ผู้เขียน หัวข้อ: รถมันแถไปทางซ้ายเวลาขับทางตรง อาการแบบนี้ต้องตั้งศูนย์ใหม่ใช่ไหมครับ  (อ่าน 3574 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarokung

• Jr. Member
  • **
เรื่องของเรื่องคือ รถผมเวลาขับทางตรงแล้วปล่อยพวงมาลัย รถมันจะแถออกซ้ายตลอดเลย เป็นตั้งแต่วันแรกแล้วแต่ไม่ได้ใส่ใจ
อาการแบบนี้ผมต้องไปตั้งศูนย์ใช่ไหม แล้ว จำเป็นต้องถ่วงล้อไหมครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ถ้าแค่นิดเดียวนี่น่าจะปกตินะครับ เนื่องจากถนนส่วนใหญ่จะเป็นแบบหลังเต่า โอกาสแถออกซ้ายก็มีบ้างครับ  ;D

แต่เห็นกระทู้ก่อนก็มีถามเรื่องเดียวกัน ยังไงก็ลองค้นหาดูเพื่อความแน่นอนของข้อมูลนะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เช็คเบื้องต้น ดูพวกลมยางก่อนครับ ว่าเท่ากันไหม
ถ้าลมยางปกติแล้วยังแถ ค่อยไปตั้งศูนย์

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ตามข้างบนเลยครับ ไม่ลมยางก็ตั้งศูนย์

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
แถออกซ้ายนิดๆ ไม่แปลก ถ้ามากไปขนาดดึงกันเลยนี่ก็ผิดปกติครับ

...จำได้ว่า(ผู้ใหญ่สอนมาอีกที) เหตุผลที่เป็นแบบนี้ส่วนนึงก็เพื่อความปลอดภัย ประมาณว่าหลับในแล้วพุ่งลงข้างทาง(ซ้าย) ไปเลย ไม่ต้องข้ามเลนส์ไปประสานงากับรถที่สวนมา (เมื่อก่อนส่วนมากถนน 2 เลนส์)

แต่เหตุผลสมัยนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
แถออกซ้ายนิดๆ ไม่แปลก ถ้ามากไปขนาดดึงกันเลยนี่ก็ผิดปกติครับ

...จำได้ว่า(ผู้ใหญ่สอนมาอีกที) เหตุผลที่เป็นแบบนี้ส่วนนึงก็เพื่อความปลอดภัย ประมาณว่าหลับในแล้วพุ่งลงข้างทาง(ซ้าย) ไปเลย ไม่ต้องข้ามเลนส์ไปประสานงากับรถที่สวนมา (เมื่อก่อนส่วนมากถนน 2 เลนส์)

แต่เหตุผลสมัยนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ;D

ประมาณนี้อ่ะครับ
มันต้องกินซ้ายนิดๆ เท่านั้นนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member

พูดเหมือนพ่อผมเลยครับ

แต่พ่อผมไม่ใช่ผู้ใหญ่นะครับ พ่อผมเป็นวิศวกร(พอพูดว่าเป็นวิศวกรแล้วรู้สึกว่าพ่อตัวเองหล่อขึ้นแบบพี่เคน ธีรเดช เลยทีเดียว 555+)
07 mazda 3