ผู้เขียน หัวข้อ: All New Toyota Vios อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย เท่านี้พอใจไหมครับ  (อ่าน 23105 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
อัตราสิ้นเปลือง 14.8 กิโลเมตรต่อลิตร แต่ผมดูแล้วไม่น่าจะดีกว่ารุ่นก่อนหน้า
http://www.motortrivia.com/2013/test-drive-001/149-toyota-vios/toyota-vios-test-drive.html

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ถ้าทางไกลได้แค่นี้น่าจะไม่ประหยัดตาม segmentรถและเครื่องยนนะคะ Fiesta 1.5 ยังได้ 16 -17 โลลิตรเลย

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
เอาโดยความรู้สึกนะครับ รุ่นใหม่น้ำหนักเพิ่ม คงจะได้ประมาณนี้ แต่ขึ้นอยู่กับ ระยะรันอินด้วยนะ อย่างผมอะใช้ E/at ช่วงก่อน1,000 กม. เคยคิดๆแล้วได้12กิโลลิตร กว่าๆ(ในเมือง) นั่นคือครั้งเดียวที่จับเลข นอกนั้นไม่จับกิโลลิตรอีกเลย ใช้วิธีคาดคะเนแบบง่ายๆเอา เช่น เต็มe20 เต็มถัง วิ่งนอกเมือง(โดยส่วนใหญ่) วิ่งยันหมดถังเต็มที่ได้ 600 กม. แบบนี้สิถือว่าประหยัดจริง แต่เคยเทียบกับซิตี้ซึ่งเกียร์เขามี 5สปีด อัตราทดรอบเกียร์สูงต่ำกว่า เท่าที่สังเกตุ เกียร์5 ไม่เกิน1,800รอบ แต่วีออส รอบเกียร์4(สุดแล้ว) ที่2,000 มันก็กินนะ แต่ไม่ต่างกันมาก :)

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
ตัวถังหนัก?

F30 320i 20.6
Civic FB 2.0 15.7
3 5D 2.0 14.1
Altis 2.0 14.1
Cruze1.8 14.3

แต่ัยังไงก็เทียบกันไม่ได้อยู่ดี เพราะทดสอบคนละคนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เขาบอกขับไม่เน้นกันเท่าไหร่นะครับ
ตัวถังหนัก?

ที่ได้ 20+ นี่เป็นตัวดีเซลหรือเปล่าเอ่ย

ออฟไลน์ Volta

- ตัวรถใหญ่ขึ้น แหวกอากาศมากขึ้น
- หน้ายางกว้างขึ้น (195/50/16)
- รถยังใหม่อยู่ + ทดสอบเป็นขบวน
- เครื่องยนต์ + เกียร์ ที่เซ็ทมาเท่าที่เทคโนโลยีจะเอื้ออำนวย
  ถ้าเป็นเครื่องใหม่ + เกียร์ลูกใหม่ Dual vvt + CVT คงได้อัตราสิ้น
  เปลืองที่ดีกว่านี้

ผมว่า วีออสเป็นรถที่เซ็ทมาไห้ประหยัดบาลานซ์กัน ระหว่างในเมืองและนอกเมืองนะครับ
ในเมืองก็ไม่กินน้ำมันมากนัก นอกเมืองก็ทำได้ดีพอๆกับ Honda City

Fiesta ผมนี่สิ นอกเมืองประหยัดอย่าง eco car,  ในเมืองซดยังเครื่อง V8  :o
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่น่าจะเปลืองกว่าเดิมเยอะน้าา
หนักกว่ารุ่นเดิมนิดเดียวเอง
รถแฟนผมรุ่นเก่าตอนที่ออกมาใหม่ๆก็เปลืองกว่าพ้นรันอินแล้วเกือบๆ2กม./ลิตร โดยประมาณ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HME

เขาบอกขับไม่เน้นกันเท่าไหร่นะครับ
ตัวถังหนัก?

