ผู้เขียน หัวข้อ: รถเปลี่ยนน้ำมันเครื่อบเกินมา 200 ml ส่งผลมีนัยยะไหมครับ?  (อ่าน 3175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
รถฮอนด้าเครื่อง 2.0 เข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
จากคู่มือแจ้ง 3.8L รวมกรอง
แต่ศูนย์คืนแกลลอนมา 1 แกลลอน 4L หมดเกลี้ยง
ไปเช็คก้านวัดก็สูงกว่าจุด Max นิดๆ

ปล่อยผ่านได้ หรือควรไป drain ออกครับ?

ออฟไลน์ Sacrifice

ปกติในทางปฎิบัติครับ   อู่ หรือศูนย์เขาจะเติมเกินนิดๆ กันแทบทุกที่

ไปต่อว่า ว่าทำไมเติมเกิน ก็บอกว่าใช้ๆ ไปมันก็ลดเอง เหลือๆ ไว้ดีกว่าขาด

ในทางทฤษฎี ก็ไม่ควรเกินขีด จะทำให้เปลืองน้ำมัน วิ่งแล้วอืดลงกว่าเดิม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็ใช้ๆไป ไม่ซีเรียสมาก

แต่ไม่รู้จะเติมเกินทำไม.  แค่เกินขีด min ก็ถือว่าเกินที่เครื่องจะใช้แล้ว

การเติมเกินนี่สำหรับรถที่กินน้ำมันเครื่อง. ถ้าไม่กินก็ไม่ต้องเกิน และไม่จำเป็นต้อง max

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ไม่เป็นอะไรหรอกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่ถึงลิตร ไม่ต้องซีเรียสครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ตะก่อนใช้ Honda ไม่ค่อยเกิน  ตอนนี้มาใช้ Mazda ถ่ายมา 4 รอบ พวกเทหมดแกลลอน เข้ามาสองศูนย์ทำแบบเดียวกันเปะ!!
เกินขีดขึ้นมาพอสมควร  เอาสายยางตู้ปลาต่อกับหัวขวดแชมพูแบบปั้ม  ปั้มออกให้พอดีขีดทุกรอบ ;D

ออฟไลน์ Newhang

1กล่องนม ผลกระทบยังน้อยครับ

ออฟไลน์ SM.

OK ครับ ไม่ต้องห่วง ส่วนมากจะเติมเกินมานิดๆด้วยครับ

ออฟไลน์ IS2000

เกินเล็กน้อยไม่เป็นไรครับ แต่เป็นผมก็ใช้สายออกซิเจนตู้ปลากับไซริงค์ดูดออกมาครับ อยู่ระหว่าง min กับ max คือดีที่สุด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Panerai II

ขอบคุณทุกท่านครับ :)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เกินเล็กน้อยไม่เป็นไรครับ แต่เป็นผมก็ใช้สายออกซิเจนตู้ปลากับไซริงค์ดูดออกมาครับ อยู่ระหว่าง min กับ max คือดีที่สุด

ถ้าเป็นผมดูดออกครับ ต่ำกว่า Max นิดนึง ไม่เป็นไรครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ปกติถ้าคู่มือแจ้ง 3.8ลิตร
ถ่ายแบบศูนย์่ถ่ายคือปล่อยไหลเบาก็ปิดรูแล้ว เติมกลับ 3.4-3.6ลิตรก็จะได้ขีด max แล้วครับ
(และรถหลายรุ่นต่อให้เปิดรูถ่ายเป็นชั่วโมงน้ำมันไม่หยดเลยแล้ว เติมกลับถึง max ก็ไม่ได้มากเท่าตัวเลขในคู่มืออยู่ดี)​

ส่วนน้ำมันเครื่องที่เหลือ 0.2-0.5ลิตรในแต่ละแกลอน
-บางศูนย์คืน ก็มีทั้งลูกค้าที่ไม่เอาทั้งแกลอนปล่าวทั้งน้ำมันกลัวรถเลอะ และลูกค้าที่เอากลับก็ชอบถามต่อว่าทำไมเหลือเยอะกว่าคู่มือ เติมขาดรึปล่าว?
-บางศูนย์ก็เลยเทเก็บ 0.2-0.3 ลิตรให้พอดีคู่มือลูกค้าจะได้ไม่ต้องถาม
-บางศูนย์เทเก็บหมดเลย คืนแต่แกลลอนปล่าวต้องให้ลูกค้าทวงถามน้ำมันที่เหลือเอง

สมมุติ​ช่างเก็บทบแกลอนละ 0.5ลิตร รถ4คัน ช่างก็ได้ครบ 1แกลอนแล้ว

เลยเป็นที่มาของน้ำมันเครื่องยี้ห้อศูนย์ราคาถูกมากขายกันในออนไลน์​ คือไม่ปลอมของแท้ออกจากศูนย์เลยและไม่ใช่ของขโมยมา(โดยตรง)​