ผู้เขียน หัวข้อ: รถมาเลเซียของเค้ามาใหม่ๆ โครงสร้างภาษีไม่ทราบ แต่รถรุ่นใหม่ๆมาเร็วจริงๆ  (อ่าน 4434 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
มีอีกหลายคัน เดี๋ยวจะเอารูปมาฝาก ทั้ง mazda 6  HUNDAI  KIA  BMW  ถ่ายไม่ทัน บางครั้ง ก็อาย ที่จะถ่าย ฮ่าๆๆๆ  หาดใหญ่มีรถ เข้ามาเพียบครับ ตอนนี้หลายบริษัทรถยนต์ ย้ายมาลงทุน มาเลย์ กับ อินโด เยอะขึ้น เนื่องจากค่าแรงบ้านเราแพง นั่นเอง มาเลย์มันถูกตรงไหน

ล่าสุดผมเห็น GOLF GTI ในห้าง ยังลากขายที่ 2.19 ล้าน คาดว่าเป็นของศูนย์ มาขายเองยังงง มันยังขายได้เหรอครับ ขณะนั้นออก เมื่อกลางปี กรุงเทพ จัดที่ 1.9 ล้าน

เอง ซึ่งผมคิดว่าน่าจะล็อตสุดท้ายแล้ว เพราะมัน ก็มีตัว โมเดลเชนจ์ออกมาแล้ว ยังตกใจ หรือ เค้าคิดยังไงกัน รถก็ตกรุ่นยังราคาแรงเยี่ยงนี้ครัช

ขออภัยท่านเจ้าของรถด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2013, 17:40:59 โดย bleem »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผมนั่งคิดนอนคิดตีลังกาคิดพบว่า ถ้าคนไทยใช้รถกระบะน้อยลงสัก 50%
แล้วมาใช้รถเก๋งกัน น่าจะช่วยดึงดูด บริษัทลุงทุนมาลงทุนในไทยได้

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member

ล่าสุดผมเห็น GOLF GTI ในห้าง ยังลากขายที่ 2.19 ล้าน คาดว่าเป็นของศูนย์ มาขายเองยังงง มันยังขายได้เหรอครับ ขณะนั้นออก เมื่อกลางปี กรุงเทพ จัดที่ 1.9 ล้าน

เอง ซึ่งผมคิดว่าน่าจะล็อตสุดท้ายแล้ว เพราะมัน ก็มีตัว ไมเนอร์เชนออกมาแล้ว ยังตกใจ หรือ เค้าคิดยังไงกัน รถก็ตกรุ่นยังราคาแรงเยี่ยงนี้ครัช

golf gti 1.9ล้าน มันคือล็อตปี2009ไม่ใช่หรอครับแล้วเอามาลดราคา ส่วน2.19ล้า้นมันอาจจะคนละล็อตกันรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2013, 18:04:12 โดย localgame »

ออฟไลน์ delete

ผมนั่งคิดนอนคิดตีลังกาคิดพบว่า ถ้าคนไทยใช้รถกระบะน้อยลงสัก 50%
แล้วมาใช้รถเก๋งกัน น่าจะช่วยดึงดูด บริษัทลุงทุนมาลงทุนในไทยได้

ไม่มั้งครับ อย่างผมตอนนี้ ใช้รถเก๋งอยู่
ด้วยสถานการณ์น้ำที่ผ่านมา รวมถึงรอบปีนี้ด้วย
อยากได้รถที่สูงขึ้นกว่านี้ครับ
คันต่อไป คงไม่ใช่เก๋งอีกละครับ เอาเผื่อไว้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ AMG GT

ไม่มั้งครับ อย่างผมตอนนี้ ใช้รถเก๋งอยู่
ด้วยสถานการณ์น้ำที่ผ่านมา รวมถึงรอบปีนี้ด้วย
อยากได้รถที่สูงขึ้นกว่านี้ครับ
คันต่อไป คงไม่ใช่เก๋งอีกละครับ เอาเผื่อไว้ก่อนดีกว่า
ผมว่าต่อไปรถกระบะยกสูงไม่ก็พวก  PPV  SUV  จะขายดีครับ

ออฟไลน์ korkongzz

Mazda 6 , MX 5 ที่มาเลย์ขับกันนานแล้ว ผมเจอนานแล้วทั้งสองรุ่นใน ลีการ์เดนท์ชั้นใต้ดิน ผมว่ามันสวย โดดเด่นนะแต่ทั้งสองรุ่น

คันไม่ใหญ่เท่ากับคู่เทียบยี้ห้ออื่นด้วย

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
วันนี้สักประมาณบ่ายสามนิดๆ  ผมเจอเหมือนคันในรูปเลยที่สงขลาอ่าครับ  สวยงาม

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ด้วยสถานการ์ณน้ำบ้านเราที่เอาอยู่ ผมคงเลือกที่จะใช้กระบะยกสูงหรือรถกระบะดัดแปลง เพราะน่าจะมีโอกาศรอดเวลาอยากเป็นนักสู้แห่งสายน้ำ

ส่วนรถนั่ง 100% คงแค่เซพรูปมาเก็บไว้ในคอมพ์  ;D

ปีที่ผ่านมานี้เจอน้ำแค่ 30-40cm ที่ชลบุรีอมตะนคร  ผมก็คงหลอนไปอีกนาน รวมทั้งได้เป็นผู้ประสบภัยเองที่บ้านด้วย

