ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊ครถเก๋ง ที่เพิ่งเปิดตัว Caribbean fin RR , Profender Fit Z  (อ่าน 9587 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
โช๊ครถเก๋ง ที่เพิ่งเปิดตัว Caribbean fin RR  ,  Profender Fit Z   

มีพี่ๆท่านได้ เคยใช้บ้างยังครับ  สำหรับ เรทราคา  21,xxx - 3x,xxx
เป็นไงกันบ้าง 

คิดว่าฟิลลิ่ง ความนุ่ม ช่วงความเร็วต่ำ  พอจะ ไกล้ๆกับ Tein Street Advance Z ได้ไหมครับ 

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: โช๊ครถเก๋ง ที่เพิ่งเปิดตัว Caribbean fin RR , Profender Fit Z
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 09:01:10 »
พวกนี้ ต้องดูกันยาวๆ เรื่องความทนทาน ปัญหาจุกจิก ด้วยนะครับ

เคยเห็นบางยี่ห้อที่ฮิตๆ ใส่เสร็จเสียงดัง แก้แล้ว แก้อีก กระทั่งวิ่งไป สนญ แก้ หลายครั้งก็ไม่ค่อยอยากจะจบเลยครับ

ในขณะที่ Tein ของโบราณ Twin Tube ผลิตจีน .. แต่ติดเสร็จก็ยาวไปยัน O/H นะ

.............

Profender ความทนทาน น่าจะโอเค ดังจากโช้คกระบะ ไม่มีใครบ่น แต่ในกระบะ ในรถตู้ ที่เค้าว่า นิ่ม ผมนั่งคันไหน ไม่เห็นมันนิ่มสักคัน เทียบกับ Pro comp ตัวถูกสุด ที่เคยใส่ Triton ปลัดขิก นะ

ส่วนอีกยี่ห้อ ยังไม่มีข้อมูลครับ

Re: โช๊ครถเก๋ง ที่เพิ่งเปิดตัว Caribbean fin RR , Profender Fit Z
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 09:11:13 »
พวกนี้ ต้องดูกันยาวๆ เรื่องความทนทาน ปัญหาจุกจิก ด้วยนะครับ

เคยเห็นบางยี่ห้อที่ฮิตๆ ใส่เสร็จเสียงดัง แก้แล้ว แก้อีก กระทั่งวิ่งไป สนญ แก้ หลายครั้งก็ไม่ค่อยอยากจะจบเลยครับ

ในขณะที่ Tein ของโบราณ Twin Tube ผลิตจีน .. แต่ติดเสร็จก็ยาวไปยัน O/H นะ

นั่นสิ ที่ผมคิดๆไว้  ใจก็อยากไป Tein ให้จบๆไปเลย เบื่อความดัง ความลั่น มันนี่หละ เคยไป H Drive ครั้งนึง  ใส่ได้ 1 ปี มันดีดๆเด้งๆ  เลยจับทำเดิมซะเลย  แต่ ปัจจุบัน ตอนนี้ อยากกลับมาสตรัทอีก   

คุณพี่ เด็กบูรพา ติดตั้ง Tein กับเจ้าไหนหรอคับ 

ร้าน Auto Add..... แถวตลิ่งชันที่พี่ไป เซ็ทอัพ สปริงโหลดมา ถือว่า ทำงานดีตอบโจท์ ฟิลลิ่งการขับพี่ไหมครับ  เต็ม 10 ให้เท่าไรกับฝีมือ
Profender ความทนทาน น่าจะโอเค ดังจากโช้คกระบะ ไม่มีใครบ่น แต่ในกระบะ ในรถตู้ ที่เค้าว่า นิ่ม ผมนั่งคันไหน ไม่เห็นมันนิ่มสักคัน เทียบกับ Pro comp ตัวถูกสุด ที่เคยใส่ Triton ปลัดขิก นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2021, 09:27:46 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ basbetterbetter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 10:06:20 »
Fit Z อยากลองเหมือนกัน เห็นคุยว่าดีที่สุดในประเทศ  Profender ส่งมาได้นะจ๊ะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 10:31:30 »
โช๊คแพงขนาดนี้ ต้องใส่แล้ว จบ...นะครับ
ทางที่ดีคือไปลองก่อน (ไม่แน่ใจเค้ามีให้ลองที่ไหนบ้าง?)

