ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคต ดีเชลกะ e85 จะเป็นยังไง จะถูกหรือแพง เล่นตัวไหน ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 3472 ครั้ง)

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ ดีเซล ยังจะคงราคาไหม  ส่วน E85 เดียวก้อแพงพอๆกะ E20 แบบเมื่อก่อนหรือเปล่า น้ำมัน 2 อย่างนี้ ตัวไหนอนาคตสดใสกว่ากัน ครับ

ออฟไลน์ ZignityDallas

• Newbie
  • *
อยากรู้ด้วยคนค่ะ กำลังจะตัดสินใจซื้อรถดีเซล

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
Hybrid คืออนาคต และ plug-IN HYBRID ในที่สุด  ผมมองว่า E85/DEISEL เป็นตัวช่วยชั่วคราว
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าลอกตัวก็ไปกันหมดละครับ e85 เนี่ยแทบจะทะลุ e20 เลย

ถ้าเอาไปบรรทุกขนของหนัก คงเอาดีเซล
แต่ถ้า ขับในเมืองไม่อะไรมาก ก็ เบนซิน

ถ้าให้เลือกก็ยังยากเลือก เบนซิน อยู่ดี ทางเลือกมันไปได้เยอะกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ FlyMe

ต้องมองภาพรวมและคำนึงถึงการใช้รถมากน้อยแค่ไหน  ดีเซลมีอัตราสิ้นเปลืองต่อลิตรดีกว่า E85 ประมาณ 1 ต่อ 2  เช่นรถรุ่นเดียวกันเป็นเครื่องดีเซล 1 ลิตรวิ่งได้ 18 กม/ลิตร  ถ้าเป็นเครื่องเบินซินเติม E10 อาจจะได้ 11 กม/ลิตร เติม E85 น่าจะได้ 9 กม/ลิตร

เพราะฉะนั้น ราคาน้ำมันต้องต่างกันประมาณเท่าตัวถึงจะเท่าเทียมในด้านค่าเชื้อเพลิง 

รถเครื่องดีเซลมักมีราคาค่าตัวแพงกว่า เพราะฉะนั้นจะคุ้มถ้าวิ่งมากๆ เช่นปีละ 3 หมื่นกิโลขื้นไป   

ลองคำนวณดูครับ  สร้างสมการ แล้วคำนวณ sensitivity analysis เพื่อหา Cost Curve  ขอโทษที่ตอบเป็นวิชาการเกินไป

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
เรื่องราคาพลังงาน แบบนี้ไม่ไม่มีคำตอบแบบฟันธงนะ แต่พอเดาได้จากนโยบายของรัฐฯ(ทุกรัฐฯ)
ที่มองดีเซลเป็นพลังงานด้านเกษตร และการพาณิช มีผลดีต่อเศรษฐกิจ? เลยเก็บภาษี ในอัตราต่ำมาตลอด
และคาดว่าจะเป็นอย่างนี้ไปอีกหลายปีนะ
ทำให้ ดีเซล จะมีราคาต่อความสิ้นเปลือง ดีกว่าE85 ครับ
ดูตัวอย่างที่คุณ FlyMe เสนอก็พอเห็นภาพครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
ผมมองว่า E85 จะมีอนาคตดีกว่าครับ
เพราะมองว่าอีกไม่นานดีเซลยังไงต้องปรับตัวขึ้นครับอาจไปถึง 35 บาทต่อลิตร (ความคิดส่วนตัว)
เพราะปัจจุบันเอาเงินคนเติมเบนซิลไปอุ้มดีเซลแบบนี้ไม่ไหวหรอกครับ

แต่เรื่องความคุ้มค่าในการวิ่งเยอะต้องลองคำนวณดูครับ และผมแนะนำให้เผื่อราคาดีเซลที่ 35 บาทต่อลิตรในการคำนวณ
ถ้าคุ้มก็ซื้อดีเซลครับ

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
Accord G9 คนรู้จักบอกรถเขาได้ 2.7 บาท/kg   (e85) เครื่อง 2.0 ครับ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ถ้าเซนซิทีฟเรื่องราคาน้ำมันเชื้อเพลิง ผมถือหาง E85
เพราะดีเซลทุกวันนี้ราคาต่ำกว่าความเป็นจริง
และเครื่องเบนซินถึงที่สุดจริงๆ ยังติดแก๊สได้ครับ