ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเลือกรถของคุณพ่อบ้าน  (อ่าน 4756 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
สอบถามการเลือกรถของคุณพ่อบ้าน
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 14:05:30 »
พอมีครอบครัวภาระต่างๆก็ตามมา หมายถึงทั้งการเงินและสัมภาระครับ จากเดิมที่เคยขับรถที่ตัวเองชอบ ขับดี เล็กช่างมัน แต่พอมีครอบครัวต้องขยับขยาย อยากทราบว่าตั้งแต่มีครอบครัวจนลูกโต(1คน) ช่วงเวลาไหนของต้องการพื้นที่ขนสัมภาระมากที่สุดครับ เช่น ตอนลูก2ขวบ หรือโตแล้ว แล้วคุณพ่อบ้านเลือกใช้รถsegmentไหน รุ่นไหนกันบ้างครับ D-Seg หรือ PPV หรือ SUVครับ   กำลังวางแผนครับว่าต้องขยับไปsegmentใหญ่ขึ้นหรือไม่ เมื่อไหร่

ออฟไลน์ Winmax

Re: สอบถามการเลือกรถของคุณพ่อบ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 14:17:20 »
เด็ก 8 ขวบครับ เพราะยังต้องใช้รถเข็นเด็กอยู่
สำหรับผม ppv มองข้ามไปเลยครับ ผมเคยไปลองนำรถเข็นไปดูทั้งครอบครัวเลย
ยกรถวางท้ายรถ ทุกยี่ห้อ สุดท้าย เบาะแถวสาม ไม่ต้องใช้
ใช้รถเก๋งครับ จะขนาดไหนก็ได้ ไม่เกี่ยง
แต่จะเลือกให้เข้ากับการใช้งานของผมให้ได้มากที่สุด

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: สอบถามการเลือกรถของคุณพ่อบ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 14:38:08 »
ประมาณสองถึงห้าขวบครับ

รถเข็น carseat  กระเป๋าใส่นมผสมนม ผ้าอ้อม เสื้อผ้าเพื่อเปลี่ยน

ตอนนั้นเปลี่ยนจาก C Segment มา SUV

พอเด็กไม่ต้องใช้ Carseat กับรถเข็น กินนมกล่องได้ ก็สบายตัว

ตอนนี้ลูกสอง เก้ากับเจ็ด กำลังมอง ไม่ Alphard ก็ Kia ตัวใหม่ เพราะเด็กชอบหลับ หลังกลับจากโรงเรียน หรือ ระหว่างเที่ยวต่างจังหวัด เลยอยากหารถสบายให้เค้า

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 14:45:00 »
ตัวเล็กตอนนี้5ขวบแล้วครับ แต่ซื้อตั้งแต่เขา2ขวบกว่าๆ พอจะเข้ารร.เลยต้องหารถใว้ให้แฟนรับส่ง

ของผมรถครอบครัวให้คะแนนความปลอดภัยมากสุด รองลงมาคือขนาด อันดับสามคือราคา หลังจากนั้นก็เรื่องศูนย์ บลาๆ
ที่สำคัญภรรยาโอเค เพราะภรรยาจะใช้งานเป็นหลัก สุดท้ายมาตกที่ forester เพราะได้คะแนนความปลอดภัยมากที่สุด และได้คะแนนขนาดสูสีกับCRV

ใช้มา3ปีแล้วภรรยาแฮปปี้ดี ผมก็แฮปปี้เวลาได้ขับเดินทางไกล ตอนนี้ภรรยาผมกลายเป็นซูบี้แฟนเกิร์ลไปเลย เห็นนางไปเดินวนๆเลอวอร์ค ประจำเวลาเอารถเข้าเช็คระยะ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 14:54:13 »
ถ้าในการใช้ชีวิตประจำวัน ไปแค่พ่อแม่ลูก จะ Eco - B - C  - D - PPV/SUV ผมว่า ไปได้หมดแหละ   ตอนเล็ก ๆ carseat  อาจอยุ๋เบาะหน้า  พอโตหน่อย ก็ไปอยู่เบาะหลัง 

