๆลงๆอยู่นั่นแหละ

ออฟไลน์ Auto

เป็นคำตอบที่ตอบยากจริง  ๆ   

ออฟไลน์ Eddy5659

ตอบแทนครับ
ถ้าห่วงบริการหลังการขาย ไป PJR ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มันแล้วแต่ศูนย์ล่ะครับ ไม่ได้เลวร้ายหรือดีเหมือนกันทุกที่
อย่างเคสผม ฟอร์ดดีกว่ามิตซูเยอะ!!
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมใช้มิตซูมาก่อน ฝากผีฝากไข้กับมิตซูไม่บ่อยเท่าไหร่
ศูนย์ใหญ่ช่วยเหลือดี ตามเรื่องให้ดี ส่วนมากจะติดๆขัดๆที่ดิลเลอร์
ของฟอร์ดไม่ขอกล่าวถึง เดี่ยวหาว่าใส่ร้าย ผมเชื่อใจมิตซูมากกว่าครับ

ออฟไลน์ kris-lack

เป็นโจทย์เดียวกันกะเพื่อนเราเลย อยากได้มากกกกกกกก ev คิดแล้วคิดอีกๆๆๆๆๆๆๆๆ หาข้อมูลแล้วหาข้อมูลอีกๆๆๆๆๆๆๆๆ
สุดท้ายไปฟอร์ทูนเนอร์ เพราะเรื่อง 0 อย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ masuoka

มีกระทู้แนะนำที่เว็บต้องห้ามขึ้นทุกเดือนครับ ล่าสุดเห็นมีรวมตัวกันจะไปฟ้องอยู่ คงรู้นะว่าเจ้าไหน

ออฟไลน์ chompoojarb

• Newbie
  • *
ผมเคยมีประสพการณ์ไม่ดีกับฟอร์ด แต่ก็เคยเห็นเพื่อนๆในคลับบางคนก็ได้รับบริการที่ดี

ผมว่ามันแล้วแต่ศูนย์ แค่ตรงที่ผมอยู่มันไม่มีตัวเลือกมีอยู่ศูนย์เดียว :'(

ออฟไลน์ Volta

ขอตอบฟอร์ดละกันครับ
ศูนย์พอพึ่งพาได้ ไม่ได้แย่ งานบริการดีขึ้นเยอะ ดูมีความเป็นมืออาชีพมากขึ้น

งานซ่อมพอใช้ได้ เคสเซอร์วิสพื้นฐานไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง แต่เคสหนักๆมักไม่จบในครั้งเดียว บางครั้งต้องรอช่างจากศูนย์ใหญ่เข้ามาช่วย

เช่นตอนที่ผมเจอปัญหาเรื่องเกียร์ ต้องทิ้งไว้ศูนย์เกือบ 2 อาทิตย์เพราะต้องรอช่างใหญ่จากฟอร์ดมาดูไห้
หรือรถเพื่อนที่เคลมชุดคลัชไป 2 รอบแล้วก็ยังไม่หาย

ตัวรถเองก็มีปัญหาจุกจิกเล็กๆน้อยๆ อันเนื่องมาจากระบบที่ซับซ้อน และชิ้นส่วนบางตัวคุณภาพต่ำ ไม่ทนทานทำไห้เมื่อรถอายุมากขึ้นจะต้องมีการซ่อมอยู่ตลอด

เช่น รถผม fiesta  2 ปีแรกนิ่งดี เข้าปีที่ 3 เริ่มมีชิ้นส่วนเสีย กล่อง voice control, พัดลมหน้าเครื่อง, โลโก้หลุด, ลำโพงแตก,  มือจับประตูสีย่น, ยอยดัง

Ranger  ของพี่ชายก็เจอท่ออินเตอร์แตก, ท่อส่งน้ำมันรั่ว, ลำโพงแตก

ผมจึงคิดว่า ตอนซื้อเห็นมันคุ้มค่าอ็อพชั่นเยอะ ราคาไม่แพง  ทำไห้ฟอร์ดต้องลดเสปคชิ้นส่วนเพื่อลดต้นทุนลง เพื่ิอไห้ทำราคาขายได้  ระยะยาวตัวรถจึงไม่ทนทานนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2015, 15:29:35 โดย Volta »
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
สงสัยครับ เว็ปต้องห้ามคือ ?

