ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋งวิ่งมา แสนหกหมื่นกิโล เติมน้ำมันเครื่อง เบอร์ 30 ได้ไหมคับ  (อ่าน 4351 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดี ได้ยินว่า รถเก่า ควรเติม น้ำมันเครื่อง เบอร์ 40 หรือ  50  จริงรึเปล่าครับ  แต่ถ้าผมจะเติม เบอร์ 30 จะเติมได้ไหม เห็นว่า เบอร์ 30 ประหยัดน้ำมันใช่รึเปล่าครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
เติม 30 แล้วถ้าน้ำมันเครื่องยังไม่หายก็ใช้ได้ครับ
แต่อยากให้ดูว่า recommendation ของศูนย์ใช้แบอร์ไหนนะครับ

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
มันไม่เกี่ยวว่าวิ่งมากี่แสนกิโล รถเครื่องดีเซล คอมม่อนเรล ที่บ้านผม วิ่งมา 5แสนกว่าโล ใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ เบอร์ 10W-30 เปลี่ยนทุกๆ 10,000 กม. วิ่งจนถึงระยะเปลี่ยนถ่าย  น้ำมันเครื่องก็ยังไม่หายไปไหน 
อีก2 คันเครื่องเบ็นซิน  คันนึง 190,000 โล  อีก คัน 260,000 ก็ยังใช้น้ำมันเบอร์ 30 ตามที่คู่มือแนะนำครับ

จะใช้เบอร์อะไร ให้ดูตามคู่มือรถครับ ถ้าใช้แล้วกินน้ำมันเครื่อง แปลว่าอาจจะมีการรั่วซึมของซีล หรือ เครื่องเริ่มหลวม ให้ไปแก้ที่ต้นเหตุ ใช้เบอร์หนืดขึ้นมันก็รั่วซึมอยู่ดี
และที่สำคัญผมยังไม่เห็นคู่มือรถยี่ห้อไหนระบุว่า วิ่งเกิน XXX,XXX กม แล้วให้ใช้ เบอร์ที่หนืดขึ้นสักเล่มครับ  :-\

ออฟไลน์ testmaster

เรื่องเบอร์ผมว่าขึ้นกันสไตล์การขับขี่ว่าขับโหดลากรอบบ่อยหรือปล่าวกดมิดประจำแล้วใช้เบอร์ 20 ก็คงไม่โอเคเท่าไหร กับอุณหภูมิภายนอกเป็นหลักครับ(ตรงนี่คู่มือจะบอก) เมืองไทย ก็ 30 หรือ 40 แต่ผมว่า 40 เถอะถ้าไม่ติดอะไรแนวโน้มมีแต่อากาศจะร้อนขึ้นเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าปัจจุบันใช้อยู่แล้วน้ำมันเครื่องไม่หาย โอเคครับ

แต่ไม่ใช่ว่าเบอร์เดียวกันแล้วใช้ได้ทุกยี่ห้อ ใช้ตัวที่ใช้ได้แล้วใช้ดี ก็ใช้ต่อไปครับ สบายใจกว่า ไม่ต้องมานั่งปวดหัวเลือกใหม่เรื่อยๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ถ้าน้ำมันเครื่องเริ่มพร่อง เครื่องเริ่มหลวม ค่อยขยับเบอร์ขึ้นครับ ถ้ายังไม่มีอาการที่ว่า ก็ตามเสป็คโรงงาน
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ bingoman

เบอร์เดิมได้ครับ

ที่จริงหนทางที่สมควรที่สุดคือ  ถ้าน้ำมันเครื่องพร่อง  ต้องหาสาเหตุและแก้ที่จุด  ไม่ใช่มาเปลี่ยนเบอร์นมค ให้หนืดขึ้น  แต่พอชีวิตจริง ปัญหาเครื่องบางทีมันก็แก้ยากและไม่จบ  เลยมีคนใช้นมค. เบอร์หนืดขึ้น  ปรากฏว่ามันไม่พร่อง และยืดอายุการใช้งานต่อไปได้ดี   เลยทำกันมาธรรมเนียม

ออฟไลน์ Darkart

น้ำมันเครื่องไม่หาย ไม่พร่อง ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 30 ต่อไปครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ aod

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม 8)

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
รถผมวิ่งมา 326000  ปัจจุบันใช้ 0W20 ไม่มีอาการกินน้ำมันเครื่อง น้ำมันเครื่องรุ่นใหม่ๆ จะมีความหนืดน้อยลงแต่ความทนทานต่อการใช้งานไม่ได้ด้อยกว่าเดิม เนื่องจากเทคโนโลยีพัฒนาไปเรื่อยๆ เราไม่ควรยึดติดอยู่กับคู่มืออย่างเดียว เพราะเทคโนโลยีในตอนพิมพ์คู่มือกับปัจจุบันต่างกันมาก  ถ้าผมยึดแต่คู่มือผมคงต้องใช้มาตรฐาน SL ใช้มาตรฐาน SN ไม่ได้

ออฟไลน์ เต๋า AV

Vios ผมใช้ สังเคาะห์แท้ 5W-40 ของศูนย์ มาตลอด 5 ปี คับ
แสนหกโล ถ้าเครื่องไม่หลวมมาก ก็ 5W-40 10W-40 ก็ได้คับ