ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาร่วมรณรงค์ ส่งสัญญาณเตือนพวกจอดซ้อนคันกลับรถในที่ห้ามกลับดีกว่าครับ  (อ่าน 7719 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เรามาร่วมรณรงค์ ส่งสัญญาณเตือนพวกจอดซ้อนคันกลับรถในที่ห้ามกลับดีกว่าครับ

อย่างใน ตจว. เราจะเห็นว่าหน้าเซเว่นมินิมาร์ท จะมีรถจอดซื้อของกันแบบถ้ามาร้านนี้ก็ต้องจอดให้ตรงหน้าร้าน

จะขวางหรือซ้อนกับใครก็ไม่สนใจ ใช้เปิดไฟฉุกเฉินเอา ทำให้ช่องจราจรเหลือแค่ช่องเดียว ถ้าเราขับผ่าน พอเห็นให้บีบแตรทักไปครับ

ที่น่าเกลียดไม่แพ้กันอีกก็พวกชอบตีวงกลับรถกว้าง ๆ ตั้งแต่เลนกลาง ทำเหมือนตัวเองเป็นรถพ่วง คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะครับ

แล้วก็พวกกลับรถในที่ห้ามกลับรถอีกอย่าง พอเราเข้าไปต่อใกล้ ๆ แล้วก็บีบแตรทักไปครับ

เอาให้รู้ตัวว่าทำผิด

แล้วถ้าคันหน้าเค้าบีบแตรทักไปแล้ว เราก็ควรทักซ้ำอีกทีเพื่อตอกย้ำว่าพวกเราจะไม่ยอมหยวนให้กับคนเห็นแก่ตัวครับ

แบบนี้ดีไหมครับ อย่าปล่อยเอาไว้เพราะเห็นว่ามันไม่ใช่เรื่องของเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2018, 10:56:26 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ BigCat

ผมก็เคยคิดแบบท่าน จขกท ครับ

แต่บางที ก็แอบกลัวนะครับ เผื่อไปเจอตอ หรือเจอคนหัวร้อน ได้ไม่คุ้มเสีย

ก็รู้ๆกันอยู่ท้องถนนเมืองไทย ยังกะออกรบ

แต่ผมก็ยังไม่หมดความหวังนะครับ อาจจะทันในชาตินี้ ที่วินัย กับวัฒนธรรมการขับรถของคนในชาติเรา จะเทียบเท่าหลายๆประเทศที่เคยไปขับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมก็เคยคิดแบบท่าน จขกท ครับ

แต่บางที ก็แอบกลัวนะครับ เผื่อไปเจอตอ หรือเจอคนหัวร้อน ได้ไม่คุ้มเสีย

ก็รู้ๆกันอยู่ท้องถนนเมืองไทย ยังกะออกรบ

แต่ผมก็ยังไม่หมดความหวังนะครับ อาจจะทันในชาตินี้ ที่วินัย กับวัฒนธรรมการขับรถของคนในชาติเรา จะเทียบเท่าหลายๆประเทศที่เคยไปขับ

แบบนี้เลยครับ มีแต่จะได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ
เพราะพวกนี้กล้าจอดไม่แคร์สายตาใครอยู่แล้ว
ย่อมแปลว่าเป็นพวกความอดทนต่ำด้วยอีกส่วนครับ

ส่วนเรื่องวินัยผมไม่หวังเลยครับ ฮา

แต่วัฒนธรรมกับการขับขี่นี่พอจะหวังได้ในชาตินี้
เพราะถ้าระบบขับขี่อัตโนมัติมาขับแทน(อาจจะ 10 20 30 ปี)
ก็จะเกิดวินัยบนท้องถนนได้เหมือนกันครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
 เห็นด้วยครับ ผมทำอยู่

ออฟไลน์ final

ถ้าเจอพวกหน้าด้านจัดๆ ผมบีบแตรยาวๆเลยนะ แต่หวั่นๆเหมือนกันเดี๋ยวมันตามมายิง

ออฟไลน์ imvile

ผมไปกลับต่างอำเภอตอนอยู่ตจว ระหว่างทางจะมีถนน 4 เลนส์ มีเซเว่น + ไหล่ทาง

แต่คนชอบจอดมา จนเหลือสัญจรเลนเดียว ทั้งๆขับไปอีก 10 เมตรก็มีที่จอดให้เข้าได้ แต่ไม่ยอมเดินกัน

ปรกติผมจะขับชิดซ้าย แต่มีพีคๆ 2 ครั้ง

ครั้งแรก ขับมาแล้วต้เบี่ยวเช้าเลนขวา แล้วไอเลนขวาก็เบรกกระทันหันจะเลี้ยวเข้าซอย เบรกกันตัวโก่ง

