ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปจองรถมาครับ  (อ่าน 7977 ครั้ง)

ออฟไลน์ drugdriver

• Newbie
  • *
วันนี้ไปจองรถมาครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 15:02:14 »
เนื่องจากรีบใช้รถ

ตอนแรกว่าซื้อ All new D-max Cab 4 รุ่น L
เห็นราคาสูง 717000 และเพิ่มอีก 20000 ค่าทะเบียนและประกันชั้น1
รวม 737000
ได้รถประมาณ ต้น พย อย่างเร็ว

จึงไปดู Triton Cab4 ตัวเตี้ย ราคา 659000 ใน opition คล้ายๆกัน
ค่าทะเบียนและประกันชั้น1 แถม และของแถมอีกเยอะ
น่าจะได้รถเร็ว เห็นเซลล์เร่งให้ครับ ประมาณ 2 Wks

ไม่รู้ว่าคิดเห็นผิดเปล่าครับ
ที่จอง Triton เพราะเห็นว่าราคาเหมาะสมดี พ่อจะได้ผ่อนสบายๆ คือผ่อนเสร็จเร็วกว่า 7 เดือน รวมมูลค่าผลต่างรวมทุกอย่างแล้ว ประมาณ 86000 บาท
ไม่รุ้ว่าผมคิดผิดไหม

ใช้สิทธิรถคันแรกด้วยครับ

ถ้าพี่เห็นว่าผิด ก็จะยกเลิกจอง

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
Re: วันนี้ไปจองรถมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 15:20:30 »
ผมว่าลองขับก่อนดีกว่าครับ ชอบอันไหนเอาอันนั้นดีกว่า ราคาส่วนต่างคิดแล้วแทบไม่ต่างกันเลยที่ต้องผ่อน

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 15:27:34 »
มันคงไม่ใช่ว่าคิดถูกคิดผิดหรอคับถ้าคนในนี้บอกว่าคิดผิดแล้วคุณจะถอนจองทิ้งเงินผมว่ามันไม่ใช่คับ
ถ้าแบบนั้นผมว่าอย่าซื้อรถเลยจะดีกว่าคับ ผมอยากให้มองว่าเม็ดเงินที่คุณจ่ายไปคุณได้สิ่งที่ตอบความ
ต้องการคุณได้อย่างเต็มประสิทธิภาพหรือเปล่าเพราะต่างคนก็ใช้ของไม่เหมือนกันรถก็เช่นเดียวกัน
ที่คุณมองd-maxเพระได้ความสดใหม่แต่เทคโนโลยีที่ได้มามันก็มีมาใช้กันก็ตั้งนานแล้วดังนั้นผมว่าถ้าเจ้า
ตั้นนั้นตอบความต้องการของคุณได้ในราคาที่ถูกกว่าแล้วมันไม่คุ้มยังไงล่ะคับและถึงแม้คุณจะเลือกน้องตั้น
ที่ราคาถูกกว่าแต่คุณใช้งานมันไม่ได้เต็มประสิทธิภาพผมว่าคุณก้จ่าเงินซื้อของแพงอยู่ดีแหละคับ ดังนั้นผมว่า
ความคุ้มค่ามันไม่ได้อยู่ว่าของถูกหรือแพงแต่อยู่ที่เงินที่จ่ายไปนั้นคุณได้ของที่ตอบความต้องการคุณได้และคุณ
ใช้มันได้อย่างเต็มประสิทธิภาพมากกว่าคับ ลองเอาองค์ประกอบต่างๆของสองค่ายนี้มาเปรียบเีทียบกัน ไม่ว่าจะเป็น
ตัวรถ ศูนย์บริการ ลักษณะการใช้งาน แล้วลองวิเคราะห์ว่าอันไหนตอบคุณได้มากที่สุดก็เลือกอันั้นแหละคับ

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 15:50:47 »
วันที่ 11-14 นี้มีงาน รถคันแรก ของรัฐบาล จัดที่ไบเทค บางนา

ลองไปดูตัวจริง All new D-Max ได้ครับ มีหลายยี่ห้อหลักๆ มาโชว์ด้วย

กระบะ 4 ประตูทุกรุ่นก็ได้รับสิทธิ์คืนภาษีนะครับ ไม่ต่างกันมาก

ซื้อรถโฉมเก่าทำไมครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ)

