ผู้เขียน หัวข้อ: ++ อยากให้มีรีวิวน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยครับ ++  (อ่าน 4089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
  ไม่ว่าคลับไหนรถยี่ห้ออะไร จะมีกระทู้ประมาณว่า

" เติมE20ของ...วิ่งลื่นสุดๆ ผิดกับE20ของ...ที่เติมมาแล้ววิ่งอืดเป็นเต่าง่วง "
 " เติมดีเซลของ...ควันน้อยลง วิ่งลื่นกว่าของ... "

" เติมน้ำมันเกรดพรีเมี่ยมของ...วิ่งดีสุดๆ แพงกว่าแต่ก็คุ้ม "
 " เคยลองเติมดูแล้ว เฉยๆนะ   เอาส่วนต่างไปเติมอย่างธรรมดาเพิ่มดีกว่า "

ในหลายๆครั้ง ผมเองก็ลองดูกับรถตัวเอง พบว่าแทบทุกครั้งมันก็คล้ายๆกัน รู้สึกไม่ชัดเจน
   น้ำมันแบบเดียวกันแต่ต่างปั๊มต่างยี่ห้อ ที่เคยอ่าน บ้างก็ว่าต่างกันบ้างไม่ต่างบ้าง
   อยากให้มีบททดสอบที่น่าเชื่อถือกว่าที่ลองแล้วใช้ความรู้สึกบอกกันน่ะครับ

ขอบคุณครับ..............
:D

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ++ อยากให้มีรีวิวน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยครับ ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:04:38 »
เรื่องเชื้อเพลิง คนบ้านๆไม่มีเครื่องมือเฉพาะอย่างเราๆนี่ รีวิวยากครับ  ทำได้ก็เพี้ยน เชื่อถืออะไรไม่ได้

แยกเป็น
1.เรื่องอัตราเร่ง ต้องมีถังแยกเฉพาะ ใช้น้ำมันนั้นเพียวๆ ไม่ใช่เติมผสมแบบมีน้ำมันเก่าคาถังอย่างเราๆ ขับสนามเฉพาะ ควบคุมอากาศและเวลา จับเวลา0-100แบบ ทศนิยม3ตำแหน่ง

2. เรื่องความสิ้นเปลือง ก็ต้องถนนเดิมๆ ทางเดิมๆ แยกถังเฉพาะ เติมกลับระดับทศนิยม3ตำแหน่ง ทำซ้ำ 5 รอบ เปลี่ยนคนขับด้วย สลับคนขับอีก จึงจะเฉลี่ยได้

ส่วนมากในคลับที่คุยๆกัน ใช้ความรู้สึกทั้งนั้น บางคนเติมผสมมั่ว บางคนไม่รอหมดถัง แค่คะเนเอาว่าได้ระยะทางแค่นี้ ซึ่งไม่มีอะไรเชื่อถือได้เลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: ++ อยากให้มีรีวิวน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยครับ ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:09:49 »
ความต่างถึงรู้สึกก็น้อยนะครับ เทียบความสำคัญแล้ว รถสำคัญกว่าเยอะมาก แค่นี้พี่จิมมี่ก็ยุ่งสุดๆแล้ว

แล้วก็เรื่องปัจจัยมันเยอะมากๆเลยครับ ต้องมีเครื่องมือต้องหาค่าเฉลี่ยนตะเวนเติมหลายๆที่ยี่ห้อเดิมๆ ไหนจะบางปั้มเก่ามากๆอีก คุณภาพก็อาจจะต่ำได้ทั้งๆที่ปกติเป็นน้ำมันดี

แต่ถ้าพี่จิมมี่หาคนช่วยรีวิวได้ ผมก็สนับสนุนนะครับ เพราะอยากรู้เรื่องจริงๆมากๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:14:57 »
ความลื่นไม่ลื่นมันต่างกันแบบไม่มีนัยยะสำคัญครับ  แค่ความรู้สึก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:17:47 »
ต้องรีวิวด้วยตัวเลขในห้องแล็บครับ ใช้อารมย์กับความรู้สึกไม่ได้ทั้งครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:29:39 »
 ผมเองก็เห็นสอดคล้องกับทุกท่านครับว่าแค่ "รู้สึกว่า..." เอามาอ้างอิงกันไม่ได้
 แต่เห็นบางทีบอกอย่างจริงจังเลยว่า "ดีขึ้นมาก" ทั้งที่ผมก็ลองมาหลายครั้งแล้วแทบไม่รู้่สึกต่าง
 เลยอยากรู้ความเห็นท่านอื่นๆดูด้วยน่ะครับ.........
;)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:45:25 »
มันต้องวัดเป็นตัวเลขครับ วัดด้วยความรู้สึกมันไม่ต่าง

เหมือนขับโฟกัสดีเซล บางคนบอกว่าแรงมากหลังติดเบาะ แต่จับเวลาจริงมันก็ไม่ได้ต่างกันครับเป็นเรื่องของความรู้สึกที่โดนหลอกมากกว่า  ;D

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:04:55 »
เหมือนที่ต่างประเทศเค้าทำกันใช่ไหมครับ ที่วิ่งบน Dyno แล้วก็ Reset ECU ตอนเปลี่ยนเชื้อเพลิงประมาณนั้น

จริงๆก็น่าจะทำได้นะครับ แต่ท่าจะต้องหาร้านที่มีเครื่องพวกนี้อะครับ

จริงๆก็น่าสนใจนะครับ อาจเป็นรายแรกที่ทำเลยนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:22:31 »
ตัวแปรมันค่อนค่างเยอะนะครับ

