ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนวิจารณ์รถฮุนได 4 รุ่นนี้ทีครับ  (อ่าน 8693 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
อันนี้เป็นคำถามฝากมาครับ เพื่อนผมเขาชอบฮุนไดเป็นพิเศษ (ผมก็ไม่รู้เหตุผลส่วนตัว) แต่ฝากผมมาว่าอยากได้คำวิจารณ์รถฮุนไดในยุคที่พระนครนำเข้ามาเมืองไทยใหม่ๆว่ารุ่นไหนเป็นอย่างไร โดยเฉพาะเรื่องของสมรรถนะการขับขี่ และการซ่อมบำรุง
1.Excel
2.Accent
3.Elantra ทั้ง J1 และตาปิศาจ
4.Sonata

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: รบกวนวิจารณ์รถฮุนได 4 รุ่นนี้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:12:12 »
รู้อย่างเดียว Sonata ยุคนั้น ใช้เครื่อง 4G63 แทบจะเป็นฝาแฝดกับเครื่องของ Galant เลยทีเดียว เวลาหาสายหัวเทียนไม่ได้ บางทีผมก็เอาของ Sonata มาใส่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

alzeto

Re: รบกวนวิจารณ์รถฮุนได 4 รุ่นนี้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:38:44 »
อันนี้เป็นคำถามฝากมาครับ เพื่อนผมเขาชอบฮุนไดเป็นพิเศษ (ผมก็ไม่รู้เหตุผลส่วนตัว) แต่ฝากผมมาว่าอยากได้คำวิจารณ์รถฮุนไดในยุคที่พระนครนำเข้ามาเมืองไทยใหม่ๆว่ารุ่นไหนเป็นอย่างไร โดยเฉพาะเรื่องของสมรรถนะการขับขี่ และการซ่อมบำรุง
1.Excel
2.Accent
3.Elantra ทั้ง J1 และตาปิศาจ
4.Sonata

1.Excel ถ้า พูดถึงสมัยนั้น ถือว่าเป้นรุ่นเดียวที่กินน้ำมัน เพราะเหล็กหนักหนา แถมรูปทรง ยังเป็นเหลี่ยมๆอยู่เลย
2.Accent น่าใช้ ที่สุดก็เป้นรุป สามประตู แต่จะบอกว่างานประกอบแทบจะกอดคอกับ เกีย ซีเฟีย เลย แบบว่ามือจับ ประตูหักติดมือ  ดีกว่าคันแรก
3.Elantra ทั้ง J1 และตาปิศาจ  ไม่เคยสัมผัส
4.Sonata  กาแลนท์ ชัดๆ โคยเฉพาะเครื่อง

keanetona

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:52:10 »
จุดอ่อนของฮุนไดในยุคนั้นอยู่ที่แอร์ครับ ถ้าเพื่อนจขกท.สนใจ อย่าลืมไปด้อมๆมองๆคอมเพรสเซอร์แอร์ยี่ห้อ เดนโซ มาใส่แทนคอมฯแอร์อันเก่าอันสุดแสนจะห่วยแตก(ตอนนั้นแลนเซอร์ E-Car ก็ร้อนตับแลบ คาดว่าคงใช้คอมแอร์ตัวเดียวกัน) ด้วยนะครับ เพราะรถเพื่อนผมรุ่นตาปีศาจ ปรับแอร์สุดยังนั่งเหงื่อแตกกันในรถ

ล้อแม็กหายากนิดนึง แต่เพื่อนผมมันก็หา TE37 ปลอมมาใส่ได้

เท่าที่ขับตาปีศาจมา ช่วงล่างโอเคครับ เหนือกว่าพี่ต้า เครื่องไหลๆ แต่ไม่จัดนัก

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 14:55:11 »
Sonata รุ่นเดียวนะครับ(08-10) วิ่งเร็วแล้วนิ่งดีจริงๆ เบรคก็ดี ภายในก็เงียบ เก็บเสียงต่างๆได้ดี

ตัวเก่ากับตัวใหม่ล่าสุดไม่รู้ครับ ไม่เคยลองเลย

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 16:27:27 »
เคยขับโซนาต้าตาถั่ว ก็ออพชั่นเยอะดี สงสัยสเปกจะเอาใจเมืองหนาวเพราะมีฮีตเตอร์ด้วย แถมแอร์ตอนกลางวันก็ร้อนมาก นึกถึงตอนนั่งนิสสันยุค 80 เลย