แต่ความรู้สึกเริ่มอยากได้รถใหญ่ขึ้นมันมาตอนเด็กเริ่มโตคับ ตีซะว่า 10+ ขวบ เวลาจะไปเที่ยว ไปตจว แล้วมีปู่ย่าตายาย หรือญาติ ๆ ไปด้วยเนี่ย คันเดียวมันนั่งไม่พอ  ต้องพวก 7 ที่นั่งนุ้นอะคับ  อย่าง Kia grand ก็น่าสน  ไปกันได้ทั้งบ้าน และไม่ดูเทอะทะแบบรถตู้
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 15:17:51 »
สมัยโสด = City
แต่งงาน = City
ลูกหนึ่ง = City
ส่งCityหมด ส่งบ้านหมด ปลอดหนี้อื่น =FTN
ผมไม่ชอบใช้เงินแบบตึงมือ ชอบสบายๆ เลยรอให้เคลียหนี้หมดก่อน

เลือก7ที่นั่งเพราะเดินทางเป็นครอบครัวใหญ่ 6-7 คนบ่อย แต่ไม่เอา innova เพราะไม่ชอบหน้าตา หาคันจริงลองนั่งก็ไม่ได้ ส่วนรถ7ที่นั่งเครื่อง 1.5 ทางบ้านคัดค้านเลยตกไป เลือกFTN เพราะชอบหน้าตาทั้งนอก-ใน ความทนทาน ราคาขายต่อ

จริงอยู่ที่บ้านมีรถหลายคัน แต่เวลาไปเที่ยว หรือเดินทางไกลก็มารวมกันอยู่ดี

ผมคงจบแล้วไม่เปลี่ยนแล้ว
ใช้ไปยาวๆยันลูกเรียนจบแหละครับ

แต่สมมุติ ธุรกิจเสริมไปได้สวย อาจใช้รถเล็ก 5 ประตูพับเบาะดี ขนของจุ + เวลไฟ แทนในอีก 4-5 ปีนี้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ ผบ. อย่างเดียวครับ  8)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 16:10:46 »
ผมขยับจาก jazz ไป CX5 ครับ
ขนของเยอะสุดตอนอายุ 1-2 ขวบครับ (ตอนนี้ 3 ขวบครึ่ง)

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 16:27:54 »
ผมใช้ vios แฟนใช้ CIVIC พอมีลูกสัก 1 ขวบ ของเยอะขึ้น และแฟนต้องนั่งหลังกับลูกตลอด เลยขยับมาเป็น Camry ตัวใหม่ครับ

ผมกบแฟนไม่ชอบรถ SUV เลยมา D-seg ก็ตอบโจทย์ เพราะกะมีลูกคนเดียว ภรรยานั่งหลังสบาย ท้ายรถเก็บสัมภาระได้เยอะดีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 18:07:34 »
ตอนลูกเล็กๆ ใช้ FD อยู่ครับ เพราะใช้มาตั้งแต่ก่อนมีลูก ของแน่นรถมาก ไปไหนที 55555 ใครผ่านจุดนี้มาแล้ว น่าจะทราบดี

พอลูกได้ 2-3 ขวบ เลยตัดสินใจเปลี่ยนไป Freed แทน ตอนแรกก็ไม่ค่อยชอบ การขับขี่อะไรก็ไม่ดี ถ้าเทียบกับ FD แต่ต้องยอมรับจริงๆ ว่าการใช้งาน มันดีกว่ามาก แค่ ประตูสไลด์ ก้กินขาดแล้ว สะดวกมากๆ หมดปัญหาเรื่องลูกเปิดประตูไปชนอะไรด้วย เข้าออกสะดวก ลูกเมีย ไม่ต้องเปิด-ปิดเองเลย ผมจัดการให้หมด หลังคาสูง โปร่ง ไม่อึดอัด ใส่ของก้ได้มากกว่า

ตอนนี้เลยแนะนำใครก็ตามที่คิดจะมีลูก มีลูกเล็ก และคิดจะเปลี่ยนรถ ให้หารถประเภทนี้ไว้