ถ้าจะเอาเซฟตัวเอง เล่นยี่ห้อที่คนนิยม ปล่อยมือ2ไม่ยาก ไม่เจ็บเยอะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 10:34:45 »
ทำของ Yaris Cross มาขายบ้างก็ดีนะครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 11:53:19 »
Caribbean fin RR ขับแล้วรู้สึกนุ่มกำลังดี เหมาะสำหรับรถ Honda มากๆครับ ประสิทธิภาพในการขับ พอๆกับโช๊ค Tein Street Advance Z ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 12:46:48 »
Caribbean fin RR ขับแล้วรู้สึกนุ่มกำลังดี เหมาะสำหรับรถ Honda มากๆครับ ประสิทธิภาพในการขับ พอๆกับโช๊ค Tein Street Advance Z ครับ

อันนี้คุณพี่ใช้โช๊ครุ่นนี้อยู่เลยใช่ไหมครับ  ใช้กับรถรุ่นอะไรเอ่ย 
ฟิลลิ่งเป็นไงมั่งครับ ความเร็วต่ำ กลาง สูง

ผมขับเร็วนานๆ ที ไม่เน้นเท่าไร  เน้นความเร็วต่ำ ความเร็วกลางในเมือง ถนน เหี้..ๆ  โซน จรัญ บางพลัด แจ้งวัฒนะ รามอินทรา คลองสาน 
ไรเทือกนี้ 

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 14:11:44 »
กะรอดูเรื่องความทนนี่แหละ ปัญหาของโช็คปัจจุบันคือทำราคามาดีหมด แต่ ทนน้อยลงไปจริงๆ ไม่ถึงแสนโลนี่สปริงก้ล้าเฉย

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 14:15:15 »
ขอถามเสริมครับ

kayaba new sr กับ tein endurapro อันไหนน่าเล่นกว่าครับ

แล้วถ้าเสียอันไหนซ่อมง่ายกว่า เห็นว่า new sr ต้องส่งเคลมญี่ปุ่นหลายเดือน แต่tein ซ่อมในไทยได้เลย
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 14:46:29 »
กะรอดูเรื่องความทนนี่แหละ ปัญหาของโช็คปัจจุบันคือทำราคามาดีหมด แต่ ทนน้อยลงไปจริงๆ ไม่ถึงแสนโลนี่สปริงก้ล้าเฉย

ใช่เลยครับ อันนี้ก็น่าคิด

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 15:34:27 »
ของรถเก๋งเป็นไงไม่รู้แต่ของกระบะยี่ห้อนี้ผมเคยนั่งของรถเพื่อนใส่กับฟอร์จูนเนอร์เป็นตัวโมโนทูปตัวแรกๆ ใหม่ๆอาการรถดีพอกับใส่บิลสไตน์4ล้อเลยนุ่มหนึบคล้ายๆกันในราคาที่ถูกกว่าหลายพัน แต่ใช้ไปปีนึงสองหมื่นโลย้วยน้ำมันไม่ซึมแต่แกซรั่วต้องไปอัดแกซใหม่ พอไปอัดมาใหม่ๆก็ดีใช้แปบเดียวแกซหายอีกแล้ว  แต่บิลสไตล์ห้าหมื่นโลยังใกล้เคียงเดิม โปรเฟนเดอร์ผมว่าใหม่ๆใช้ดีแต่ความทนทานยังสู้แบรนด์นอกไม่ได้เทียบไม่ติดเลยครับ

ไม่รู้ของรถเก๋งจะเป็นยังไง ส่วนตัวราคาขนาดนี้คบเทอินหรือแบรนด์อื่นๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 21:45:15 »

นั่นสิ ที่ผมคิดๆไว้  ใจก็อยากไป Tein ให้จบๆไปเลย เบื่อความดัง ความลั่น มันนี่หละ เคยไป H Drive ครั้งนึง  ใส่ได้ 1 ปี มันดีดๆเด้งๆ  เลยจับทำเดิมซะเลย  แต่ ปัจจุบัน ตอนนี้ อยากกลับมาสตรัทอีก   

คุณพี่ เด็กบูรพา ติดตั้ง Tein กับเจ้าไหนหรอคับ 

ร้าน Auto Add..... แถวตลิ่งชันที่พี่ไป เซ็ทอัพ สปริงโหลดมา ถือว่า ทำงานดีตอบโจท์ ฟิลลิ่งการขับพี่ไหมครับ  เต็ม 10 ให้เท่าไรกับฝีมือ

