ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับแรงม้าครับ ม้าเพิ่ม สัก 3 ตัว มีอะไรแตกต่างแบรู้สึกได้รึเปล่าครับ  (อ่าน 4969 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ขอถามเกี่ยวกับแรงม้าครับ ม้าเพิ่ม สัก 3 ตัว มีอะไรแตกต่างรึเปล่าครับ
เห็นมีกล่องเจ้านึงง ขายแล้วขึ้น dyno ให้ดู  
ปล. ใส่ใน eco car  เกียร์ cvt

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ดูจากกกราฟแล้วคงไม่ต่างกันเท่าไร่กับของเดิมหรอกครับ   
N/A  

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
น่าจะประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นตอนขับรถติดๆนะครับ

กราฟช่วงต้นดูดีขึ้นพอตัว แต่ะถ้าขับอัดๆ ก็คงไม่รู้สึกอะไรมากนัก

ผมก็ ดูไม่ค่อยเป็น เรื่องนี้ 

มูลค่ามัน 1 ใบเทา เลย แอบสนๆ อยู่

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
สามตัวลงพื้นพอๆกับใส่ท่อดีๆชุดนึง ถ้าราคากล่องบวกค่าจูนไม่แพงมากน่าสนใจครับ

สำหรับผมนะ แรงม้า ถ้าวัดออกมาแล้วลงพื้นมากขึ้น ยังไงก็ดีกว่า แรงโม้ ครับ

แต่ถ้าแพงผมไปสูตร NA/ ใส่กล่องจูนน้ำมัน ขัดพอร์ต ท่อไอเสีย สเตปนี้ดีกว่าเอาจบดีเดียว ไม่ต้องมาเสียเงินหลายรอบ

สามตัวลงพื้นพอๆกับใส่ท่อดีๆชุดนึง ถ้าราคากล่องบวกค่าจูนไม่แพงมากน่าสนใจครับ

สำหรับผมนะ แรงม้า ถ้าวัดออกมาแล้วลงพื้นมากขึ้น ยังไงก็ดีกว่า แรงโม้ ครับ

แต่ถ้าแพงผมไปสูตร NA/ ใส่กล่องจูนน้ำมัน ขัดพอร์ต ท่อไอเสีย สเตปนี้ดีกว่าเอาจบดีเดียว ไม่ต้องมาเสียเงินหลายรอบ

1000 เดียว ใส่ใช้ได้เลย >< งั้นก็น่าสนอะสิครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!

1000 เดียว ใส่ใช้ได้เลย >< งั้นก็น่าสนอะสิครับ

ถ้าพันเดียวน่าสนใจเลยหละครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ลงพื้นเพิ่ม 3 ม้า แต่ในใจเพิ่มอีก 30 ม้า
ไม่แพงมากก็จัดไป
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ MaiSki

ผมว่ารถแรงม้าน้อยๆ เพิ่ม3ม้าเห็นผลนะครับเทียบเป็นเปอเซนต์ม้าเพิ่มขึ้น 4.18% ทอร์คเพิ่ม2.88% เลยทีเดียว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
1000 เดียวเองหรือครับ น่าสนใจมากๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ใส่ 10 กล่อง ได้ 30 แรงม้า อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ IS2000

ต้องดูทั้งกราฟครับ ถ้าแรงม้า/แรงบิด ขึ้นทั้งกราฟตั้งต่อรอบต่ำยันรอบสูงถึงได้แค่สามแรงม้าตอน peak ก็รู้สึกถึงความแตกต่างครับ
แต่บางทีจูนมามีแต่ม้าที่รอบสูงอันนั้นก็แทบไม่รู้สึก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Equcha

ใส่ 10 กล่อง ได้ 30 แรงม้า อิอิ

เพิ่งกราฟมาแปปนึง กำลังจะตอบ มาอ่านความเห็นนี้ หลุดเลยผม ลืมหมดเลยจะพิมพ์อะไร 55555

ออฟไลน์ Dr.Shank

กล่องน่าสนใจมากครับ ราคา นิดเดียว แต่ ต้องดู ตอนขึ้นไดโน่ ด้วยมั้ยครับ
บางที condition ก่อนทำและหลังทำ จะต่างกัน บางที น้ำมันที่เติม อากาศตอนนั้น เปิด ฝากระโปรงหน้า เอาลม เป่า บลาๆ

ถ้าได้จริง น่าสน จมากๆ ครับ
..