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 18:54:45 »
ผมใช้ BMW E30 Coupe ภรรยาใช้ Toyota corolla พอมีลูกคนแรกของเยอะมากๆและต้องไปต่างจังหวัดบ่อยๆใช้ Toyota ขับแซงลำบากบรรทุกหนักรถอืด พอมีลูกคนที่ 2 เลยต้องหารถที่บรรทุกของได้มากๆ คุยกันก็เลยมาลงที่ Volvo 850 Wagon เป็นรถมือสองแต่เจ้าของเก่าดูแลมาดีมากเราใช้เป็นรถหลักสำหรับไปต่างจังหวัดบรรทุกของได้เยอะเร่งแซงได้ทันใจและปรับเบาะราบให้ลูกๆนอนได้ ใช้มา 5 ปี พอดีไปเดินที่เซนทรัล Volvo มาออกบูทเลยเข้าไปดูรถรุ่น V60 เซลล์ชวนให้ไปลองขับพอดีที่ศูนย์จะจัดทริปให้ขับไปเขาใหญ่ไปเช้ากลับเย็นให้ลูกค้าได้ลองใช้ระบบต่างๆของรถให้เราขับเองทั้งวัน พอกลับมาที่ศูนย์ภรรยาก็ให้ซื้อรถเลยวันนั้น เพราะระบบความปลอดภัยต่างๆที่ให้มาดีมาก 850 คันเก่า ตอนนี้ก็ใช้เจ้า V60 ตอนนี้ก็ใช้ V60 เป็นหลักเวลาไปต่างจังหวัดครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Tiny

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 20:50:23 »
ผมใช้ BMW E30 Coupe ภรรยาใช้ Toyota corolla พอมีลูกคนแรกของเยอะมากๆและต้องไปต่างจังหวัดบ่อยๆใช้ Toyota ขับแซงลำบากบรรทุกหนักรถอืด พอมีลูกคนที่ 2 เลยต้องหารถที่บรรทุกของได้มากๆ คุยกันก็เลยมาลงที่ Volvo 850 Wagon เป็นรถมือสองแต่เจ้าของเก่าดูแลมาดีมากเราใช้เป็นรถหลักสำหรับไปต่างจังหวัดบรรทุกของได้เยอะเร่งแซงได้ทันใจและปรับเบาะราบให้ลูกๆนอนได้ ใช้มา 5 ปี พอดีไปเดินที่เซนทรัล Volvo มาออกบูทเลยเข้าไปดูรถรุ่น V60 เซลล์ชวนให้ไปลองขับพอดีที่ศูนย์จะจัดทริปให้ขับไปเขาใหญ่ไปเช้ากลับเย็นให้ลูกค้าได้ลองใช้ระบบต่างๆของรถให้เราขับเองทั้งวัน พอกลับมาที่ศูนย์ภรรยาก็ให้ซื้อรถเลยวันนั้น เพราะระบบความปลอดภัยต่างๆที่ให้มาดีมาก 850 คันเก่า ตอนนี้ก็ใช้เจ้า V60 ตอนนี้ก็ใช้ V60 เป็นหลักเวลาไปต่างจังหวัดครับ

ใช้ Volvo จุกจิกไหมคับ แล้วค่าซ่อมแพงไหม อย่าง Volvo 850 Wagon ซื้อมือสองมาต้องซ่อมเยอะไหม แล้ว V60 นี่ปีไหนหรอ พอดีตอนนี้สนใจ Volvo s80 หน่ะคับ

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 21:25:04 »
crv ครับ  ช่วงล่างนุ่ม  ขับสบาย   อเนกประสงค   ตัวรถไม่ยาวเหมือน เก๋ง D segment  ทำให้ขับในเมืองคล่องตัวดีครับ   แต่ถ้าขับเร็ว ชอบมุด เข้าโค้งแรง แนะนำ เก๋ง d segment ครับ  นิ่งกว่า  ไม่โคลง   ส่วน ppv ผมว่าขับเหนื่อยครับ  ทั้งในเมืองและทางไกล  ช่วงล่างโคลง  กระเด้ง   ตัวรถใหญ่ ยาว สูง ขับในเมืองลำบากนิดนึงครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 22:32:42 »

ใช้ Volvo จุกจิกไหมคับ แล้วค่าซ่อมแพงไหม อย่าง Volvo 850 Wagon ซื้อมือสองมาต้องซ่อมเยอะไหม แล้ว V60 นี่ปีไหนหรอ พอดีตอนนี้สนใจ Volvo s80 หน่ะคับ

