ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง Airbag นิดนึงครับ ถ้าไม่คาดเข็มขัด airbag จะทำงานรึเปล่า  (อ่าน 9853 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ขอถามเรื่อง Airbag นิดนึงครับ  ถ้าไม่คาดเข็มขัด airbag จะทำงานรึเปล่า

ผมจำได้ว่า จะคาดหรือไม่คาด มันก็ทำงานทั้ง 2 กรณี

แต่ ถ้าไม่คาดเข็มขัดแล้ว airbag ทำงาน เราจะบาดเจ็บ หนักขึ้นจาก air bag กระแทก อาจะทำให้ ซี่โครงร้าว หัก

ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ถูกครับ เพราะแอร์แบคจะพองขึ้นในจังหวะที่ตัวคนพุ่งไปด้านหน้าพอดีครับ

อกไม่กลัว กลัวหน้าจะยุบ ดั้งจะแฟบสิครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

คือ ไม่คาดเข็มขัด มันก็ทำงานใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
airbag ทำงานแน่นอนครับ

แต่ถ้าชนขนาดที่ airbag ทำงาน แล้วไม่คาดเข็มขัดตัวอาจทะลุออกนอกกระจกได้นะครับ

หรือถ้าโชคดีกว่านั้นคงโหม่งกระจกแทน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คาดหรือไม่คาดเข็มขัดนิรภัย
หากเกิดอุบัติเหตุ ชนในจุดที่เป็นเซนเซอร์แล้ว
แอร์แบ็คทำงานครับ

และถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย อาจโดนแอร์แบ็คกระแทก ถึงขั้นเสียชีวิตได้ครับ
เพราะปกติเวลาแอร์แบ็คระเบิดออกมา ความร้อนค่อนข้างสูง และแรงครับ
(รุ่นน้องผมพึ่งชนมา โดนแอร์แบ็คที่มือชั้นผิวไหม้ เปิดเห็นเนื้อสดๆเลยครับ)

ออฟไลน์ john

ผมว่ารถผม ถ้าไม่คาดเข็มขัด airbag ไม่น่าจะทำงานนะครับ
ดูจากในหนังหลายเรื่องเวลารถชน บางคัน Airbag มันก็ออกแต่ฝั่งคนขับข้างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

ถ้ามันรุนแรงขนาดนี้ ผมว่าเค้าน่าจะมีการบังคับให้ถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย จะไม่สามารถเข้าเกียร์ D ได้ อะไรแบบนี้นะครับ

ถ้ามันรุนแรงขนาดนี้ ผมว่าเค้าน่าจะมีการบังคับให้ถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย จะไม่สามารถเข้าเกียร์ D ได้ อะไรแบบนี้นะครับ

ผมเคยคิดถึงกับว่า ให้สตาร์ทไม่ได้เลยด้วยซ้ำแหละ แต่อย่างว่า มันมีตัวหลอกขาย หัวเข็มขัดไว้เสียบเลย
คนก็ช่างคิดประดิษฐ์ ><

ออฟไลน์ johnslayer

• Newbie
  • *
มายืนยันว่า แม้ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย มันก็ทำงานครับ

ประสบการณ์ตรงเลยครับ ใช้ Honda Jazz ขับรถแล้วหลับใน ชนกับปูนขอบทางจังๆ ตอนนั้นไม่ได้คาดเข็มขัดเพราะเป็นคนที่ไม่ชอบคาด มันอึดอัด
Airbag ทำงานครับ เสยหัวขึ้นไป ทำให้หมอนรองกระดูกคอแตก แล้วไปกดทับเส้นประสาท ทำให้แขนซ้ายของผมเดี้ยงเลย ยกไม่ได้มา 3 ปีแล้วครับ

หมอบอกโชคดีมากที่โดนแค่แขน ถ้ามันขยับขึ้นอีกแค่ 3 มิล ป่านนี้ผมอัมพาตไปทั้งตัวด้วยครับ

รถมี Airbag แต่ไม่คาด Belt นี้ อันตรายกว่าที่คิดเยอะเลยครับ

ทุกวันนี้คนที่บริษัทที่รู้จักผมนี้ เค้าคาดกันทุกคนแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

เห็นด้วยตามข้างบนครับ  แต่ที่บาดเจ็บ  คิดว่าจะเป็นที่เปลือกหุ้มตัวมันมั้งครับเนื้อยางค่อนข้างแข็ง... เพราะมันจะต้องฉีกออกมา..