การขับก็นิ่งดี ไม่ดีดมาก แต่ก็ไม่ได้หนึบเว่อร์แบบ Mid Size European ฟิลลิ่งช่วงล่างคล้ายๆ กับของพริมีรา นุ่มหนึบสไตล์เอเชีย

เครื่องอืดมาก กินน้ำมันดุ วัสดุห่วยเป็นบางชิ้น แต่ขอบยางประตูให้มาเยอะเกินราคามาก

ชอบตรงที่กันชนหน้า-หลังมีแผ่นเหล็กและโฟมรองรับด้านในอยู่ด้วย เวลาชนเบาๆแข็งแรงกว่ารถญี่ปุ่นแน่ๆ

สรุปว่าเป็นรถเทคโนโลยีโบราณ ไม่มีอะไรซับซ้อน ขับชิวๆ มีลูกเล่นจุกจิกเยอะดี ราคาถูก ลง 4G63 ก็โมต่อได้บานเลย

แต่แนะนำว่า ในราคามือสองประมาณแสนนิดๆ ผมว่าไปหา PG405 หรือ Galant Ultima จะมันส์กว่าเยอะครับ

keanetona

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 17:06:27 »
เคยขับโซนาต้าตาถั่ว ก็ออพชั่นเยอะดี สงสัยสเปกจะเอาใจเมืองหนาวเพราะมีฮีตเตอร์ด้วย แถมแอร์ตอนกลางวันก็ร้อนมาก นึกถึงตอนนั่งนิสสันยุค 80 เลย

การขับก็นิ่งดี ไม่ดีดมาก แต่ก็ไม่ได้หนึบเว่อร์แบบ Mid Size European ฟิลลิ่งช่วงล่างคล้ายๆ กับของพริมีรา นุ่มหนึบสไตล์เอเชีย

เครื่องอืดมาก กินน้ำมันดุ วัสดุห่วยเป็นบางชิ้น แต่ขอบยางประตูให้มาเยอะเกินราคามาก

ชอบตรงที่กันชนหน้า-หลังมีแผ่นเหล็กและโฟมรองรับด้านในอยู่ด้วย เวลาชนเบาๆแข็งแรงกว่ารถญี่ปุ่นแน่ๆ

สรุปว่าเป็นรถเทคโนโลยีโบราณ ไม่มีอะไรซับซ้อน ขับชิวๆ มีลูกเล่นจุกจิกเยอะดี ราคาถูก ลง 4G63 ก็โมต่อได้บานเลย

แต่แนะนำว่า ในราคามือสองประมาณแสนนิดๆ ผมว่าไปหา PG405 หรือ Galant Ultima จะมันส์กว่าเยอะครับ

ท่านครับ ปู้โฉ่ 405 ท่านต้องระบุด้วยครับว่า "เกียร์ธรรมดา" เพราะัเกียร์ออโต้ เขาใส่น้ำมันเกียร์มาให้ผิดเบอร์จนเกียร์กระจายไปนักต่อนักทำเอาสถาบัน ZF เสื่อมหมด // บ้านผมเคยมีอยู่คัน

Phongrapee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 17:54:15 »
ตอนนี้ที่คุยกัน เพื่อนผมเขามอง excel ไว้ เพราะได้ข้อมูลมาว่าอะไหล่หลายๆชิ้นใช้กับ e-car ได้ อันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงเท็จประการใด แล้วก็จะเอาไปติดแก๊ส

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 18:20:46 »
มีประสบการณ์กับแค่ Elantra XD (3rd gen) เท่านั้นครับ เลยไม่ตรงโจทย์

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:12:04 »
ที่บ้านมีคันหนึ่ง ตามความเห็นของผม เจ้านี้มันทนดี อะไหล่บางอย่างใช้ด้วยกันได้ อยากจะบอกว่าติดแก๊สแล้วเครื่องทรมมาก                       อัตราเร่งพุ่งดีไม่อืดหากไม่เปิดแอร วิ่งได้ซัก130-140 ช่วงล่างออกจะยวบยาบเด้ง
My impression is Impreza

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:55:32 »
Sonata รุ่นเดียวนะครับ(08-10) วิ่งเร็วแล้วนิ่งดีจริงๆ เบรคก็ดี ภายในก็เงียบ เก็บเสียงต่างๆได้ดี

pajero sport