ก่อนซื้อ 850 ผมศึกษาหาข้อมูลมามากพอสมควรพอจะรู้จุดอ่อนข้อควรระวังของรุ่นนี้ เช่นปัญหาน้ำจากหม้อน้ำมักจะรั่วเข้าไปในเกียร์เนื่องจากมีกานเอาท่อน้ำมันเกียร์ไปวนในหม้อน้ำใช้ไปนานนานท่อน้ำมันก็ปริแตกทำให้น้ำเข้าเกียร์ วิธีแก้ก็แยกออลย์เกียร์ออมาก็จบ ต่อมาก็ชิ้นส่วนภายในกรอบแตกตามอายุเนื่องจากถูกกฎหมายสิ่งแวดล้อมบังคับให้ใช้วัสดุรีไซเคิลอันนี้ต้องหาของสภาพดีๆจากญี่ปุ่นมาเปลี่ยน สำหรับผม 850 ไม่ค่อยจุกจิกเพราะได้มาในสภาพดีแต่ตอนนั้นซื้อมาค่านข้างแพงกว่าราคาตลาดพอสมควร
V60 ปี 2013 ครับ
S80 แนะนำตัว D4 ปี 2016 แรงและประหยัดน้ำมัน option เรื่องระบบความปลอดภัยจัดเต็มที่ครับ
Volvo V60

ออฟไลน์ Tiny

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 22:54:10 »

ก่อนซื้อ 850 ผมศึกษาหาข้อมูลมามากพอสมควรพอจะรู้จุดอ่อนข้อควรระวังของรุ่นนี้ เช่นปัญหาน้ำจากหม้อน้ำมักจะรั่วเข้าไปในเกียร์เนื่องจากมีกานเอาท่อน้ำมันเกียร์ไปวนในหม้อน้ำใช้ไปนานนานท่อน้ำมันก็ปริแตกทำให้น้ำเข้าเกียร์ วิธีแก้ก็แยกออลย์เกียร์ออมาก็จบ ต่อมาก็ชิ้นส่วนภายในกรอบแตกตามอายุเนื่องจากถูกกฎหมายสิ่งแวดล้อมบังคับให้ใช้วัสดุรีไซเคิลอันนี้ต้องหาของสภาพดีๆจากญี่ปุ่นมาเปลี่ยน สำหรับผม 850 ไม่ค่อยจุกจิกเพราะได้มาในสภาพดีแต่ตอนนั้นซื้อมาค่านข้างแพงกว่าราคาตลาดพอสมควร
S80 แนะนำตัว D4 ปี 2016 แรงและประหยัดน้ำมัน option เรื่องระบบความปลอดภัยจัดเต็มที่ครับ

คงมีงบแค่ s80 D5 ปี 2008-2009 พอไหวไหมคับตัวนี้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 22:57:41 »
สำหรับผมเด็กเล็กใช้พื้นที่เก็บของมากสุด
แค่รถเข็น full size ก็เต็มกระโปรงหลังแล้ว
เพื่อนๆที่ใช้รถเข็น ตัวใหญ่ กับรถเก๋งเจอปัญหาทุกคน
เวลาไปเที่ยวตจวที ไหนจะเครื่องนึ่งขวดนม อุปกรณ์การกิน เสื้อผ้า ผ้าอ้อม คาร์ซีท กระเป๋าเสื้อผ้า ยัดรถเก๋งไม่ลง

ผมใช้ crv ตั้งแต่แรกจนตอนนี้ลูก 5 ขวบ รถเข็น full size กระเป๋าเดินทาง 28” 3 ใบ กระเป๋าของเล่น 1 เต็มท้ายรถพอดี
ที่เกลือไว้เบาะข้างคนขับ เที่ยว เชียงใหม่ยาว 10 วันครับ

ตอนนี้โตขึ้นสัมภาระลดลง ว่าจะไม่เอารถเข็นไปละ เพราะเที่ยวสบายๆ ง่วงก็นอน รร ก่อน ตื่นค่อยออกเที่ยว

พอดีผมขายคาร์ซีท มีโอกาสติดตั้งคุยกับลูกค้ามากมาย แค่ไปซื้อของเด็กในงาน ก็ขนกลับกันไม่หมดละครับ
บางทีก็ต้องส่งของไปให้ที่บ้านลูกค้าแทน

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 23:27:48 »
รถพ่อบ้าน ของผมคือแบบนี้ ขนของได้มากกว่ารถเก๋ง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 00:15:30 »

คงมีงบแค่ s80 D5 ปี 2008-2009 พอไหวไหมคับตัวนี้

S80 D5 เครื่อง 5 สูบ 2.4 ทนมาก แต่อะไหล่มือสองจากญี่ปุ่นไม่มีต้องเบิกศูนย์เป็นหลักครับ
Volvo V60

