ผู้เขียน หัวข้อ: (แบบว่าเกิดไม่ทัน) สมัยก่อนสัก20ปีที่แล้ว เขาลงวินโดกันยังไงครับ  (อ่าน 7404 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
พอดีวันนี้มีคอมพิวเตอร์รุ่นเก่ามากๆน่าจะสักยุค486มาขายเป็นเศษเหล็ก เท่าที่เห็นมันไม่มีcd,usb มีแต่พอร์ทแบบเก่าๆที่ไม่เป็นที่นิยมแล้วในปัจจุบันกับช่องใส่fddแบบ5.25กับ3.5 เห็นแล้วก็ทำให้นึกสงสัยขึ้นมาว่าในยุคนั้นเขาลงวินโดรึว่าโปรแกรมอื่นๆกันยังไง จะหวังพึ่งไดรว์fddมันจะพอเหรอเพราะมันบรรจุข้อมูลได้เพียงนิดเดียวเท่านั้นเอง ถามเป็นความรู้หน่อยครับ เพราะคอมเครื่องแรกของผมก็มีไดรว์dvdมาแล้ว(สมัยที่ยังเป็นไดรว์ที่อ่านอย่างเดียวเขียนไม่ได้ราคาหลายพันบาทอยู่555)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ก็ลงด้วย FDD นี่แหละครับ ใช้20-30แผ่น ผมเองก็ยังไม่เคยลงวินโดวส์เก่าๆพวกนี้เองเหมือนกัน เพราะกว่าจะได้มาหัดลงเองก็วินโดวส์ XP แล้ว

จะว่าไปแล้ว เพื่อนผมเคยไปสอย dvd writer มาจากฮ่องกง เพราะตอนนั้นยังไม่มีขายในราคา4000บาท แต่ตอนนี้ขายกันแค่หลักร้อย

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ผมเคยลงแต่จำไม่ค่อยได้แล้ว แต่ผมเคยเล่นโปรแกรมราชวิถี

ออฟไลน์ tosa

ถ้าจำไม่ผิด 20 ปีที่แล้วเป็นช่วงเริ่มต้น windows 95 ต้อง boot จากแผ่น floppy disk เพื่อลง windows จากแผ่น CD
ก่อนหน้านั้นผมใช้ PowerPC ของ Mac แล้วก็มา Pentium 1ของ IBM ลิขสิทธิ์ windows 95 ติดมากับเครื่องเลย...สมัยนั้นแพงมากกก

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
สมัยผม ม.ต้นครับ

เป็น cd ครับ และต้อง create floppy disc boot ครับ

ส่วนก่อนหน้านั้น สมัยก่อน pentium เป็นยุค disk แผ่นบางๆ ใหญ่ๆ จำไม่ได้แล้วว่าเค้าเรียกว่าแผ่นอะไร
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ rocky55555

ถ้าสมัยแรกแรกๆเลยจะไม่มี window มีแต่โปรแกรมครับเวลาจะใช้งานก็ต้องใส่แผ่นใหญ่ๆแล้วพิมพ์รันใน dos เอาพอหลังๆก็มีวินโดชีวิตก็ง่ายขึ้นไม่ต้องมานั่งพิมใน dos
คิดดูครับว่ามันสบายเยอะขึ้นมากๆๆๆ

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
ถ้าสมัย Windows 98 ตอนผมลง  ผมใช้ floppy disc boot เอา แล้วสั่งให้รันติดตั้ง Windows จากในแผ่น CD อีกที

ออฟไลน์ off_033

ก่อนมี Cd ก็ลงจากแผ่น 3.5 นี่ละครับ รู้สึกจะ15-20 แผ่น  จำไม่ได้

บูตที่ A: (จะมีใครเข้าใจมั้ยหว่า หุหุ)

ยุค win98 cpu pentium ถึงจะพอมี CD มาใช้กันแต่ราคาแพงมาก

คอม cpu : 166 mHz ทั้งชุดราคา 5 หมื่นกว่าบาท

ออฟไลน์ decptt

Pentium 100 RAM 4MB HDD 10MB (จำไม่ได้แล้ว) ประมาณ 80000 บาท
Ram MB ละ 1000 บาทครับ
รวมหมดเบ็จเสร็จ แรม 16MB เพิ่มการ์ดจอ Maxtrox เพิ่ม HDD ราคารวม 120000 บาท