เคยมีคนบอกผมว่า ไม่ได้ซื้อรถมาไว้ลุยน้ำท่วม ปีนึงน้ำท่วมกี่วัน จะไปสนใจน้ำทำไม แต่ปีนี้ผมเจอกับตัวคงเอารถเก๋งไปใช้ต่างจังหวัดแล้วหละครับ

ต่อให้โครงสร้างภาษีจะไปยังไง ผมว่า รถกระบะ หรือ กระบะดัดแปลงก็ยังจะขายได้เรื่อยๆแบบนี้ต่อไป และแนวโน้มที่คนใช้รถเก๋งก็คงจะเปลี่ยนไปใช้รถกระบะยุคใหม่มากขึ้น เพราะความอเนกประสงค์ของตัวรถเอง และลุยน้ำได้ระดับครึ่งประตูของรถนั่งทั่วไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เหตุผลที่ว่า ทำไม รถแบบบ้านๆ Mass Production Car ไม่นับ Super Car ในมาเลเซีย หรือ สิงค์โปร์ มาเร็วก่อนไทย

ง่ายๆครับ

อย่าลืมว่า บางรุ่นนั้น เขาตัดสินใจยังไม่ประกอบขาย แต่ตัดสินใจสั่งนำเข้าจากโรงงานของบริษัทแม่โดยตรง
แล้วรีบสั่ง ออร์เดอร์ กันไปเลย ในช่วงก่อน หรือแทบจะทันทีที่บริษัทแม่ แจ้งมาว่า สั่งรถเข้ามาได้เลยนะ

แต่ของบ้านเรา ส่วนใหญ่ จะต้องนำเข้ามาประกอบในเมืองไทย เพราะถ้าเอามาขายทั้งดุ้น
เราจะเสียภาษีแพงมาก จนราคารถ มัน Overprice ไปไกล ดังนั้น จะต้องมีขั้นตอนในการเตรียม
สายการผลิต อยู่ที่ 12-18 เดือน รวมขั้นตอนการยื่นเรื่องของนำรถยนต์เข้ามาจำหน่ายในไทย
ซึ่งต้องผ่านกระบวนการทดสอบมลพิษ และมีเจ้าหน้าที่ บินไปสำรวจ โรงงานผู้ผลิตที่ต่างประเทศ
หรือไม่ ก็ต้อง สำรวจโรงงานในไทย โน่น นี่ นั่น อีกหลายเรื่องราว

นั่นคือสาเหตุทั้งหมดครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ด้วยสถานการ์ณน้ำบ้านเราที่เอาอยู่ ผมคงเลือกที่จะใช้กระบะยกสูงหรือรถกระบะดัดแปลง เพราะน่าจะมีโอกาศรอดเวลาอยากเป็นนักสู้แห่งสายน้ำ

ส่วนรถนั่ง 100% คงแค่เซพรูปมาเก็บไว้ในคอมพ์  ;D

ปีที่ผ่านมานี้เจอน้ำแค่ 30-40cm ที่ชลบุรีอมตะนคร  ผมก็คงหลอนไปอีกนาน รวมทั้งได้เป็นผู้ประสบภัยเองที่บ้านด้วย

เคยมีคนบอกผมว่า ไม่ได้ซื้อรถมาไว้ลุยน้ำท่วม ปีนึงน้ำท่วมกี่วัน จะไปสนใจน้ำทำไม แต่ปีนี้ผมเจอกับตัวคงเอารถเก๋งไปใช้ต่างจังหวัดแล้วหละครับ

ต่อให้โครงสร้างภาษีจะไปยังไง ผมว่า รถกระบะ หรือ กระบะดัดแปลงก็ยังจะขายได้เรื่อยๆแบบนี้ต่อไป และแนวโน้มที่คนใช้รถเก๋งก็คงจะเปลี่ยนไปใช้รถกระบะยุคใหม่มากขึ้น เพราะความอเนกประสงค์ของตัวรถเอง และลุยน้ำได้ระดับครึ่งประตูของรถนั่งทั่วไป
ผมเสริมให้อีกข้อครับ ทุกวันนี้ผมขับรถถนน บางนาตราด สุขุมวิท อ่อนนุช มอเตอร์เวย์ ผมว่าขับกระบะ รึว่า PPV มันสุดแล้วครับ รถเก๋งทั่วๆไปมาเร็วๆมี โช้คแตก แม็กดุ้ง ล้อคดกันมั่งล่ะครับ ยิ่งตามคอสะพานต่างๆจะเห็นรอยค่อนข้างเยอะ บางครั้งเห็นเรียบๆไม่มีอะไร พอลงไปถึงกับโช้คยันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ superden

ผมว่าต่อไปรถกระบะยกสูงไม่ก็พวก  PPV  SUV  จะขายดีครับ
แล้วราคารถพวกนี้ก็จะพุ่งไปเรื่อยๆ 5555  ขอให้รถเก๋งราคาลดลงด้วยเถอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมเสริมให้อีกข้อครับ ทุกวันนี้ผมขับรถถนน บางนาตราด สุขุมวิท อ่อนนุช มอเตอร์เวย์ ผมว่าขับกระบะ รึว่า PPV มันสุดแล้วครับ รถเก๋งทั่วๆไปมาเร็วๆมี โช้คแตก แม็กดุ้ง ล้อคดกันมั่งล่ะครับ ยิ่งตามคอสะพานต่างๆจะเห็นรอยค่อนข้างเยอะ บางครั้งเห็นเรียบๆไม่มีอะไร พอลงไปถึงกับโช้คยันเลยทีเดียว

+1 ครับ PPV มันได้ใจเลย