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 01:15:15 »
สำหรับผมเด็กเล็กใช้พื้นที่เก็บของมากสุด
แค่รถเข็น full size ก็เต็มกระโปรงหลังแล้ว
เพื่อนๆที่ใช้รถเข็น ตัวใหญ่ กับรถเก๋งเจอปัญหาทุกคน
เวลาไปเที่ยวตจวที ไหนจะเครื่องนึ่งขวดนม อุปกรณ์การกิน เสื้อผ้า ผ้าอ้อม คาร์ซีท กระเป๋าเสื้อผ้า ยัดรถเก๋งไม่ลง

ผมใช้ crv ตั้งแต่แรกจนตอนนี้ลูก 5 ขวบ รถเข็น full size กระเป๋าเดินทาง 28” 3 ใบ กระเป๋าของเล่น 1 เต็มท้ายรถพอดี
ที่เกลือไว้เบาะข้างคนขับ เที่ยว เชียงใหม่ยาว 10 วันครับ

ตอนนี้โตขึ้นสัมภาระลดลง ว่าจะไม่เอารถเข็นไปละ เพราะเที่ยวสบายๆ ง่วงก็นอน รร ก่อน ตื่นค่อยออกเที่ยว

พอดีผมขายคาร์ซีท มีโอกาสติดตั้งคุยกับลูกค้ามากมาย แค่ไปซื้อของเด็กในงาน ก็ขนกลับกันไม่หมดละครับ
บางทีก็ต้องส่งของไปให้ที่บ้านลูกค้าแทน

เห็นด้วยครับ
ตอนเป็นเด็กเล็กต้องขนของเยอะมาก ตอนนั้นผมใช้ Yaris 1.5 กับ March ขนของจนแน่นเลยครับ
พอลูก 2 ขวบ เปลี่ยนไปใช้ Ford Ranger 4 ประตู เอาของใส่กล่องไปไว้กระบะหลัง ก็สบายขึ้น แต่พอลูกโตขึ้นจน 7-8 ขวบ จะเปลี่ยนที่นั่งจากคาร์ซีตเป็นบูสเตอร์ซีต ลูกนั่งหลังชัน เวลาหลับก็คอพับเพราะเบาะหลังปรับเอนไม่ได้
ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้ Terra เบาะแถวสองปรับเอนได้ ขนสัมภาระได้เหลือๆ เพราะมีกันแค่ 3 คนครับ

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 08:13:56 »
ของผมปัจจุบันลูก1กำลังจะมีคนที่2 ปัจจุบันคนโตอายุ2ขวบ3เดือน....อดีตผมใช้vios ช่วงที่ขนของเยอะสุดคือช่วงแรกเกิดถึง1ปี มีรถเข็น กระเป๋าปั๊มนม กระเป๋าใส่เครื่องใช้เด็ก กระเป๋าคุณภรรยา มีคาร์ซีทอีก viosก็ยังเอาอยู่ครับสบายๆ...ตอนนั้นยังไม่มีความจำเป็นต้องซื้อรถที่ใหญ่ขึ้น พอเริ่มมีคนที่2 วิออสไม่พอเพราะมีจ้างพี่เลี้ยงเด็กมาเพิ่มอีก ตอนนี้เลยซื้อรถ7ที่นั่งไปเมื่อปลายปีที่ผ่านมาครับ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 08:26:20 »
ถ้าครอบครับผม ผมรู้สึกว่า 0-6 ขวบ ของจะเยอะช่วงนี้น่ะครับ
ีรายละเอียดของๆเด็กจะไม่หนีกันมากครับ กระเป๋าเด็ก คาร์ซีท รถเข็น จิปาถะอื่นๆ
บางครอบครัวอาจพกที่นึ่งหรืออะไรไปอีก แล้วแต่แนวเลย
ประเด็นอีกอย่างที่อยากให้คิดครับ
เด็กบางคนติดหมอน ติดผ้าห่ม ติดตุ๊กตา แบบไม่เอาไปนอนไม่ได้อะไรทำนองนี้
คราวนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับขนาดของๆพวกนี้ด้วยครับว่าใหญ่รึเปล่า
หลานผมไปต่างจังหวัด ต้องพกตุ๊กตาหมีตัวเท่าหลานไปด้วยอ่ะครับ ต้องพกไปทั้งพ่อหมีแม่หมีด้วยน่ะ ถึงจะยอม :-X :-X
มีลูกแล้วเวลาเดินทางอาจเหนื่อยหน่อยเวลาขนของครับ
แต่มีเด็กเล็กๆไปด้วย มันจะทำให้ทริปนั้นมีความสุขเพิ่มมากขึ้นน่ะผมว่า
ลืมบอกไปผม ใช้ GE แล้วขยับไป CR-V ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2020, 14:56:39 โดย Ao_Chosi »