ช่วงใช้ Floppy disk 1.44MB ใช้รวมเป็น 20แผ่น ครับ -_-"
กว่าจะเล่นได้ ซัดเป็นชั่วโมงๆๆ

ซื้อคอมตั้งแต่ปี 2538 ^^ เล่นคอมตั้งแต่ ม.ปลาย ปี 2535

ออฟไลน์ Bond007

สมัยก่อนเป็น DOS ครับ ถ้าเป็น Windows ก็เป็นตัว 3.0 , 3.1 (สมัยยังไม่มี windows95) ใช้แผ่นดิส 3.5นิ้ว 1.44MB ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมจำไม่ค่อยได้หรอก ใช้อย่างเดียว
แต่ทุกวันนี้เก็บ HDD ไว้
ความจุน่าอัศจรรย์ 384MB
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เกิดทันเล่นอยู่ครับ Windows 3.11 จำได้ว่าแผ่นมาเป็นกล่องๆ ประมาณ 15-20 แผ่นครับ ใส่เข้าไปแล้วก็บูทจาก DOS เอา
ก่อนหน้า 3.11 พวก Word จุฬา/ราชวิถี ก็ต้องรันบน DOS เอาครับ ตีเส้นยังต้องใช้คำสั่ง
ชอบตอนที่เปิดโปรแกรมแล้วมีเสียงเพลงแบบ 8 บิทเนี่ยสิ 555+

ปล.ผมเกิดปี 1986 ออกตัวไว้ก่อน เดี๋ยวโดนหาว่าแก่ แค่เกิดมารู้เรื่องพอที่จะทันเล่นเอง

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออนไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ลงWindows ครั้งแรกตอนWindows 98SE ตอนนั้นที่บ้านยังไม่มีคอมเลยแต่ไปขลุกทำคอมที่โรงเรียนทุกเย็น

ใส่แผ่นบูต พอรันA:\ แล้วก็ใส่แผ่นWindows พิมพ์ setup.exe แล้วก็จะเข้าScandisk แล้วก็ตามกรรมวิธีของWindows ซักชั่วโมง

แต่เคยเห็น อ.สอนคอมนี่แหละครับ ลงWindows 95ด้วยFloppy Disk 1.44MB.(คือเอาFile WindowsลงในFloppy Disk) เป็นกล่องๆกับคอมรุ่นนึง จำSpecไม่ได้แล้ว จำได้แค่ว่าRam แบบEDO พร้อมปุ่มTurbo(ไม่รู้มันTurboตรงใหน กดไปไม่รู้สึกเลยว่าแรงขึ้น)

ออฟไลน์ scotch_fillet

แรกๆเลยก็  Windows 3.0 ลงผ่าน Floppy disk เป็นกระบะๆ อย่างหลายๆท่นว่าครับ
ตอนนั้น Windows 3.0 เป็นแค่ GUI application อยู่เลย ยังไม่ได้เป็น OS เลยครับ ก็ install จาก DOS Shell กันไป

ส่วน Windows 3.1 เป็น OS ล่ะ แต่ก็ถ้าจำไม่ผิด install คล้ายๆเดิม

มา Windows 98 รู้สึกจะมี bootable CD ROM แล้ว

หลังๆนี้ผมว่าอะไรๆก็พัฒนาไปเยอะครับ ไม่ยุ่งยากเหมือนรุ่น 8086 แล้ว  ::)

by the way ... คิดถึง Minesweeper จัง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมเริ่มเรียนคอมก็ตอนม.6 หลังสอบโควต้าติดพอดีโณงเรียนเปิดคอร์สสอนก็เลยไปเรียนก็ได้เจอวินโดว์ 3.11 กันเลยทั้งที่ส่วนใหญ่ในโรงเรียนยังใช้ 386 กะ 486 อยู่แต่อาจารย์ก็สอนดอสให้ด้วย พอเข้ามหาวิทยาลัยเจอทั้งสองแบบได้พิมพ์งานเวิร์ดจุฬาส่งอาจารย์ด้วย เท่ห์สุดๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
คอมพิวเตอร์ 386/486DX,SX pentium 25mhz พวกนี้ใช้Windows 3.xx word จุฬา/ราชิวิถี จอmonochrome ตูดอ้วน

จนขยับมาเป็น166/233 Mhz พ่วงด้วยMMX Tech. ตอนนั้นมีเกมส์ออกมาเกมส์แรกที่ซัพพอตเทคโนโลยีตัวนี้ชื่อ Pod Racing