ที่ได้ 20+ นี่เป็นตัวดีเซลหรือเปล่าเอ่ย
ขอโทษครับ ดูผิด

ออฟไลน์ lorenzo

เท่าที่ดู 14.8  นี่มาจากจอแสดงผลในรถรึป่าว ถ้าวัดจากถังคงได้น้อยกว่านี้ เพราะส่วนใหญ่จอแสดงผลจะแสดงค่าประหยัดกว่าความเป็นจริง

ออฟไลน์ YenChar

อยู่ที่เท้าคนขับครับ
รถพิกัดเดียวกันสมัยนี้ ถ้าเครื่องเท่ากัน เทคโนโลยีพอๆกัน ไม่ทิ้งกันมาก

บางคนขับวีออส กิน 12-13 โลลิตรก็มี
นิสัยการเร่ง การเบรค คือปัจจัยที่สำคัญพอๆกับเครื่องยนต์

สำหรับผม ใช้ออสมาตั้งแต่โซลูน่าหยดน้ำ โซลูน่าวีออส ออส07
โฉมนี้ ถ้าได้เฉลี่ย 14.8 โลลิตร ผมว่าโอเคมากๆเลยนะ

ออฟไลน์ Thor.1

ไม่กังวลครับ........จับติดเเก๊สโลด

เครื่องตัวนี ถ้าพัง ลากเข้าร้านขายยาก็ยังซ่อมได้......อันนี้พูดเล่นนะ
  ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่กังวลครับ........จับติดเเก๊สโลด

เครื่องตัวนี ถ้าพัง ลากเข้าร้านขายยาก็ยังซ่อมได้......อันนี้พูดเล่นนะ
  ;D

ร้านขายยาบอกว่า เอายานี้ไป 1NZ-FTE กินคู่กับเกียร์ 4A-GZE รับรอง แจ่ม 55555555555555  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมนะครับ เครื่องเดิมเกียร์เดิมแบบนี้

มันต้อง LPG แล้วจ้า

:D :D :D

ออฟไลน์ tmy

• Newbie
  • *
ตอบยากอยู่นะครับ พอใจหรือไม่ เพราะรูปแบบการขับไม่ได้เน้นเรื่องการกินน้ำมัน (ตามที่ผู้เขียนเล่าเรื่องมา) แต่เหมือนกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน
ไปเที่ยวกับครอบครัว ซึ่งสภาพเส้นทางตามที่เล่ามานั้นผมรู้จักดี เพราะผมใช้เป็นเส้นทางลัดไปชะอำอยู่บ่อยๆ สภาพเส้นทางเป็นโค้งซะมาก
ถ้าใครขับรถไม่เคารพป้ายกำหนดความเร็วละก้อ มีสิทธิได้ใช้บริการรถยกหรือรถลากเป็นแน่ ดังนั้นลักษณะการขับขี่จะเป็นการเร่งออกจากโค้ง
เข้าทางตรง แล้วก็เบรคเพื่อชลอก่อนเข้าโค้ง อย่างนี้สลับกันอย่างนี้เสมอๆ แถมผิวถนนก็ไม่ได้เลียบซะทีเดียว สภาพอย่างที่เล่ามาผมว่า
 ไม่น่าจะทำการวัดอัตรากินน้ำมันได้ดีหรือแม่นยำพอจะใช้ตัดสินใจว่าพอใจได้ซะทีเดียวนะครับ 

ออฟไลน์ Moshimaru

• Jr. Member
  • **
    • new altis
วีออสตัวไหนน่าจะหนักกว่าเดิมหรือป่าวครับ เพราะเห็นว่า สูงกว่าเดิม และยาวกว่าเดิมนะครับ

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
Re: All New Toyota Vios อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย เท่านี้พอใจไหมครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 20:42:42 »
มารอติดตาม อยากรู้ว่าประหยัดกว่าตัวเดิมไหม

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
Re: All New Toyota Vios อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย เท่านี้พอใจไหมครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 21:23:43 »
อ่านรีวิวรุ่นนี้มาหลายอัน ค่าเฉลี่ยก็ได้ประมาณนี้ละนะ ถ้าอยากได้ประหยัดกว่านี้อีกหน่อยสงสัยต้องจับดม LPG