ออฟไลน์ bobsan

หารถที่ defect ที่น้อยกว่าดีที่สุดครับ เพราะพึ่งพาศูนย์น้อย
รถห่วยศูนย์ดีจะไปมีประโยชน์อะไรครับ

ออฟไลน์ masuoka

สงสัยครับ เว็ปต้องห้ามคือ ?
ตามกฎข้อนี้คร้าบ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=902.0

ออฟไลน์ deathsheep

ถ้าจังหวัดผม  มิตซูจะดีกว่าครับ  serviceดีกว่า  แต่fordเองก็ไม่ได้แย่ถึงกับต้องห้ามเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Ford นี่มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ
ผมเข้าโต ฮอน ซูซูกิ ไม่เห็นว่ามันจะต่างกันตรงไหนเลย
สงสัยอาจจะยังไม่เคยเจอปัญหาใหญ่ๆจนต้องพึ่งพา0ก็ได้มั้ง เวลานั้นมันอาจจะต่างกันก็ได้ รึเปล่า

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
ผมว่ามันเเล้วเเต่ศูนย์นะ

ชอบตัวไหนเเล้วลองดูศูนย์ที่จะซื้อ. Ok ก็จัดเลย

ออฟไลน์ Newhang

ที่ผมใช้บริการมาทั้งาองยี่ห้อ ผมชอบford บางศูนย์มากกว่า ผมว่ามิตซูดีๆหาบากกว่าford

ออฟไลน์ Arm

แล้วแต่ศูนย์จริงๆครับ
ของผมอยู่โซนจ.นนทบุรี ศูนย์โตกะศูนย์มิตซูคุณภาพดีพอๆกันเลย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
มิตซุไม่ได้เข้ามา 10 ปีละไม่ขอตอบละกันครับ แต่บอกเลยฟอร์ดดีขึ้นนะ บริการดีขึ้นมาพอสมควรเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ arya

ควรดูที่ตัวรถมากกว่าดูที่ศูนย์นะครับ

สำหรับford นั้น จากที่เคยอยู่ที่บ้านเกิดford นั้น ผมว่าตัวรถ การดีไซน์ การประกอบ ความทนทาน ผมว่าไม่ดี ขายได้เยอะเพราะราคาถูกมาก พอเป็นมือสองนี่ แทบไม่มีมูลค่า ยกให้junk กันเยอะ

ถ้าเทียบทางด้านญี่ปุ่น ผมว่ามาตรฐานสูงกว่าเยอะ ในแทบทุกด้าน หรือ เรียกง่ายๆว่า reliability สูงกว่าเยอะ

ส่วนเรื่องศูนย์เทียบไม่ได้เพราะ ไม่เคยเข้าฟอร์ด

แต่จากรถที่เลือกมา ผมว่า ev น่าจะพอไว้ใจได้ระดับนึง จากรุ่น เรนเจอร์เดิม ที่มีดีเฟก ไม่เยอะ มาก เหมือนพวกกลุ่มรถเก๋งคับ

ถ้าpjs ตัวเดิมน้องใช้อยู่ ก้อไม่พบปัญหาใดๆ ก่อนหน้าเคยใช้ spacewagon เซอร์วิสก้อโอเค ไม่มีปัญหาอะไร วิ่งไปหลายแสนโล ขับดีมากๆ

ออฟไลน์ tierak

ดูว่าศูนย์ไกล้บ้านหรือที่เราจะเข้าประจำ เป็นอย่างไรบ้าง เปรียบเทียบกันคับว่าแต่แบร์นเป็นอย่างไร

ส่วนปัญหาของตัวรถ ทางฝั่งมิตซูจะไม่ค่อยพบปัญหาหนัก ที่เจอส่วนใหญ่เป็นเรื่องหยุมหยิม

ถ้าเลือกรถสองย้อห้อนี้ น่าจะให้น้ำหนักไปที่ตัวรถมากกว่านะว่าชอบคันไหน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

รีบมาตอบเลย  ว่า Ford นี่ห่วยสุดๆๆๆๆ แล้วล่ะครับ (แฮ่กๆๆๆ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ MUK

ผมว่า ศูนย์ มิตซู ตจว. ที่ผมใช้บริการอยู่ สองที่ ไว้ใจได้ครับ ช่าง ฝีมือถึง แต่ก็มีบ้างที่พยายามจะขาย หรือ จะยัดเหยียด แต่ ก็ ถามเราก่อนเสมอ
เคยเจอ  ซ่อมส่วนอื่น แต่ว่าช่างทำท่อน้ำยาแอร์หัก จะให้เราเป็นคนจ่ายเอง ผมก็เลยโวย ผู้จัดการขอโทษเป็นการใหญ่ แต่ช่างชุดนั้น ก็ไม่เห็นนะครับหลังจากที่เข้าศูนย์ครั้งต่อมา
ผมไม่ได้ว่าช่างนะ แต่ผมโวยแต่ว่า ของไม่ได้เสีย แต่ศูนย์ ทำเสีย จะให้เรารับผิดชอบได้ไง ถ้าคนที่ไม่ได้ใส่ใจ ก็คงจ่าย

