ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคุณ Jimmy (Opel & Dewood)  (อ่าน 5379 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Carguy

• Newbie
  • *
รบกวนถามคุณ Jimmy (Opel & Dewood)
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:04:46 »
ผมมีความสนใจในตัว Opel Kadett 2.0 (ตัว3ประตู )
เป็นความฝังใจมาสมัยเรียนอยู่ประถมในเวลานั้น เป็นรถSize compact car ที่วิ่งได้ 200km หนึ่งเดียวในตลาด สมัยนั้น (Standard จากโรงงาน) ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นตัวสร้างชื่อให้กับ Opel Thailand เลยก็ว่าได้ ด้วยเหตุที่ว่า จึงทำให้ผมมีความสนใจที่จะซื้อเจ้า Kadett 2.0 (ตัว3ประตู ) คือไม่ได้จะซื้อมากด 200km นะครับเข้าใจว่าจะหาสภาพดีๆแค่พอวิ่งได้ก็คงยากแล้ว (ตั้งใจจะซื้อมาเก็บไม่ใช้ทุกวัน) คือปรับสภาพให้เหมือนเดิมให้มากที่สุด แค่อยากจะสนอง Need สมัยเด็กๆ 
คำถามครับ
1.Opel Kadett และDewood fantasy (3ประตูเหมือน) ผมสามารถใช้ชิ้นส่วนร่วมได้มากน้อยแค่ไหนครับ เช่นช่วงล่าง อะไหล่ตัวถัง แสดงว่า Kadett และDewood fantasy เกาะถนนดีเท่าเทียมกัน?
2.เครื่อง Kadett 2.0 เป็นตัวเดียวกันกับ Dewood Espero 2.0 ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ (ผมสามารถใช้อะไหล่รวมกันได้หรือเปล่าครับ)
3.คุณภาพของตัวรถ Opel Kadett และDewood fantasy ต่างกันมากแค่ไหนครับ
เพราะราคาจำหน่ายเจ้า Opel Kadett ในสมัยนั้น 8-9แสน ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
แต่พอมาเป็น Dewood fantasy (เปลี่ยนด้านหน้าไป) ราคาอยู่ที 3แสนปลายๆ
เป็นคำถามคาใจผมมานานมาก ผมไม่รู้จะถามใครจึงรบกวนถามคุณ Jimmy ครับ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนถามคุณ Jimmy (Opel & Dewood)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:51:32 »
ขออนุญาตแจมด้วยคนนะครับ เพราะKadett GSi ก็เป็นรถที่ผมเคยคลั่งไคล้ ไหลหลง (สีขาวสวยมากกก)
วันๆนั่งมองตามถนนรอมันวิ่งผ่านให้เห็นเป็นบุญตา..555

จำได้ว่าตอนที่ขายอยู่ตอนรัฐบาลชาติชาย ราคา4ประตู 790000 และ3ประตู 990000 แพงมากกกก
แต่พอคุณอานันท์เหาะมาเป็นนายกได้มีการปรับภาษีรถCKDใหม่ ถูกลงมาเยอะแต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่

หน้าโชว์รูมของพระนครตอนนั้นขึงป้ายผ้าใหญ่ยาวเลยว่า " พบความเร็วกว่า200กิโลเมตรต่อชั่วโมงกับOpel Kadett GSI "
แต่ตอนนั้นก็มีคู่แข่งอย่างMazda Astina 1.8 I เครื่อง1800 140 แรงม้า(Kadett GSI 130 แรงม้าแต่เครื่อง2000cc)
ที่ทดสอบกันว่าทะลุ200ได้เหมือนกัน สองรุ่นนี้ได้ลงสนามพีระแข่งกันมันส์มาก  วรพจน์ บุญช่วยเหลือขับKadett
และณัฐวุฒิ เจริญสุขวัฒนะขับ Astina จำไม่ได้ว่าใครชนะมากกว่า แต่สูสีกันมาก

