ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้เล็ก "ตงฟง" เป็นไงไงบ้างครับ ขอประสบการณ์จากผู้ใช้ครับ  (อ่าน 8701 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
พอดีน้องสาวผมต้องส่งของทั่ว กทม.
เลยจำเป็นต้องออกรถเพิ่ม โดยอยากได้
เป็นลักษณะตู้ทึบครับ ขอแค่เบาะคนขับ
อย่างเดียว นอกนั้นวางของทั้งหมด

เลยมองตัวตู้ทึบของ ตงฟง ราคาไม่แพงและตอบโจทย์
ในการส่งของดีครับ

แต่เรื่องการใช้งานจริง ไม่รู้อะไรเลยครับ
เลยอยากขอข้อมูลจากท่านที่เคยใช้ หรือคนรู้จักใช้
ว่าเป็นยังไงบ้างครับ สำหรับรถตู้เล็กยี่ห้อนี้

ถ้าจะเอามาใช้ใส่ของ (น้ำหนักไม่มาก แต่ปริมาณเยอะ)
ส่งทั่วกรุงเทพ สัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง รถยี่ห้อนี้น่าใช้ไหมครับ
แล้วมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ ช่วงนี้อยู่ระหว่างหาข้อมูล

ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ V221

ก็พอใช้ได้ครับ อุปกรณ์ภายในจะก๊องแก๊งหน่อย เครื่องยนต์ก็เป็นDaihatsu อะไหล่หาเทียบได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Mike

บริษัทผมเคยใช้ตัวกระบะเป็นรถโฆษณาเมื่อหลายปีก่อน อยู่ 2 คัน ขับได้ไม่ถึง 2 ปีก็จอดเป็นซาก ไม่รู้ด้วยเหตุผลไร ผมก็ไม่ได้ไปติดตามแผนกยานยนต์
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ถ้าบอกคงได้ร่ายยาว พูดตรงๆว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้รถลักษณะนี้ Suzuki Carry ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ V221

ผมใช้แค่วิ่งตรวจบ่อน้ำในโรงงานเท่านั้นครับ ยังใช้งานอยู่ไม่เป็นซากครับ แต่ถ้าใช้บรรทุกวิ่งยาวๆ Suzuki Carryน่าจะตอบโจทย์มากกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
จาก ปสก.ที่ญาติผมใช้วิ่งส่งของเล็กน้อยๆใน กทม. สุดท้ายทนไม่ไหวกับคุณภาพรถ ก็ต้องไปออกกระบะตอนเดียวอยู่ดีครับ จบกว่าแล้วไม่เคยบ่นอีกเลย
ถ้างบน้อยลองดูพวก triton ตอนเดียวมือ2ก็ได้ครับ ราคาน่าจะดีกว่าเจ้าตลาด

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เห็น Daihatsu Hijet เกรย์นำเข้ามาครับ มีทั้งแบบกระบะและตู้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคา เอา Daihatsu ดีกว่า

หรือลองดู Mobilio รุ่นนี้ครับ

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ recycleman

รถตู้ผมไม่รู้ แต่ตัวที่เป็นกระบะจัดว่าห่วยมาก น่าจะเป็นเครื่องเดียวกันน่ะครับ

มีอยู่คันแถวๆร้านผม สภาพเป็นซากรถวิ่งได้ตอนนี้ ขับเข้ามาในซอยทีรู้เลยว่ารถใคร

เครื่องหลวมเสียงดังสนั่นหหวั่นไหวมาก มังกรทองที่ว่าแน่ยังยอมแพ้

สตาร์ทติดยากบางทีก็ได้ใช้แรงคนงานแถวนั้นช่วยเข็นสตาร์ทเอาอยู่บ่อย

คือถ้าเอามาใช้ระแวกใกล้ๆไม่ไปไกล ใช้ขนส่งระยะสั้นๆก็น่าจะพอไหว

แต่ถ้าวิ่งไกลวิ่งทั้งวันผมว่าอย่าดีกว่าเดี๋ยวงานจะสะดุดเอาครับ

ออฟไลน์ SM.

เลี่ยงได้ เลี่ยงดีกว่าครับ รถส่วนมากเป็นรถค้าง stock จอดค้างปีด้วยครับ

ผมว่าหันไปคบพวก Carry ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ถ้า mobilio ตัวล่างสุด พื้นที่ใช้สอยเพียงพอน่าสนนะ
หรือ ถ้าตามที่สมาชิกบอกถึงปัญหาตงฟงขนาดนี้
กระบะตอนเดียว มือ 2 ใส่หลังคาไฟเบอร์ ยังจะดีกว่า

ออฟไลน์ bravo

เห็น Daihatsu Hijet เกรย์นำเข้ามาครับ มีทั้งแบบกระบะและตู้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคา เอา Daihatsu ดีกว่า

หรือลองดู Mobilio รุ่นนี้ครับ

Daihatsu นี่ทนทาน ซ่อมง่าย

รถตุ๊กๆ ที่หาดใหญ่ นั่งกัน 10 คน วิ่งปร๋อเลยครับ ไม่อืด