ผู้เขียน หัวข้อ: Ford escape คุณJimmy และท่านอื่นค่ะ  (อ่าน 9703 ครั้ง)

ออฟไลน์ tkteana

• Jr. Member
  • **
Ford escape คุณJimmy และท่านอื่นค่ะ
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 09:47:22 »
รบกวนอีกครั้งค่ะ ยังตัดสินใจไม่ได้ค่ะ จากที่เคยถามเรื่อง new x-trail ไปลองมาแล้วค่ะ ภาพรวมก็ ok แต่ด้านหลังน่ังไม่สบาย และที่สำคัญ หน้าตากะบะมาก และ ก็มีแค่ 2 wd ตอนนี้เลยจะกลับไปดู Ford escape ค่ะ ไม่ทราบ เป็นอย่างไรบ้าง และจะมี minor หรือ model change เมื่อไร่ค่ะ รบกวนด้วยคิดว่าคงตัดสินใจประมาณเดือนเมษา 53ค่ะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Re: Ford escape คุณJimmy และท่านอื่นค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 09:56:37 »
Escape ตอนนี้เหลือแค่ 2.3แล้วอ่า ไม่มี V6  น่าเสียดาย  TT

ออฟไลน์ euro

• Full Member
Re: Ford escape คุณJimmy และท่านอื่นค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:13:51 »
ทำไม ford ไม่ใส่เครื่อง diesel ตัวที่ใส่ใน focus .ลงใน escape

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 11:35:50 »
ตอนนี้ Escape บอดี้นี้ออกมาปาเข้าไป 6 ปีแล้วนะครับ
ส่วนจะโมเดลเชนจ์เมื่อไหร่นี่ผมก็ไม่ทราบ

ลุงผมใ้ช้รุ่น 2.3 ปี 2004
ผมว่าการประกอบยังสู้ Honda CR-V ไม่ได้ โดยเฉพาะเสียงเปิด-ปิดประตูดังกร็อบๆ เหมือนรถราคา 4 แสนเลยครับ
ดีที่มีซันรูฟใหญ่โต เบาะนั่งสบายใช้ได้

แต่ว่าสมรรถนะไม่ดีมาก (ุถ้าเท้าหนัก) เสียงเครื่องค่อนข้างหนวกหู และกินน้ำมันพอสมควรเลยครับ (เขาจะเอาไปติดแก๊สแล้ว)
ส่วนศูนย์บริการแถวบ้านผมไม่ค่อยสนลูกค้าเท่าไหร่ อะไหล่ก็แพงกว่า และเสียจุกจิกเยอะกว่า Honda ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 12:48:12 »
ทำไม ford ไม่ใส่เครื่อง diesel ตัวที่ใส่ใน focus .ลงใน escape

ฟอร์ด เป็นบริษัทที่ ไม่อาจจะมีการปรับตัวตามสภาพตลาดที่เปลี่ยนไป ได้เร็วเหมือนที่บริษัทอื่นๆ เป็น
เอาง่ายๆว่า เคยมีคนรอบข้าง คนหนึ่ง เล่าสู่กันฟังว่า แค่การเปลี่ยนกระจังหน้า ชิ้นเดียว
จะต้องมีการ ทำงาน หลายขั้นตอน เพื่อให้ผ่าน Safety Requirement เยอะแยะมากมาย ยุบยับ!!