สิ่งที่หลายๆ คนบอกว่าเจ้าตลาดอะไหล่ถูกนั้น ผมว่าคงไม่ใช่เสมอไปครับ ซ่อมชุดคลัส เปลี่ยนอะไรจำนวนชิ้นเหมือนกัน มิตซูไม่ถึงหมื่น แต่อีซูซุดีแม็ค หมื่นสามครับผม เจอมากับตัวเองครับ

ส่วนฟอร์ดได้สัมผัสเพราะเป็นรถของที่ทำงานครับ  ผมว่า ศูนย์ ก็ไม่ได้แย่นะครับ แค่ช่างไม่เก่งครับ ไม่เก่งจริงๆ  แค่พื้นฐานของรถ บางครั้งยังไม่รู้จักเลยครับ ซ่อมไม่จบ 
แต่ยอมรับว่ารถ ขับแล้วไว้ใจได้ ขับเร็วไว้ใจได้ แต่การบริโภคน้ำมันนี่ ผมกินกว่า ของมิตซูนะครับ

จริงๆ เรื่องอะไหล่ และศูนย์บริการ ต้องใช้รถไปสัก แสนกิโล แล้วมีเปลี่ยนชุดใหญ่ จะเห็นได้ชัดครับว่า ศูนย์ไหน ทำได้ดี

ปล. ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องการต้อนรับ เรื่องน้ำชา กาแฟ อะไรพวกนี้นะครับ หรือห้องรับรอง มีนั่นมีนี่หรือเปล่า สำหรับผม แทบไม่ได้สนใจจะคิด
ขออย่างเดียว เวลาดูแลรถเราขอให้เก่งและทำดี และคิดว่า นี่คือรถที่เรารักหรือรถคนที่เรารัก ต้องทำให้ดีและปลอดภัย ต้องระมัดระวังทุกขั้นตอน

อีกนิดครับ  ศูนย์มิตซูที่ผมใช้บริการ  ค่าอะไหล่จะมีส่วนลด 15% ถ้าโทรนัดก่อน และเอาเข้า อังคาร พุธ พฤหัสบดี  แต่ อีซูซุ ไม่มีนะครับไม่มีส่วนลดแม่แต่บาทเดียว มีแต่บอกว่ามีของชำร่วยให้ 555
และบางครั้ง มิตซู ยังขอลดได้อีกนะ จริงๆ ครับ ผมนี่ขอต่อราคา ค่าช่างมาแล้ว หลายครั้งครับและเขาก็ลดให้นะครับ  ส่วนโตโยต้า คันของพี่สาว ยังไม่ได้ซ่อม เลยไม่รู้ว่ามีส่วนลดอะไหล่ไหม
ส่วนฟอร์ด ผมไม่เคยเอาเข้าไปซ่อมเอง ไม่รู้ว่ามีส่วนลดบ้างหรือเปล่านะครับ  แต่สิ่งที่ผมได้รับรู้เกี่ยวกับฟอร์ดคือ  บางที่(ซ่อมนอก)ไม่อยากจะซ่อมฟอร์ด คือบอกว่าไม่ซ่อมให้ เพราะบอกว่า ถ้าซ่อมแล้ว
มีปัญหาจะมาโทษคนซ่อม เขาบอกว่า ถ้ารถฟอร์ดมีปัญหาบางครั้งมักจะลามและซ่อมซ่อมไม่หาย

แต่ถ้าตัวรถ EV กับ PJS  ถ้ามีให้เลือกสองคัน ผมเลือก EV ครับ  แต่ถ้ามีให้เลือกมากกว่านี้ ตอนนี้ ผมไปยี่ห้ออื่นก่อนครับ
 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2015, 23:00:13 โดย MUK »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอนนี้ที่บ้านใช้ Mirage

กับ Focus   

สรุปเลยว่าในกรุงเทพ  ผมให้ฟอร์ดชนะ   การบริการดีกว่า การติดตามงาน บริการหลังการขาย อย่างน้อยก็ตอบทุกอย่างเป็นเสียงเดียวกัน เงื่อนไขเดียวกัน

ไม่เหมือนมิตซู  ศูนย์นึงตอบอย่างนึง อีกศูนย์ตอบอย่างนึง  เอาอะไรแน่นอนไม่ได้ ตอบแบบไหนแล้วศูนย์ได้ประโยชน์มากกว่าก็จะตอบแบบนั้น 

การวิเคราะห์  ผมว่าฟอร์ดดีกว่า ปัญหามิราจแต่ละเรื่องที่เจอ ถามไปทีตอบไม่ถูกไม่ทราบ ช่างซักสีหน้าด้วย เคยเจอปัญหาพวงมาลัยหมุนเลี้ยวแล้วดัง

