ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Daily!!  (อ่าน 5037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khanintakarn

• Jr. Member
  • **
Ford Daily!!
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 23:31:22 »
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อเดืนกรกฎาคมผมกับแม่ได้ไปจองรถ ford fiesta แต่จะจองในชื่อพี่(เพื่อจะได้รับสิทธิรคันแรก)ที่ขณะนั้นอายุ20เซลเลยแนะนำให้จองเป็นชื่อแม่ไปก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนเปนชื่อพี่(พี่ผมเกิดวันที่ 7 กันยา นะครับ) แล้วเซลยังได้บอกอีกว่ารับรถอีกไม่เกิน3เดือนข้างหน้าผมก้ก่ะๆเอาว่าไม่เกินเดือนตุลา
พอใกล้ๆเดือนตุลาผมก้ได้โทรไปหาเซลๆก้บอกว่ารถไม่เข้ารับรถไม่เกินเดือนพฤษจิกา  พอเดือนพฤษจิกาผมก้โทรไปถามเซลอีกว่าจะได้รถเมื่อไหร่เซลบอกว่าให้ส่ง
ใบจองมาก่อนจะเปลี่ยนชื่อใบจองให้ส่งไปตั้งนานแล้วโทรไปตามเซลก้บอกว่ายังไม่ได้รับจดหมาย พอนางลงไปตามกับยามก้พบว่าจดหมายมาตั้งนานแล้วแต่ไม่ได้ไปเอาแล้วเซลก้ได้ส่งใบจองกลับมาให้ใหม่ซึ่งเปนชื่อพี่ผมแล้วพี่ผมก้ได้เอาไปยื่นกับกรมสรรพสามิตพอยื่นเส็ดก้พบว่าใบจองมันเขียนว่าผมได้ไปจองวันที่6 กันยายน
เปนวันก่อนวันเกิดพี่ผม1วันแล้วมันจะไม่ผ่านเงื่อนไขรถคันแรก แถมเซลยังผลัดผมอีกว่าจาได้รถก่อนสิ้นปี- -

ตอนนี้ผมเซงมากอยากถามพี่ๆว่า
1.ผมยังควรคบกับฟอร์ดได้อีกมั้ย?
2.ถ้ายกเลิกใบจองแล้วไปจองรถคันอื่นได้มั้ย?
3.ถ้าไปจองcity นี่กี่เดือนได้หรอครับ?

ขอบคุณมากนะครับ :)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: Ford Daily!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 23:40:38 »
ปัจจุบันคนที่รอนานกว่าคุณก็มีเยอะครับ ยิ่งไปจองซิตี้ยิ่งนานแล้วแต่นะ  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 23:49:06 »
 ใช่โชว์รูมสุขุมวิท 62 หรือเปล่าครับที่นั้นนี่สุดยอดครับ... :-\ :-\

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 23:49:48 »
ฟอร์ดมันไม่น่าคบแล้วอะครับ ก็แล้วแต่นะครับ จะไปจองซิตี้ก็ต้องทำใจการรอรถนะครับมันได้ช้าแน่ๆ เพราะเหลือเวลาแค่เดือนเดียวคนมันก็ยิ่งรีบๆไปจองกันในช่วงโค้งสุดท้าย ::)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 23:51:38 »
ลองชั่งใจดูครับ ว่าชอบอันไหนมากกว่ากัน แล้วรีบตัดสินใจ ถ้าคิดจะเอาเงินคืนภาษี 1 แสน มาก่อนมีสิทธิ์ก่อน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 00:01:26 »
ถ้าจะเอา B segmentแล้วต้องทนต้องรอไรแบบนั้นไม่คุ้มแล้วครับเสียเวลาเสียอารม รอรุ่นใหม่ๆเลยครับ ปีหน้ามาใหม่เยอะอยู่ครับ b segment

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 00:09:45 »
ช่วงนี้กระแสลบ Ford เยอะจริงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 00:14:56 »
จอง City ตอนนี้ได้ราวๆ พค.-มิย. ครับ (หรือนานกว่านั้น)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 00:39:59 »
มันเกี่ยวอะไรกับ ฟอร์ดอะครับ  ผมว่าอย่าตามน้ำดีกว่าครับ อันนี้มันปัญหามาจากเซลนี่นา

ทียี่ห้ออื่น ศูนย์บริการแย่.....  ศูนย์ห่วย เปลี่ยนศูนย์
ศูนย์ฟอร์ด บริการแย่.....  ฟอร์ดห่วย เปลี่ยนยี่ห้อ

อันนี้ผมว่ามันก็เกินไปนะครับ

แต่เฟียสต้า ซื้อมา โอกาสเจอปัญหาก็เยอะ ไปซื้ออย่างอื่นเถอะครับ *-*

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:00:36 »
กรุณาแจ้งรายละเอียดให้หมดด้วยนะครับ
ศูนย์ไหน เซลล์ที่รับเรื่องคือใคร
ถ้าไม่ถูกใจ ก็เปลี่ยนศูนย์ก็ได้

เรื่องการผลัดวันประกันพรุ่งของเซลล์ตอนนี้
เป็นกันทุกยี่ห้อที่ขายดี เพื่อเอาสิทธิ์รถคันแรกครับ