ขนาดแค่กระจังหน้า ยังเป็นอย่างนี้

ที่เขาทำ ก็มีเหตุผล เพราะเขากลัวการฟ้องร้องเป็นที่สุด
จะต้องมาเสียเวลา สู้คดี  ทำ Recall เปลี่ยนชิ้นส่วนให้ใหม่ เสียเงินไปนับล้านๆ บาท
เขาเลยต้อง วิจัยแล้ววิจัยเล่า วันๆเฝ้าแต่เทสต์ กัน เพราะเขาต้องการ ไม่ให้เกิดปัญหา
หลายอย่างจึงออกมาตอบโต้กับตลาดช้าเกินควร

เรื่องเครื่องกับเกียร์ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
- ทุกวันนี้ แค่ ขายรุ่น เบนซิน 2.3 ลิตร คนยังซื้อกันน้อยเลย
- ถ้าเป็นอย่างข้อข้างบน แล้วจะมีอะไรรับประกันได้บ้างว่า ทำเครื่องดีเซล ออกมาแล้ว ไม่ขาดทุน ?
อย่าคิดว่า คนรอซื้อเยอะแน่ๆ เพราะปัญหาของฟอร์ด คือเรื่องแบรนด์ อิมเมจ จากภาพลักษณ์ของศูนย์บริการที่ไม่สู้จะดี เมือ่เทียบกับชาวบ้านชาวช่องเขา
ต้องแก้กันถอนรากถอนโคน และต้องจริงใจ จริงจัง กับการแก่้ปัญหามากกว่าที่เป็นอยู่

ที่ผู้ืบริโภคเราเห็นทุกอย่างง่ายไปหมด และถามว่า ทำไมไม่ทำซะบ้าง เพราะเราไม่ได้ลงมือทำเองหนะครับ
ถ้าทำเอง แล้วเจอฝรั่งงี่เง่าขนาดนั้น ก็จะพอเข้าใจว่า ทำไม ถึงยากเย็นแสนเข็นนักหนา

คำตอบ ซ่อนอยูในประโยคข้างบนนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 13:19:09 »
ไม่ใช่แค่ 6 ปีหรอกครับ

โครงสร้างรถมันตั้งแต่ตัวแรกเลย 2001 โน่นเลยครับ

ถ้าต้องการลุยนะครับ จะลุยได้มากกว่า CR-V ครับ แต่อย่าไปคิดว่ามันจะได้เท่ากระบะ 4WD นะครับ

ถ้าวิ่งแต่บนถนนปกตินี่ผมว่าน่ามองตัวอื่นครับ

ซื้อมือ 2 มาคันเป็นตัว 2.3 ก็ไม่จุกจิกนะครับ (อาจจะเพราะยังค่อนข้างใหม่อยู่ก็ได้) ถ้า DIY เองได้จะได้ของราคาถูก คุณภาพเหมาะสมตามเงื่อนไขที่ว่าอยากได้รถที่ลุยได้พอสมควร แต่ไม่อยากขับกระบะ 4WD

ใน กทม วิ่งได้ราว 6 ปลาย ถึง 7 กว่า ส่วน ตจว วิ่งได้ 9-10+ กิโลเมตร/ ลิตร

ตัวใหม่เครื่องเดียวกันครับ แต่มีวาล์วแปรผันเพิ่มเข้ามา ไม่ทราบว่าจะกินต่างกันเยอะหรือไม่

Escape นี่อะไหล่หลายอย่างต้องพึ่ง 0 ครับ หลอดไฟท้าย/เบรค ก็หายากแล้ว ตามร้านอะไหล่เล็กๆ ไม่มีแน่ครับ ( ใช้ร่วมกับ Tribute ได้ครับไฟท้าย/เบรค ไปหาซื้อตาม 0 Mazda ก็ได้ สำหรับคนที่ใช้รุ่นนี้จนหมดประกันแล้ว หา 0 Ford เข้าไม่ค่อยจะได้ ก็พอเข้า 0 Mazda ได้ครับ )

ออฟไลน์ mumu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:20:34 »
ถ้ารอได้ถึงเมษาปีหน้า

จะีลองดูตัวนี้ก่อนไหมครับ

เห็นคุณจิมมี่ บอกมาต้นปีแน่ ล้านเปอร์เซ็นต์

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:55:54 »
จริงๆ ถ้ามันมีรุ่นใหม่ออกมาเรื่อยๆ ตอนที่ผมเลือกรถ คงมีตัวเลือกมากกว่านี้