ผู้เขียน หัวข้อ: +++รถทั่วไปใส่ยาง Run flat แบบ BMW ได้ไหมครับ++++  (อ่าน 20194 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
อยากรู้ว่ารถรุ่นทั่วไปที่ไม่ได้ใส่ run flat มาจากโรงงาน แบบ BMW แต่ถ้าอยากจะใส่มีผลเสียอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
Re: +++รถทั่วไปใส่ยาง Run flat แบบ BMW ได้ไหมครับ++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 20:23:47 »
เคยอ่านผ่านๆมาว่า ล้อสำหรับใส่ runflat เป็นคนล่ะแบบกับล้อใส่ยางธรรมดา

ข้อเสียอย่างเดียวของยาง RFT คือ มันแพง -*- กว่ายางธรรมดา

ออฟไลน์ csamabat

Re: +++รถทั่วไปใส่ยาง Run flat แบบ BMW ได้ไหมครับ++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 20:29:09 »
ผมเคยนำ ยาง RFT ของ BMW E90 มาใส่ในล้อของ รถมาสด้า โครโนสครับ แต่เป็นล้อ LENSO 16 นิ้ว ตอนนั้น ก็ใส่ได้นะครับ  เคยขับยางแบนไปหลายรอบตะปูตำ ครับ รถคุณย่าใช้ มันก็ดีนะ ไม่แบนดีทั้งที่ลมรั่วครับ แต่ไม่รู้เลยว่าลมออกหมดแล้วเพราะไม่มีไฟเตือนแบบเขา   แต่ตอนขับเกิน 80 รู้เลยรถมันหวิวๆ     ข้อเสียคือ มันแข็ง อะครับ เวลาขับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 21:36:02 »
1. ต้องใส่ล้อที่รองรับได้ครับ
ผมเคยนำ ยาง RFT ของ BMW E90 มาใส่ในล้อของ รถมาสด้า โครโนสครับ แต่เป็นล้อ LENSO 16 นิ้ว ตอนนั้น ก็ใส่ได้นะครับ  เคยขับยางแบนไปหลายรอบตะปูตำ ครับ รถคุณย่าใช้ มันก็ดีนะ ไม่แบนดีทั้งที่ลมรั่วครับ แต่ไม่รู้เลยว่าลมออกหมดแล้วเพราะไม่มีไฟเตือนแบบเขา   แต่ตอนขับเกิน 80 รู้เลยรถมันหวิวๆ     ข้อเสียคือ มันแข็ง อะครับ เวลาขับ
2. ด้วยเหตุนี้ จึงควรติด TPMS ด้วย แล้วก็ใช้ได้ตามสบาย

ออฟไลน์ Eihander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 22:21:23 »
ที่ bmw ให้ยาง run flat เพราะเขาไม่มีล้ออะไหล่ให้
ถ้าเป็นรถปกติอย่าใช้เลยครับเปลืองเงินเปล่า ๆ
ขนาด ผมยังเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาเลยถูกกว่ากันหลายหมื่น เ
ก็บเงินไว้จ้างรถสไลท์ คุ้มกว่สเยอะครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 22:45:24 »
แต่ผลการสำรวจล่าสุดจาก J.D. Power and Associates กลับชี้ให้เห็นว่า ผู้ใช้รถยนต์ที่ใส่ยาง Run-flat
ต้องเปลี่ยนยางบ่อยกว่ายางรถยนต์แบบธรรมดาเสียอีก โดยผู้ที่ซื้อรถยนต์พร้อมยาง Run-flat ระหว่างปี
2011-2012 กว่า 30% ต้องเปลี่ยนยางเส้นใดเส้นหนึ่งของรถยนต์ตัวเองไปเรียบร้อย ในขณะที่ผู้ใช้รถยนต์
พร้อมยางแบบปกติที่ซื้อในช่วงเวลาเดียวกัน มีเพียง 19% เท่านั้นที่ต้องทำการเปลี่ยนยางไป