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 11:39:03 »
เมื่อ16ปีที่แล้ว
พอรู้ว่าภรรยาท้องผมเปลี่ยนกระบะ 4 ประตูโฟร์วิลยกเพิ่ม4นิ้ว เป็น opel omega caravan
ใหญ่ยาวขนได้ทุกอย่าง ตั้งแต่ชิ้นเล็กๆจนถึงเตียงสามฟุตพร้อมที่นอน ส่วนของใช้เด็กอ่อน, เก้าอี้, กระเป๋า เป็นเรื่องสิวๆ และใช้มาจนถึงปัจจุบัน
ส่วนรถที่ชอบก็แอบภรรยาซื้อตอนลูก 2 ขวบ เก็บๆซุกๆไว้อีก 2 ปีจึงเอาออกมาเซอร์ไพรส์นาง ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่เช่นกัน

เรื่องรถกับภรรยา ผมมักจะอ่านใจเธอออกและเธอก็จะรู้ความต้องการของผมในการซื้อ,แต่ง และใช้รถทุกคัน
เพราะนางเห็นสันดานการใช้รถผมมาตั้งแต่สมัยเรียน....เรื่องขักหูขัดตากันเลยน้อยมากๆๆๆครับ
love me love my car

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 15:52:10 »
ส่วนตัวขับเองอะไรก็ได้ ใช้แจ็ซสลับกับมอไซค์...
ของภรรยาและลูกวิ่งรับส่งทุกวัน 7-80 โลก็เน้นให้เขาขับได้สบายและชอบ และเลือกที่ปลอดภัยที่สุดเท่าที่กำลังทรัพย์จะอำนวย...เลยได้ suv คันเล็กๆสเป็คเน้นความปลอดภัย การขนของปกติก็ไม่ติดขัดแต่ถ้าต้องไปต่างจังหวัดก็มีกล่องบนหลังคา 500 ลิตรขนได้เต็มที่ครับ

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 10:59:11 »
ผมว่ามันก็แล้วแต่คนอีกอ่ะครับ เช่น เผื่อแผ่สมาชิกในบ้านแค่ไหน คนสูงอายุมั้ย เด็กเยอะขนาดไหน ขนของบ่อยมั้ย
ยกตัวอย่างตัวเอง ตอนนี้ใช้ Jazz GD แต่ปัจจุบันแฟนใช้อย่างเดียว เรามาขี่มอฯไซค์ และมีลูกสองขวบครึ่ง บวกพี่เลี้ยงอีกหนึ่ง
เลยทำให้ติดใจรถที่ขนของ จุของได้มากไปโดยปริยาย ต้องพับเบาะได้ราบเท่านั้น เพราะมีขนของไปขายบ้างแล้วแต่โอกาส
บวกกับเป็นคนที่ซื้อเฟอร์นิเจอร์ของอิเกียเป็นประจำ แล้วขนกลับบ้านเพื่อประกอบของเอง เลยต้องมีพื้นฐานคือใส่ของใหญ่ได้
ส่วนเรื่องพลกำลังเครื่องยนต์เป็นปัจจัยรอง เพราะออกตจว.ต่อปีไม่ถึง 5 ครั้ง ไปแบบเรื่อยๆ อย่างเดียว

จริงๆ ก็มี CX-5 XDL 2014 ของที่บ้านอีกคัน ใช้งานดีเลย ขนของได้เหมือนกัน แต่ไปๆมาๆ อาจจะน้อยกว่า Jazz ด้วยซ้ำ ในบางโอกาส

สรุปตอนนี้จอง Suzuki XL7 ไปแล้ว ด้วยเหตุผลข้างบน บวกกับสมาชิกที่บ้านมีหลายคน แต่ไม่ได้ไปด้วยกันบ่อย เลยเผื่อเหลือเผื่อขาดไป