ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างอัลมีร่ากับอัลติส (หน้าหมู)  (อ่าน 5597 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ช่วงล่างอัลมีร่ากับอัลติส (หน้าหมู)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 19:45:22 »
ยังไม่มีโอกาสลองอัลมีร่า ก็เลยอยากจะสอบถามความเห็นจากเพื่อนสมาชิกก่อนว่า สำหรับท่านที่เคยลองเจ้านี่มาแล้ว ความรู้สึกมันเป็นอย่างไร และถ้าเป็นไปได้ อยากจะเทียบกับอัลติส (หน้าหมู) ด้วยครับว่า อะไรย้วยกว่ากัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ช่วงล่างอัลมีร่ากับอัลติส (หน้าหมู)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 20:10:12 »
ใส่โค้งไม่ค่อยดี เพราะช่วงล่างเน้นความนุ่มนวลทั้งคู่
แต่ขับหลงหลุมช้าๆ หรือขับเร็วๆทางตรง
 อัลติสมั่นและนิ่งกว่าครับ รวมถึงพวงมาลัย ผมว่าติสเก่ายังเซ็ทมาดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 20:33:40 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

Re: ช่วงล่างอัลมีร่ากับอัลติส (หน้าหมู)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 20:49:23 »
จากที่ผมขับ march และเคยลอง almera ซึ่งคล้ายกันมาก

และที่บ้านขับ Altis หน้าหมูด้วย

บอกได้ว่า ยังไง altis ก็นิ่ม+นิ่งกว่าเพราะรถหนักครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 21:03:16 »
ไปลองมาเมื่อวานครับ สำหรับอัลเมล่า ,,ส่วนตัวใช้วีออส 2004 (ไม่ได้ใช้อัลติส แต่ก็ขอมาแชร์นะครับ)

ลองไปใส่โค้งมาแบบแรงๆ รู้สึกว่าจะโคลงมากกว่าวีออส ที่ 70 กม/ชม ก็เริ่มโยนตัวแล้ว ,,ขากลับจากเทสเลยลองเอาวีออสไปลองโค้งเดียวกันรู้สึกว่ายังนิ่งกว่า ใส่ไป 95 ถึงจะเริ่มออกอาการ (โค้งประมาณว่าแยกจากไฮเวย์ ออกไปทางซ้ายอ่าครับ)

ส่วนอัตราเร่งก็ค่อนข้างอืดสำหรับผม ลองเหยียบเต็มๆจากแยกไฟแดง ขับกลับศูนย์ (ประมาณเกือบครึ่งกิโล) เกือบถึงศูนย์แล้วเพิ่งขึ้นมาที่ 110 เอง แต่ลองเบรคแล้วก็ค่อนข้างมั่นใจใช้ได้ เอาอยู่ (ศูนย์ที่ไปลองถนนค่อนข้างโล่ง ไม่มีรถเลย ลองได้เต็มๆเลยครับ ที่เชียงใหม่ แถวถนนไฮเวย์วงแหวนรอบ 2) ,,ส่วนวีออสที่ได้ลองมันขึ้นไปประมาณ 140 ที่ระยะใกล้ๆกัน

เรื่องออฟชั่นอื่นๆค่อนข้างชอบ เยอะแบบจัดเต็มมาก (ดูตัวท็อปไว้) คุณแม่ชอบมากๆเพราะกว้างดี

ที่ไปเทสไม่ได้ตั้งใจจะซื้ออัลเมล่า ตอนนี้กำลังเลงสวิฟท์อีโค้คาร์อยู่ แต่อยากไปลองจับความรู้สึกดูเฉยๆว่าอัตราเร่งประมาณไหน ช่วงล่างเป็นยังไง เพื่อที่จะจำไว้ตอนไปเทสสวิฟท์ใหม่ จะได้ลองเทียบกันดูอ่าครับ

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 21:16:09 »
อยากจะบอกว่า ช่วงล่างแบบ แนวๆ march almera

คนขับต้องแนวใจเย็นๆ สบายๆชิวๆ :D

ถ้าจะซิ่งก็มองตัวอื่นดีกว่าครับ พวงมาลัยจะช้าๆ ขับไม่สนุกแน่นอน

แต่เหมาะกับการขับสบายๆ สัก 100-110 มากกว่า :D

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 22:11:30 »
ผมไปลองมาแล้วทั้งคู่ พอดีกะจะซื้อครับ
ผมว่าอัลติสดีกว่าพอสมควรเลยแหละ

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:10:00 »
ช่วงล่างและความปลอดภัยผมให้อัลติสดีกว่าครับ แต่เรื่องความคุ้มค่าและประหยัดดก็เชียร์อัลเมล่า ขับชิวๆไม่ได้เอาไปแรงที่ไหน

ยังไงราคามันก็แพงกว่ากันเป็นเท่าตัว ซื้ออัลเมล่าเงินเหลือ ซื้ออัลติสก็ได้ใจ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:59:13 »
almera เหมาะสำหรับขับในเมืองครับ นิ่ม ๆ ย้วย ๆ
'19 Honda Civic EL