Autoaddict นี่ รู้จักกับเจ้าของ ตั้งแต่สมัยเค้ายังเป็นนักศึกษา ยังไม่มีร้าน ผมวิ่งไปเอาไฟตัดหมอก civic fd แท้จากเค้าอยู่เลยอ่ะ .. เรื่องงาน เรื่องฝีมือการติดตั้ง การระมัดระวังรถ ใช้ได้นะครับ ช่างชำนาญพอสมควรเลยล่ะ

ATP ทั้ง CR-V / Pulsar ติดกับเค้า .. คัน Pulsar ไม่มีอะไร แต่คัน CR-V ติดเสร็จก็เอาไปตั้งศูนย์ ช่างตั้งศูนย์เรียกมาดู

1. น้อตยึดลูกหมากกันโคลงเกลียวรูด .. คือ ผมเพิ่งเปลี่ยนก่อนไปเปลี่ยนโช้ค ไม่เกิน 1 เดือนนะ ดังนั้น ไม่ต้องสงสัยว่า ฝีมือใคร

2. หมุดยึดสายเซนเซอร์ ABS หัก .. คือ หักผมไม่ว่า เพราะรถผมเก่า แต่ควรจะแจ้งผม หาเคเบิ้ลไทร์รัด แต่นี่ไม่แจ้ง ถ้าช่างศูนย์ล้อไม่แจ้ง ขับไปเซนเซอร์ขาด ผมก็เสียเงินอีกสิ

วันนั้น ช่างเก่า (ช่างเบิด) ทำล้อหลังไม่มีปัญหา แต่ช่างใหม่ ทำข้างหน้า งานเข้าเลย

คงไม่กลับไป ATP อีกแล้ว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2021, 08:03:52 »

Autoaddict นี่ รู้จักกับเจ้าของ ตั้งแต่สมัยเค้ายังเป็นนักศึกษา ยังไม่มีร้าน ผมวิ่งไปเอาไฟตัดหมอก civic fd แท้จากเค้าอยู่เลยอ่ะ .. เรื่องงาน เรื่องฝีมือการติดตั้ง การระมัดระวังรถ ใช้ได้นะครับ ช่างชำนาญพอสมควรเลยล่ะ

ATP ทั้ง CR-V / Pulsar ติดกับเค้า .. คัน Pulsar ไม่มีอะไร แต่คัน CR-V ติดเสร็จก็เอาไปตั้งศูนย์ ช่างตั้งศูนย์เรียกมาดู

1. น้อตยึดลูกหมากกันโคลงเกลียวรูด .. คือ ผมเพิ่งเปลี่ยนก่อนไปเปลี่ยนโช้ค ไม่เกิน 1 เดือนนะ ดังนั้น ไม่ต้องสงสัยว่า ฝีมือใคร

2. หมุดยึดสายเซนเซอร์ ABS หัก .. คือ หักผมไม่ว่า เพราะรถผมเก่า แต่ควรจะแจ้งผม หาเคเบิ้ลไทร์รัด แต่นี่ไม่แจ้ง ถ้าช่างศูนย์ล้อไม่แจ้ง ขับไปเซนเซอร์ขาด ผมก็เสียเงินอีกสิ

วันนั้น ช่างเก่า (ช่างเบิด) ทำล้อหลังไม่มีปัญหา แต่ช่างใหม่ ทำข้างหน้า งานเข้าเลย

คงไม่กลับไป ATP อีกแล้ว

ขอบคุณมากครับพี่ที่แบ่งปันประสบการณ์    แสดงว่ามั่นใจได้พอสมควร สำหรับ พี่ต้น Auto Addict  นี่น่าจะชำนาญ ปรับเซ็ทซีวิคแน่ๆ   

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2021, 08:19:44 »
ขอถามเสริมครับ

kayaba new sr กับ tein endurapro อันไหนน่าเล่นกว่าครับ

แล้วถ้าเสียอันไหนซ่อมง่ายกว่า เห็นว่า new sr ต้องส่งเคลมญี่ปุ่นหลายเดือน แต่tein ซ่อมในไทยได้เลย

เคยใช้ crv g4 ทั้งคู่ new sr แข็งกว่า เข้าโค้งได้ดีกว่า ซิ่งได้มากกว่า
Endurapro plus นุ่มกว่า เข้าโค้งได้ที่ความเร็วน้อยกว่า (รถเอียงมากกว่า) ปรับได้ดังใจเรา ผมขับปรับแข็ง แฟนขับปรับนุ่ม อายุการใช้งานตอนนี้ 6-7 หมื่นละครับ