รึป่าว ไม่แน่ใจ อยู่ช่วงแถวๆปี1995-1996 ยุดนี้มีCD-rom 16X แล้ว Windows 95 เน็ทยังเป็นdial up เร็วสุดคือ 36.6kbps มั้ง

ใช้เน็ทฟรีของAbac จะรัน14.4-28.8kbps คืนแรกที่บ้านมีinternet ใช้ของInfonews นั่งดู2เว็บ worldsex กับplayboy ทั้งคืน

555555 มานั่งคิดถึงอดีตแล้วรู้เลยว่า คุณแม่ท่านใจดีมากจริงๆ สมัยนู้นอยากได้อะไร ไม่เคยน้อยหน้าใครเลย ขอแม่แล้วแม่ก็

ซื้อให้หมดเลย

ออฟไลน์ Northbridge

ถ้ายุคแรกๆจริงๆ คอมพิวเตอร์ไม่ได้มีฮาร์ดดิสก์กันครับ บู้ตจากแผ่น 5.25 นิ้ว หรือ 3.5 นิ้วเอาครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
จำได้ว่า ลงกันที เก็บ FDD เต็มบ้าน จนต้องซื้อกล่องเปิดตั้งเป็นตึกแถวเลย (พ่อตั้งเอาไว้ และลื้อมาใช้เอง) พอสมัยนี้ DVD แผ่นเดียวอยู่
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็ไม่ทันครับ มาทันช่วงมี CD-ROM แล้ว ก็ง่ายหน่อย แต่หลักการเหมือนกันคือ

1. Set ตัว BIOS ให้บูทที่แผ่น Start Up
2. Boot start up disk ของ DOS หรือ Windows ขึ้นมา
3. ตั้ง และแบ่ง partition ของ HDD ต่างๆ ด้วยคำสั่ง fdisk
4. ทำเสร็จ ก็เปลี่ยนแผ่น setup Windows เข้าไป แล้ว Reboot แล้วตั้งให้มันบูทที่แผ่น Windows
5. บูทเสร็จก็ใช้คำสั่ง setup ครับ แล้วทำตามขั้นตอนไป ซึ่งโดยรวมก็ไม่ต่างกับการลง Windows สมัยนี้ครับ (แต่สมัยนี้ มัน boot ให้เองเลย แค่ตั้ง BIOS ให้ priority ไปที่แผ่น Windows ไม่ต้องไป setup อะไรทั้งนั้น)

คิดถึงจังครับ ตอนนั้นที่บ้านใช้คอมมือสอง (จริงๆ ก็ไม่ใช่เครื่องแรก แต่เป็นเครื่องแรกที่หัดใช้เอง) เป็น Pentium MMX 200MHz, RAM 32MB จำได้ว่าตอนแรกไม่มี net เล่นด้วย

แล้วก็มาเริ่มมันส์ ตอนซื้อ AMD K6-2 400 RAM 64MB เข้าบ้าน พร้อมต่อ net จำได้ว่าตอนนั้น เว็บที่เข้าบ่อยที่สุดคือ Tamiya กับ Gundam 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2013, 02:22:27 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BlueBie

• Newbie
  • *
สมัยก่อนก็ใช้ floopy disk เป็นกล่องๆ นั่นแหล่ะครับ
แต่มันมีวิธีลัด คือมีเครื่องต้นแบบที่ลงโปรแกรมดีแล้ว 
แล้วก็ถอด harddisk อีกตัวไปพ่วงเป็น slave แล้ว copy เอา
หรือลงโปรแกรมพวก laplink แล้ว copy ไฟล์ผ่านสายกัน
โปรแกรมค่อนข้างเป็นอิสระ  ไม่ผูกติดกับ hardware และระบบ registry มากเหมือนสมัยนี้
----
เกม Mario เล็กๆ ออกแบบได้ดีมาก  เด็กๆ สมัยนี้ก็ยังเล่นสนุก

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
หืม ??

// เปิดเครื่อง ยัด แผ่น 5.44" แล้ว command line directory ใน dos

A:\cw

แกรกๆๆๆๆ  แต๊แน่ แต๋แนห่ - เสียงเพลงมาร์ชจุฬา แปดบิท

จิบกาแฟ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
A:\setup.exe

C:\cd_Windows
C:\WINDOWS
C:\WINDOWS\ win.exe

หุหุ