การสำรวจนี้ ทำขึ้นโดยการสำรวจจากเจ้าของรถยนต์กว่า 30,000 คน ที่ซื้อรถยนต์ใหม่ในช่วงปี 2011-2012
ที่ยังไม่เคยเปลี่ยนยางมาก่อนตั้งแต่ซื้อรถ โดยปัญหาส่วนใหญ่ที่ทำให้เจ้าของรถยนต์เหล่านี้ต้องทำการเปลี่ยนยาง
คือ การขับทับวัตถุแหลมคม การขับบนพื้นถนนชำรุด เสียงยางที่ดังเกินไป ยางรั่วซึมอย่างช้าๆ และดอกยางหมดไว

นอกจากนี้ J.D. Power and Associates ยังทำการสำรวจความพึงพอใจในการใช้ยางรถยนต์ติดจากโรงงาน
ของรถยนต์กลุ่มนี้ โดยพบว่าผู้ใช้รถยนต์ระดับหรูพึงพอใจกับการใช้ยางรถยนต์แบบปกติมากกว่ายาง Run-flat
(739 ต่อ 728 คะแนน) เช่นเดียวกับกลุ่มผู้ใช้รถยนต์สมรรถนะสูง ที่ถูกใจกับยางแบบธรรมดามากกว่า (732 ต่อ
665 คะแนน)

Credit Headlightmag เขียนโดย Toyd

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 07:42:23 »
  ข้อดี - ยางแบนแล้ววิ่งได้อีกหลายสิบโลเพื่อหาร้านเปลี่ยน - แต่ถ้าเรามียางอะไหล่และเปลี่ยนเองได้ แล้วจะต้องวิ่งหาทำไมละ
  ข้อเสีย - ราคาแพงกว่ายางธรรมดาเยอะเลย เอาส่วนต่างซื้อยางอะไหล่ติดรถไว้ดีกว่า ยังเหลือค่ารถยกด้วยนะ
  ข้อดี - เท่ห์ ใครมองยางก็ โอ้ โห ใช้ยาง run flat ด้วย (แต่จะรู้รึเปล่าว่ายางนี้มีประโยชน์ยังไง นอกจากติดรถหรูๆรุ่นใหม่ๆ)
  ข้อเสีย(รึข้อดีน๊ะ) - ตอนแรกก็จะรู้สึดดีที่ใส่วิ่ง แต่วิ่งไปสักเดือนนึงก็จะลืมว่า เฮ้ย ใส่ run flat อยู่นะ (ไม่รู้เกี่ยวกันไม๊ที่รู้สึกดีเมื่อใส่ run flat ^_^) แต่พอต้องเปลี่ยนยางเส้นนึงหรือเป็นชุดละ เหงื่อตก ชุดละ 7หมื่น
  อาจจะมีข้อดีเยอะกว่านี้นะครับ ต้องลองหาดู
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 08:13:31 »
จะใช้ยางรันแฟลตได้อย่างเต็มประสิทธิภาพต้องมีองค์ประกอบ 3 อย่าง

1 ยางรันแฟลต
2 กะทะหรือแม็ก ที่รองรับยางรันแฟลต
3 เซ็นเซอร์วัดแรงดันลมยางทั้ง 4ล้อ

ข้อดีที่คิดว่าดีที่สุดคือ.  เมื่อเสียแรงดันลมยางแบบฉับพลันขณะรถยังวิ่งอยู่ รถยังทรงตัวและบังคับทิศทางได้ดีอยู่

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:45:20 »
ข้อดีก็เรื่องความปลอดภัยครับขับมาเร็วๆแล้วลมรั่วนี่ก็ยังคุมรถได้สบายๆ อยู่ ไม่ต้องกังวลถ้ายางรั่วจะต้องลงไปเปลี่ยนแค่ขับหาร้านยางก็หมดปัญหาละ ไม่มีการแตกหรือระเบิด
ข้อเสีย 1.ราคาแพง 2.ค่อนข้างแข็งและกระด้างกว่ายางทั่วไป ทำให้รถสื่อสารกับถนนค่อนข้างเพี้ยนพอสมควร

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:53:38 »
ผม งง ว่าทำไมพี่ๆหลายๆคนบอกว่ายางรันแฟลตแพงย่างงั้นอย่างงี้ ผมเพิ่งเปลี่ยนไปให้ E90 ทั้งชุด 4 เส้น แค่ 2xxxx เองครับ S001 ด้วย ราคาถูกกว่า Michelin pilotsport 2 เสียอีก