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
คงต้องใช้นาฬิกาจับเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์

เพราะกราฟจาก cvt กวัดแกว่งบิดพริ้วปลิวไสวเหลือเกิน

กราฟแรงม้าพุ่งขึ้นราวกับเข็มเย็บผ้า กราฟแรงบิดวาดลีลาราวรถไฟเหาะ

3 แรงม้าที่ได้มาอาจแทบไม่รู้สึกเวลาขับจริง เวลาเท่านั้นที่จะเป็นสิ่งยืนยันว่า...

"เฮ้ยยย... ก็แรงขึ้นอยู่นะ"

แต่ถ้าเทียบกับราคาก็ 333.333333 บาท/แรงม้า

3 สูบ 3 ม้า 333.33 บาท/แรงม้า เลขสวยดี อิอิ

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นกล่องเดียวกับที่ผมติดมา 1พันบาท เหมือนกัน

ขออนุญาตตอบ แบบใช้งานจริง และรู้สึกได้นะครับ

เท่าที่สอบถามผู้ผลิตมา...
หลักการของกล่อง คือ "ปรับไฟให้กับ ECU => เติมไฟในส่วนที่ขาด เก็บไฟไว้จากส่วนที่เกิน"

ผมขอไม่เทียบกับผลทดสอบบนไดโน เนื่องจากรถทดสอบ และรถผม ทำมาแตกต่างกัน

สิ่งที่รู้สึกได้ คือ ระบบไฟคงดีขึ้น เสียงเครื่องยนต์เงียบ แอร์เงียบ รถวิ่งดีขึ้น (ม้าเป็นผลพลอยได้) ครับผม

ปล. ผมไม่มีส่วนได้เสียกับพ่อค้ากล่องนี้ครับ
ส่วนราคา และการตกแต่งรถ แล้วแต่ความชอบของเจ้าของเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 15:59:30 โดย Emission »

ออฟไลน์ BMTA

วันนี้จะเอารถไปติดอยู่ครับ เดี๋ยวมาเบ่าให้ฟัง
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
กับรถเครื่องเล็ก ผมว่าม้าทุกตัวมีผลนะ 
ถ้าได้ลดน้ำหนักควบคุ่ไปด้วยนั้น คงจะเห็นผลชัดเจนขึ้นไปอีก

ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

วันนี้จะเอารถไปติดอยู่ครับ เดี๋ยวมาเบ่าให้ฟัง
รอนะคร้าบบบบ  ;D
ปกติผมสิงอยู่ใน tac

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้สึกครับ 3แรงม้าบนไดโน คนเทสต์ให้เรา การกดคันเร่งตอนไดโน การเซ็ตค่าต่างๆบนไดโนเพี้ยนนิดเดียวแรงม้าก็ต่างกันแล้วครับ

ลองดูตัวอย่างครับ กดคันเร่งผิดจังหวะ log file ออกมาม้าก็ต่างกันโขแล้วครับ แต่ในกราฟมันมีการปรับจูนอีกครับ ม้าเลยdiffมากหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 23:59:43 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ BMTA

รอนะคร้าบบบบ  ;D
ปกติผมสิงอยู่ใน tac
ผมก็เจอข้อมูลใน tac แหละครับติดมาแล้ววันนึง รู้สึกต่างจากเดิมไม่มาก  ที่ต่างชัดๆก็จะเป็นระบบไฟ เวลาเปิดแอร์ เสียงก็จะเงียบขึ้น เวลาพัดลมแอร์ ทำงานอาการคล้ายๆไฟตกก็หายไป เครื่องจะสั่นน้อยลง
เวลาขับ รอบต่ำๆแล้วเครื่องจะสะดุดหมือนจะดับ แต่ติดแล้วก็เหมือนเครื่องมันไม่ค่อยสะดุดเวลารอบต่ำๆ รอบเครื่องจะตกช้าลงนิดนึง อัตราเร่งรู้สึกดีขึ้นนิดนิง
อันนี้ความรู้สึกของตัวผมเองล้วนๆเลยนะไม่มีอะไรอ้างอิงได้เลย ต้องลองดูครับราคาพันนึงได้ขนาดนี้ก็โอเคแล้วครับ

รถผมที่ติดเป็น almera เกียร์ธรรมดาครับ  ;D
2012 ALMERA  1.2E M/T