1.รถคนละรุ่น คนละยี่ห้อ ความรู้สึกไงก็ต่างกัน
เช่น E20 ที่เติมกับ City  ความรู้สึกยังไงก็ต่างกับ E20 ที่เติมกับ Alits 1.8

2.เส้นทางที่วิ่งทดสอบคนละเส้นกัน ไงก็รู้สึกต่างกันครับ
E20 เติมกับ City วิ่งเส้นโรจนะ
E20 เติมกับ City วิ่งเส้นบางนา

3.คนขับ คนละคนกัน ก้จะรู้สึกไม่เหมือนกันครับ
E20 เติมกับ City วิ่งเส้นบางนา
นาย ก ขับ
นาย ข ขับ

แต่ส่วนตัวผมก็กำลังรวบรวมข้อมูลแบบงูๆ ปลาๆ อยู่เหมือนกัน เสียแต่ว่าแถวบ้านผมมีแต่ ปตท. เจ้าเดียวที่มี E20

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:15:32 »
  เป็นธรรมดาของการทดสอบเปรียบเทียบอะไรต่างๆอยู่แล้วที่ต้องใช้เงื่อนไขเดียวกันครับ
 -รถคันเดียวกัน
 -วิ่งเส้นเดียวกัน
 -คนขับคนเดียวกัน

ถ้าคุณDevil13มีข้อมูลที่ได้ลองมาก็เอามาช่วยแชร์ด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ........
;)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 14:39:46 »
มันต่างนั้นแหละครับ แต่ไม่ชัด ขนาดน้ำมันตู้หยอดกับน้ำมันปั้มยังให้ความรู้สึกที่ต่างเลย แต่มันไม่มากแค่รู้สึก แต่วัดค่าไม่ได้
H.

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 15:02:02 »
ถ้าจะ review น้ำมันเชื้อเพลิงแต่ละชนิดนะ งานนี้หมดกันแสนสาหัสแน่ ๆ เพราะรถแต่ละรุ่นมันก็มีบุคลิกแตกต่างกัน

เอาแค่มาตรฐานก็พอแล้ว แค่นี้ก็เหนื่อยมากพอแระสำหรับคุณจิมมี่ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 16:55:07 »
ผมว่าเราๆท่านๆทำกันเองก้อได้นะครับ ใช้ความรู้สึกกะอัตราสิ้นเปลืองนี่แหละ เอามาแชร์ๆกัน ยังงัยก้อมีประโยชน์ครับ  เพราะน้ำมันดูเหมือนจะมีตัวเลือกมากขึ้น ไหนจะeนู่นeนี่ ไหนจะ ดีเซล v power ,B5 ,fuelsafe nitro อะไรเยอะแยะครับ ขออย่างเดียว แค่คำรพความเห็นแบบ นานาจิตตัง ของผู้อื่นครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 23:46:48 »
เห็นด้วยนะ เเต่คงทำยากเหมือนกัน
ส่วนตัวลอง E20 กับ SWIFT MT ครบทุกยี่ห้อเเล้ว
พบว่า บาง... เติมเเล้ววิ่งได้ปริมาณกิโลสูงสุดส่วนที่โหล่คือ ป.. ห่างกับที่ 1 เเละที่ 2 พอสมควรเลย
(เป็นการทดลองส่วนตัว)

ปล.อยากรู้ว่าทำไหม การทำรีวิวของเวป ถึงใช้เป็น คาร์เทก เพราะอะไรครับ อยากรู็ๆ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:57:42 »
เรื่องน้ำมันบอกได้เลยว่าถ้าไม่ใช่รถแรง 200ม้าขึ้นไปเติมแล้ววัดต่างกันน้อยมาก
ส่วนน้ำมันยี่ห้อที่ขายแพงกว่าคนอื่นถ้าว่าดีกว่ามั้ยตอบได้เลยดีกว่าขึ้นdynoแล้วแรงม้าแรงบิดต่าง
แต่ต้องระวังน้ำมันตัวนี้คนใช้ไม่เยอะถ้าเจอปั้มที่ขายน้อยเก่าเก็บห่วยกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 14:42:27 »
ถ้าทำจริงจะเลือกกันยังไงว่าจะเอารถรุ่นไหนมารีวิว แค่รีวิวรถอย่างเดียวตอนนี้ก็เยอะแล้ว

ที่เวปนี้ใช้ปั๊มเดิมก็เพราะเป็นหนึ่งในตัวแปรที่ต้องการควบคุมในการทดสอบรถแต่ละคัน หากไม่ควบคุมตัวแปรต่างๆ ไว้ ค่าที่วัดออกมาจะไม่มีประโยชน์อะไรเลย

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 16:53:12 »
เคยลองแบบคร่าวๆน่ะครับผมใช้ RANGER 2.2 DOULECAB Mt น้ำมันที่เติมมีอยู่ 2 ยี่ห้อที่เติมตามความสะดวก และเติมเต็มถังตลอดครับ
เติมปตท.ดีเซลเต็มถังไฟเตือนขึ้นที่  750 กิโลเมตรวิ่งจนคอมพิวเตอร์เตือนว่าวิ่งได้อีก90 ดังนั้น750+90=840 กิโลเมตร
เชลล์ฟิวเซฟ  ไฟเตือนที่ 780 กิโลเมตรวิ่งจนคอมพิวเตอร์เตือนว่าวิ่งได้อีก90 ดังนั้น 780+90=870 กิโลเมตร
เชลล์วีเพาเวอร์  ไฟเตือนที่ 800 กิโลเมตรวิ่งจนคอมพิวเตอร์เตือนว่าวิ่งได้อีก90 ดังนั้น 800+90=890 กิโลเมตร
ในเมือง20% นอกเมือง 80 %นอกเมืองใช้ความเร็ว 140 เป็นหลัก