อะไหล่Daewooใช้ร่วมกับ Opel ได้เยอะเลยครับเครื่องเกียร์ ช่วงล่าง คอนโซล แผงข้างใส่แทนกันได้เลย เพราะเหมือนกันขนาดเท่ากัน แต่ช่างแดวูบอกผมว่าตัวถังKadettดีกว่าทรงตัวดีกว่าครับ

ปล.แต่พอคุณอานันท์เปิดเสรีรถนำเข้าก็ทำให้เจอรถสวยๆเต็มถนนไปหมด เสน่ห์ของKadettก็เลยจางๆไปครับ

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
Re: รบกวนถามคุณ Jimmy (Opel & Dewood)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:21:29 »
เท่าที่จำได้สมัยที่เล่น Opel อยู่ช่วงนึงเคยถามอู่เหมือนกันเรื่องเครื่องของ Kadett กับ Espero รู้สึกจะต่างกันที่เครื่องDaewoo ไม่มีแอร์โฟล์ และมีกำลังน้อยกว่าครับ ปล.แอรโฟล์เบิกใหม่ตัวละ 40,000 ของเก่าหาแทบไม่ได้ อันนี้ฟังอู่มานะครับลองเช็คข้อมูลดู

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:41:14 »
จะหา Kadett สภาพดีนะตอนนี้ประเด็นหลักเลยผมว่าซื้อมายังไงก็ต้องทำเยอะหน่อยเพราะรถอายุเลยไปไกลแล้วทุกวันนี้คุณพ่อยังพูดถึงอยู่เลยครับ
บอกในสมัยนั้นสุดยอดมากๆจนคุณพ่อเก็บตังซื้อ 4 ประตูสีขาวมาตอนนั้นผมอายุแค่ 5-6 ขวบเองคุณพ่อบอกเป็นรถที่ขับมันมากครับ

ออฟไลน์ Mr.Carguy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 14:05:29 »
ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น
เป็นความประทับใจสมัยเด็กๆ กับ Concept design รูปทรงหยดนำ้ ผมดีใจที่ยังมีคนจำ Kadett เสียดาย
ที่ตัวแทนจำหน่าย ที่อาจจะทำการตลาดไม่ดีเท่าที่ควร ทั้งที่ตัวรถเอง ก็มีดีอยู่ไม่น้อย 

ออฟไลน์ blackzaf

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 14:06:31 »
แนะนำ www.sindrauto.com ครับ มีคำตอบทุกอย่างเกี่ยวกับ Opel Daewoo

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:25:58 »
คำถามเดียวคือ

เราจะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของรถสภาพดีๆ กิ๊กๆ คันที่เราหมายปองหรือไม่หนะครับ
เพราะว่าในความเป็นจริงแล้ว รถยุคนั้น มาอยุ่ในสมัยนี้ ผ่านเวลามาเยอะ ความเสื่อมโทรมน่าจะเยอะ

Kadett GSi ถือว่าเป็นตัวแรงในสมัยนั้นเลยทีเดียว กับเครื่อง 4 สูบ 16 วาล์ว 130 แรงม้า ยุโรป

แต่ การที่ GM Opel ขายพิมพ์เขียวให้ Daewoo ในตอนนั้น (ตอนนี้กลายเป็น GM Korea ไปแล้ว ไม่เหลือเชื่อ แดวูแล้ว)
ไปทำขายเป็น Daewoo Fantasy / Nexia / Cielo นั้น ไม่อาจคาดหวังสมรรถนะที่จะทัดเทียมเท่ากับต้นฉบับได้เสมอไปครับ
อาจจะพอหาอะไหล่ชิ้นส่วนบางอย่างได้ ในส่วนที่เป็น ตัวถัง ชิ้นส่วนภายในบางอย่าง แต่ถ้าข้าวของเครื่องยนต์กลไก
และอื่นๆ ของที่ใช้ ถึงจะหน้าตาคล้ายกัน แต่เกรดก็จะต่างกัน