ออฟไลน์ Parinceo

ลองนึกสภาพ นักเตะระดับโลก เตะบอลอัดหน้าคุณดูสิ
ลูกบอลก็เป็นลมเหมือนกัน แต่อะไรที่มันเคลื่อนที่เร็วมันก็เจ็บทั้งนั้นแหละครับ
นับประสาอะไรกับถุงลม ที่ต้องพองออกมารับแรงภายในเสี้ยววินาที
มันก็แค่ช่วยไม่ให้หัวคุณไปโขกกับอะไรๆที่มันแข็งกว่า

ส่วนระบบที่ไม่คาด เครื่องไม่ติด หรือขับไม่ได้เนี่ย ผมว่าไม่ควร
ทำเป็นเสียงเตือนน่ารำคาญๆ ก็พอแล้ว(แล้วก็จะมีคนไปปลดอีกแน่นอน)
ถ้าเกิดมีอุบัติเหตุ หรือป่วยกระทันหัน ไม่สามารถคาดเข็มขัดได้ (มีแผล หรืออะไรก็ว่ากันไป)
ก็แย่น่ะสิครับ

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
มายืนยันว่า แม้ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย มันก็ทำงานครับ

ประสบการณ์ตรงเลยครับ ใช้ Honda Jazz ขับรถแล้วหลับใน ชนกับปูนขอบทางจังๆ ตอนนั้นไม่ได้คาดเข็มขัดเพราะเป็นคนที่ไม่ชอบคาด มันอึดอัด
Airbag ทำงานครับ เสยหัวขึ้นไป ทำให้หมอนรองกระดูกคอแตก แล้วไปกดทับเส้นประสาท ทำให้แขนซ้ายของผมเดี้ยงเลย ยกไม่ได้มา 3 ปีแล้วครับ

หมอบอกโชคดีมากที่โดนแค่แขน ถ้ามันขยับขึ้นอีกแค่ 3 มิล ป่านนี้ผมอัมพาตไปทั้งตัวด้วยครับ

รถมี Airbag แต่ไม่คาด Belt นี้ อันตรายกว่าที่คิดเยอะเลยครับ

ทุกวันนี้คนที่บริษัทที่รู้จักผมนี้ เค้าคาดกันทุกคนแล้ว
:oขอบคุณที่แชร์ประสพการณ์ให้ฟังครับเด๋วต้องไปเตือนคนข้างๆล่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ารถทั่วๆไปในไทยทำงานทั้งคาดและไม่คาดครับ ส่วนบางรุ่นที่ขายในต่างประเทศถ้าไม่คาดถุงลมก็ไม่ทำงานครับในบางรุ่นก็มีระบบเปิดปิดการทำงานของถุงลมเพราะบางคันติดคาร์ชีตต้องการเข็มขัดแต่ไม่ต้องการถุงลม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PumpNISMO

ผมคิดว่ารุ่นที่มีไฟเตือนว่าไม่ได้คาคเข็มขัดนิรภัย  ถ้าไม่ได้คาดควรที่จะไม่พองตัวออกมาเพราะมีเซนเซอร์อยู่แล้ว แต่ถ้ารุ่นที่ไม่มีเซนเซอร์ก็คิดว่ามันคงกางออกมาหน่ะครับ :)

ออฟไลน์ tosa

ผมเคยคิดถึงกับว่า ให้สตาร์ทไม่ได้เลยด้วยซ้ำแหละ แต่อย่างว่า มันมีตัวหลอกขาย หัวเข็มขัดไว้เสียบเลย
คนก็ช่างคิดประดิษฐ์ ><

ผมเคยใช้ Mercury Villager ปี'92 First Generation ปิดประตูปั๊บ seat belt ก็จะเลื่อนพาดหน้าอกเลย แต่ที่ต้นขายังต้องใช้มือล็อกอยู่

ออฟไลน์ Ruksadindan

บางรุ่นก็ปิดการทำงานของถุงลมนะครับถ้าไม่มีคนนั่ง จำได้ว่าแคมรี่เมกาถ้าไม่มีคนนั่งหน้าขวาด้วย มันก็บอก Airbag Off

ออฟไลน์ AMG GT

เค้าบอกว่า  ถ้าเป็นไปได้ ให้เราถอยที่นั่งออกจากพวงมาลัยให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ว่างั้น  เพราะ  เมื่อชนถ้าที่นั่งอยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง  ถุงลมจะกางออกมาก่อน  แล้วหน้าเราถึงจะไปกระแทกกับแอร์แบค แบบนี้ไม่เจ็บมาก    แต่ถ้าอยู่ใกล้เกินไป แอร์แบค  จะอัดทีหน้าทันที  เราก็จะบาดเจ็บมากครับ