ครั้งที่ 2
มนุษย์จอดซ้อนคันโผล่ออกมาจากหน้ารถตัวเองเพื่อจะขึ้นรถ แต่ถนนมันแคบ เกือบสอยตายห่าไปแล้ว ถ้าไม่ติดว่ากลัวคันหลังจะสอยตูด คงเดินลงไปเคลียร์

ตอนนี้ทุกครั้งที่ผ่าน (ผ่าน 1 ครั้งต่อวัน) หากวันไหนมีจอดซ้อนคัน ผมจะลากแตรยาวจนผ่านเซเว่นนั้นไป อย่างน้อยก็หลีกเลี่ยงพวกเด็ก / คนที่จะโผล่ออกมาแบบไม่ตั้งใจ

แต่คิดว่าคงไม่ได้ผล แล้วชาวบ้านก็คงรำคาญแทน อยากได้ทางอื่นเหมือนกัน ทำไงดี

ปล.เกาหลีเป็นอีกประเทศที่ขับรถแย่นะครับ 5555 ขนาดเป็น develope country ข้างทางก็จอดซ้อนกันเหมือนกัน ดีแต่ไม่ช้าชิดซ้าย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ porasit33

ตอนแรกก็ทำ ไปเจอฟอจูเนอคันนึง
พอบีบแตรใส่ กัดไม่ปล่อยเลย
ผมเลยจอดให้เค้าแซงไปไกลๆเลย
สงสารคนในรถเรา เป็นไรมาไม่คุ้มเลย

ตอนนั้นประกบคู่ยูเทิน แล้วปาดเข้าเลนเรา
คือต่อแถวมายาวๆ พวกห่านี่มาตีคู่แล้วปาดแทรก
แทนที่ตัวเองจะตีวงออกไปอีกเลนนึง
คนที่ต่อแถวก็ต่อไปเถอะ ไม่รู้จะทำไงกับคนพวกนี้

ออฟไลน์ Symphonic

คนพวกนี้ ต้องเจอกับพวกตลาดล่างด้วยกันครับ ถึงจะสมน้ำสมเนื้อ

แนะนำพี่ว่า อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือเลยครับ

ถ้าเจอพวกนี้เมื่อไหร่ก็แผ่เมตตาให้ได้ไปผุดไปเกิดในภพภูมิที่ดีกว่านี้เถอะครับ

ในสังคมนี้ แบบทุกวันนี้  ทำได้แค่นี้จริง ๆ

ออฟไลน์ neutrino

แนะนำท่านเจ้าของกระทู้อย่าทำเช่นที่ว่าเลย สมัยนี้คนหัวร้อนและพกปืนเยอะ อันตรายครับ
ต้องโทษที่เจ้าหน้าที่ที่ดูแลเรื่องนี้โดยตรงไม่ทำงานหรือบกพร่องในหน้าที่ครับ

ออฟไลน์ SM.

รณรงค์ บ้านเรา ไม่มีอะไรยั่งยืนซะที

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าไม่ขวางจริงก็ไม่อยากจะไปรบกวนพวกเขาหรอกครับ

อายุพวกเขาไม่ยาวนัก ให้ทำอะไรตามใจเขาไปเถอะครับ เตือนไปก็เท่านั้น

มีคนมากลับรถตัดหน้าผมจนผมต้องเบรค ขับช้าขวางผมไม่ยอมหลบ พอผมดันและแซงซ้ายก็มาเปิดไฟสูงใส่และดันกลับซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2018, 07:38:24 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ samaklen

พวกนี้ ไม่กลัวแตร กลัวแต่โดนจับ
พอตำรวจมา ก็อ้างสารพัด
ถ้าจะกดแตร ผมว่าเป่านกหวีดดีกว่ามั้ง
เคยเป่าตอนผ่านรถแบบนี้ เจ้าของวิ่งหน้าตั้งมาเลย

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
ตำรวจไม่ทำอะไร บ้านเมืองก็เละแบบนี้

ออฟไลน์ tvm

ถ้าทำเพื่อเตือน คุณคิดว่าพวกนี้ที่ทำเขาไม่รู้หรอครับว่ามันไม่ดี 555
อย่าไปเสี่ยงเปลืองตัวเลย ยิ่งเราไม่มีอำนาจหน้าที่ อันตรายเปล่าๆ

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
ไม่กล้าบีบครับ เคยเจอขับตามมาด่าเลย แค่พี่เขาโผล่จากซ้ายมาขวาแบบไม่มองเท้ามองมือเลย ผมมา 110 T_T