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 11:43:29 »
สอบถามครับ
1.BMW เดิมๆ ใช้ล้อสำหรับยาง Run Flat แล้วเปลี่ยนมาใส่ยางธรรมดา มีผลยังไงกับการขับขี่ไหมครับ
2.ยาง Run Flat รั่ว แล้ววิ่งหาร้านยาง หลาย กม. ยางเส้นนั้นเสียไปเลยหรือเปล่า หรือปะได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 14:08:47 »
ที่ bmw ให้ยาง run flat เพราะเขาไม่มีล้ออะไหล่ให้

น่าจะคิดกลับกันว่า ที่ไม่ใส่ล้ออะไหล่ให้ เพราะใส่ RFT ละนะครับ -*-

สอบถามครับ
1.BMW เดิมๆ ใช้ล้อสำหรับยาง Run Flat แล้วเปลี่ยนมาใส่ยางธรรมดา มีผลยังไงกับการขับขี่ไหมครับ
2.ยาง Run Flat รั่ว แล้ววิ่งหาร้านยาง หลาย กม. ยางเส้นนั้นเสียไปเลยหรือเปล่า หรือปะได้
1.ล้อรองรับ RFT ก็รองรับยางธรรมดาครับ นุ่มขึ้น
2. วิ่งได้ 80/80 คือ ระยะทาง และความเร็วที่จำกัดครับ ถ้าวิ่งไปไกลกว่านั้นแล้วก็ต้องเปลี่ยน จากประสบการณ์ คุณพ่อผมเจอตะปู วิ่งไปหาร้านเพื่อนไม่ไกลเท่าไหร่ ปะแล้วเขาก็บอกว่าเกือบสมบูรณ์เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 18:55:17 »
จะใช้ยางรันแฟลตได้อย่างเต็มประสิทธิภาพต้องมีองค์ประกอบ 3 อย่าง

1 ยางรันแฟลต
2 กะทะหรือแม็ก ที่รองรับยางรันแฟลต
3 เซ็นเซอร์วัดแรงดันลมยางทั้ง 4ล้อ

ข้อดีที่คิดว่าดีที่สุดคือ.  เมื่อเสียแรงดันลมยางแบบฉับพลันขณะรถยังวิ่งอยู่ รถยังทรงตัวและบังคับทิศทางได้ดีอยู่

เห็นด้วยครับ
คิดว่า BMW เน้นเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักเลยครับ
ทั้งกรณียางแบนฉับพลัน  ไม่ให้เกิดการเสียหลัก
และกรณียางมีปัญหาแล้วให้สามารถขับต่อไปได้ระยะทางพอสมควรเพื่อหาร้านหรือสถานที่เปลี่ยนยางได้อย่างเหมาะสม
(ถ้าต้องเปลี่ยนยาง ณ จุดเกิดเหตุ คงไม่ค่อยปลอดภัยทั้งเจ้าของรถและผู้สัญจรไปมา)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 21:34:47 »
สอบถามครับ

ตอบ
ข้อ1 ผมขอบ18 นุ่มกว่าเดิมแบบว่า ตอนใช้รันแฟลท ผมปวดหลัง พอมาใช้ธรรมดา อาการนี้ไม่มีเลย ส่วนการขับขี่สำหรับผมไม่มีผลครับ
ข้อ2 ผมไม่เคย  แต่ของเพื่อน วิ่งประมาณสามสิบโล เอามาปะก็ยังน่าจะใช้ได้ แต่เห็นบอกว่าเปลี่ยนเลยเหมือนกัน

แนะนำว่าเปลี่ยนธรรมดา ถ้าวิ่งเส้นทางปกติ เป็นประจำ ผมใช้ที่วัดลมยางแบบเรียลไทม์ ไว้ดูด้วยครับ ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 15:12:32 »
ยาง run flat มีขนาด 195/55/15 มั้ยครับ หรือว่ามีแต่วงโตๆ 17-18 นิ้ว  :) :) :)