ช่างแค่ถอดมาอัดจารบีใหม่  ใช้ไปได้4 วันก็เป็นเหมือนเดิม พอเอากลับไปแก้งานก็ชักสีหน้า แล้วบอกว่า"ผมไม่ได้ยิน เสียงที่ว่าเลย" 

ผมต่อกรชนิดที่ว่า ระหว่างคันที่ปกติ กับ คันผมที่มีปัญหา แล้วเอาเข้าโปรแกรม เช็คสเกลเสียงให้รู้เลยว่า ที่คอนดิชั่นเดียวกัน 

สเกลคลื่นเสียงเห็นไหมว่ามันต่างกัน  อัดจากมือถือห่วยๆ แล้วมาแปลงผลมันก็ยังเห็น     แต่ช่างก็ยังตอบกวนอารมณ์เหมือนเดิม 

ต้องเปลี่ยนไป 3 ศูนย์ถึงเจอปัญหาว่าแกนพวงมาลัยมันหลวม  เป็นเคสที่หงุดหงิดมาก   

พอก่อนๆ   เจอหลังจากนั้นอีก2 เคส เพราะการพูดไม่มีมาตราฐานเดียวกัน   นึกแล้วของมันขึ้น  >:( >:( >:(

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fly to dream

จังหวัดที่ผมอยู่ ทางใต้ พอๆกันครับ อยู่ในขั้นดี เวลาเอารถไปเช็คผมเอาไปเช็คที่นั่นตลอดทั้งๆที่อยู่กรุงเทพ

ส่วนศูนย์ฟอร์ดในกรุงเทพ ผมว่ามีที่ดีขึ้นผิดหูผิดตา กับส่วนที่แย่ลงนะ ศูนย์ที่เคยแนะนำกลายเป็นแย่ลงหรือศูนย์ที่แย่มันดีขึ้นมาเทียบก็ไม่ชัวร์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Eddy5659

รีบมาตอบเลย  ว่า Ford นี่ห่วยสุดๆๆๆๆ แล้วล่ะครับ (แฮ่กๆๆๆ)

ขอโทษนะครับ ดูจากรถที่คุณเขียนบอกเคยใช้ใน display profile ด้านล่างคอมเมนต์มีแต่มอไซด์ยามาฮ่า คุณเคยไปเข้าบริการศูนย์รถยนต์ยี่ห้อไหนมาบ้างเนี่ยครับ

แชร์ประสบการณ์ หรือตอบตามที่อ่านจากคนอื่นเขียนไว้ อันนี้อยากรู้จริงๆ ครับ จะได้ถือเป็นข้อมูล เผื่อจะเลี่ยงศูนย์ที่คุณเจอ แบบท่านอื่นที่แชร์ทั้งประสบดารณ์ด้านบวกและลบ ถือเป็นข้อมูลที่ดีเพราะผมพึ่งใช้ยี่ห้อนี้

แต่ถ้าแค่พิมพ์จากที่อ่านๆมาผมจะได้ไม่ต้องใส่ใจคอมเมนต์ของคุณอีก

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2015, 03:45:58 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอโทษนะครับ ดูจากรถที่คุณเขียนบอกเคยใช้ใน display profile ด้านล่างคอมเมนต์มีแต่มอไซด์ยามาฮ่า คุณเคยไปเข้าบริการศูนย์รถยนต์ยี่ห้อไหนมาบ้างเนี่ยครับ

แชร์ประสบการณ์ หรือตอบตามที่อ่านจากคนอื่นเขียนไว้ อันนี้อยากรู้จริงๆ ครับ จะได้ถือเป็นข้อมูล เผื่อจะเลี่ยงศูนย์ที่คุณเจอ แบบท่านอื่นที่แชร์ทั้งประสบดารณ์ด้านบวกและลบ ถือเป็นข้อมูลที่ดีเพราะผมพึ่งใช้ยี่ห้อนี้

แต่ถ้าแค่พิมพ์จากที่อ่านๆมาผมจะได้ไม่ต้องใส่ใจคอมเมนต์ของคุณอีก

ขอบคุณครับ

ผมคิดว่าไม่ต้องสนครับคุณ EDDY เท่าที่สังเกตุมานาน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ps000000

ไม่เคยทั้งสองยี่ห้อ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ที่บ้านเริ่มใช้ฟอร์ด มา 4ปีหลังนี้ 4 คัน ก็ไม่ได้รู้สึกว่าศูนย์บริการต่างอะไรกับ โตหรือ ฮอนนะครับ

ส่วนมิตซูไม่เคยใช้ productยังไม่มีความน่าสนใจสำหรับผม

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
แล้วแต่ศูนย์นะครับ ศูนย์เจ้าตลาดห่วยๆก็มี ผมเคยเจอ