ลองไปดูสวิฟท์ ซิตี้ หรือแม้แต่วีออส สับขาหลอกกันสุดๆ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:16:13 »
มันเกี่ยวอะไรกับ ฟอร์ดอะครับ  ผมว่าอย่าตามน้ำดีกว่าครับ อันนี้มันปัญหามาจากเซลนี่นา

ทียี่ห้ออื่น ศูนย์บริการแย่.....  ศูนย์ห่วย เปลี่ยนศูนย์
ศูนย์ฟอร์ด บริการแย่.....  ฟอร์ดห่วย เปลี่ยนยี่ห้อ

แต่เฟียสต้า ซื้อมา โอกาสเจอปัญหาก็เยอะ ไปซื้ออย่างอื่นเถอะครับ *-*

+1 ตามนี้,,, เท่าที่อ่านดู, ปัญหา ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับตัวรถเลยนะคับ
....ปัญหาข้างต้น,,, เกิดจากเซลส์ และศูนย์บริการมากกว่า

ออฟไลน์ Khanintakarn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:03:24 »

+1 ตามนี้,,, เท่าที่อ่านดู, ปัญหา ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับตัวรถเลยนะคับ
....ปัญหาข้างต้น,,, เกิดจากเซลส์ และศูนย์บริการมากกว่า
อืมขอโทดครับผมอาจจาตั้งหัวข้อไม่ชัดเจน  :'(

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:27:45 »
ผิดที่คนจองครับ

ทำเรื่องไม่เคลียเอง

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 10:24:21 »
จองบริโอ ได้รถทันทีครับ (พี่เมียจองบริโอและมิราจ ตอนนี้เซลบริโอโทรมาตามแล้ว แต่ตอนนี้เกิดอยากได้ amaze แทนครับ)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:31:44 »
55555 ไปซื้อยี่ห้ออื่นก้ดีคับแต่ผมบอกไม่ได้นะว่าจะเปนยี่ห้อไหน เพราะก้รอนานหมด แต่จากที่ผมมีข้อมูลมาคับ ผมว่ารถฟอร์ดเปนรถที่ดูดีมากๆน่าใช้ เรนเจอใหม่นี่น่าใช้สุดๆแค่พอเอาเข้าจิงๆกับมีปันหาเยอะอยุ่เหมือนกันคับ บริษัทพ่อผมเปน supplier ให้ฟอร์ดพอจะได้ข้อมูลมาว่าเค้าตั้งโรงงานในไทยเพื่อส่งออกรถมากกว่า เพราะฉะนั้นคนไทยที่ซื้อรอไปนานๆคับ ผมว่าผู้บริหารของเค้ามีนโยบายแปลกๆเยอะคับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 15:30:33 »
ขึ้นอยู่กับศูนย์ครับ  เปลี่ยนศูนย์ด่วนเลย
ถ้าลำบากใจมากๆก็เปลี่ยนยี่ห้อไปเลยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 21:09:28 »
อยากได้รถเร็ว ต้องโทรหาทุกศูนย์เลยครับ โดยเฉพาะย่านชานเมืองหน่อย
ศูนย์ส่วนใหญ่จะอ้างว่า สีมาไม่ตรงบ้างหล่ะ รุ่นไม่ตรงมั้งหล่ะ เพราะฉนั้นโทรถามครับ
ผมจองตอนนั้นไป2เดือนโดนอ้างโน่นนี่สารพัด โทรไปถามแถวชานเมืองที่นึงมีรถเลย ก็ไปรับเดี้ยวนั้นเลย
ส่วนcityนั้นคนรู้จักผมจองเดือนเดียวเองอ่ะได้รถและ แต่ผมไม่ได้ถามรายละเอียดเขานะครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:31:50 »
ไม่ได้กี่ยวอะไรกับฟอร์ดเลยครับ  จั่วหัวเกินเลยไปนิด

ตามกฎเกณฑ์ของการขอคืนภาษี ผู้ครอบครองต้องมีอายุเกิน....โดยกติกาที่ว่าไว้ ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับวันจองรถนี่ครับ?
ตอนนี้รถยังไม่ได้ คุณก็ยังไม่ได้ครอบครองอะไร

จองรถแล้วไปยื่นขอใช้สิทธิ  ได้รถแล้ว จดทะเบียนเสร็จ จึงไปแจ้งขอรับภาษีคืน...วันจองมีผลแค่ จองก่อน 31 ธันวา เท่านั้นเองครับ เรื่องอื่น วันจองไม่เกี่ยว

ปล. ดูจากหัวข้อดูเหมือนจะทัศนคติลบต่อแบรนด์แล้ว เปลี่ยนยี่ห้อ อาจทำให้มีความสุขมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 13:54:04 »
เหมือนกรณีของลุงผมเลย fiesta 1.5 S
เซลล์บอกจองไปก่อน ค่อยเปลี่ยนชื่อทีหลัง
แต่กรณีของลุงผมเจ๋งตรงที่ ได้รถเลยภายใน 6 วัน มีรถอยู่แล้ว แค่รอแต่ง รอฤกษ์
และที่โชคดีกว่านั้นคือ ได้เปลี่ยนชื่อในใบจองโดยที่เซลล์ไม่เรื่องมาก 55
ลืมบอก ศูนย์ขอนแก่นครับ