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 16:03:10 »
มันคงไม่ใช่ว่าคิดถูกคิดผิดหรอคับถ้าคนในนี้บอกว่าคิดผิดแล้วคุณจะถอนจองทิ้งเงินผมว่ามันไม่ใช่คับ
ถ้าแบบนั้นผมว่าอย่าซื้อรถเลยจะดีกว่าคับ ผมอยากให้มองว่าเม็ดเงินที่คุณจ่ายไปคุณได้สิ่งที่ตอบความ
ต้องการคุณได้อย่างเต็มประสิทธิภาพหรือเปล่าเพราะต่างคนก็ใช้ของไม่เหมือนกันรถก็เช่นเดียวกัน
ที่คุณมองd-maxเพระได้ความสดใหม่แต่เทคโนโลยีที่ได้มามันก็มีมาใช้กันก็ตั้งนานแล้วดังนั้นผมว่าถ้าเจ้า
ตั้นนั้นตอบความต้องการของคุณได้ในราคาที่ถูกกว่าแล้วมันไม่คุ้มยังไงล่ะคับและถึงแม้คุณจะเลือกน้องตั้น
ที่ราคาถูกกว่าแต่คุณใช้งานมันไม่ได้เต็มประสิทธิภาพผมว่าคุณก้จ่าเงินซื้อของแพงอยู่ดีแหละคับ ดังนั้นผมว่า
ความคุ้มค่ามันไม่ได้อยู่ว่าของถูกหรือแพงแต่อยู่ที่เงินที่จ่ายไปนั้นคุณได้ของที่ตอบความต้องการคุณได้และคุณ
ใช้มันได้อย่างเต็มประสิทธิภาพมากกว่าคับ ลองเอาองค์ประกอบต่างๆของสองค่ายนี้มาเปรียบเีทียบกัน ไม่ว่าจะเป็น
ตัวรถ ศูนย์บริการ ลักษณะการใช้งาน แล้วลองวิเคราะห์ว่าอันไหนตอบคุณได้มากที่สุดก็เลือกอันั้นแหละคับ

ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ Comet มากๆเลยครับ ตอบได้โดนใจดีแท้ สุดท้ายแล้วคุ้มเงินหรือไม่นั้นก็อยู่ที่เจ้าตัวนะครับ ^^

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 16:07:53 »
เข้าใจอารมณ์ของ จขกท.ครับ

บางครั้งเราชอบรถอีกคันนึงเล็งไว้แล้วและคิดว่าจะไปซื้อคันนี้ แต่เอาเข้าจริงแล้วรถคันที่เราชอบมีคิวจองนาน ราคาสูงกว่างบ การใช้งานไม่ตรงกับที่เราต้องการเลยต้องหันไปเอารถคันอื่นแทน ผมก็เป็นเหมือนกันครับตอนแรกผมเข้ามาถามพี่ๆในHLMว่าจะซื้อรถ ต้องขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง มีพี่หลายท่านตอบว่า " บางทีเราก็ได้รถที่เราไม่อยากได้นะ เพราะต้องรีบใช้รถ " ด้วยความยังเด็กของผมเลยคิด(ในใจ)ว่า " มันจะเกี่ยวกันหรอว้า " แต่ตอนมาซื้อรถคันที่ใช้อยู่ปัจจุบันมันเป็นอย่างนั้นจริงๆ รถคันที่ชอบไม่ได้ซื้อต้องซื้อคันที่ชอบรองลงมา(แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ)

เป็นกำลังใจให้ครับ ยังไงก็ไปลองพาคุณพ่อไปลองขับดูก่อนนะครับ , ถ้ารอได้ก็น่าจะรอ All new D-max จะได้ตัดสินใจชัดๆไปเลย จะได้ไม่เสียใจทีหลังนะขอรับ

เลือกรถคันที่เหมาะกับเราที่สุดไม่ต้องสนใจหรอกว่าคันไหน All-New หรือเปล่าผมว่ารถหลังๆมาเทคโนโลยีห่างกันไม่มากนะ อยู่ที่คนซื้อแล้วแหละว่าชอบอะไร อย่าซื้อเพราะมันคือ All-New แต่ให้ซื้อเพราะมันคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่เราจ่ายไปมากกว่านะขอรับ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 17:08:22 »
ปัญหามันอยู่ที่ว่า
พ่อ ท่านอยากได้ isuzu จากจะขายต่อได้สะดวกหน่อย
และน่าจะเข้าผิดว่า isuzu ให้กล้องมองหลัง จอ DVD มาให้ด้วย

แต่ Mitsu ก็ไม่ขัดข้อง ติดอยู่ที่ว่าโฉมเก่าแล้ว

รถนี้ใช้งานขนปลาทูก้อน ประมาณวันละ 8-10 ก้อน น้ำหนักรวมประมาณ 200 kg/วัน

ระยะทางวันละ 50 Kg

ดังนั้นคิดว่าการใช้งานไม่แตกต่างกัน
เทคโนโลยีได้ไม่แตกต่างกันมากนัก

ศูนย์บริการ mitsu แพร่ นั้นผมรับได้
ขนาดผมซื้อจากศูนย์อื่นๆ มาใช้บริการศูนย์แพร่ประจำ ยังไม่ถูกประชดเลย
ผมให้ไปรับ ไปส่งที่ทำงานก็ยังได้
ไปส่งผมไปทำงานก็ยังได้ (นำรถตรวจตามระยะ แล้วไปทำงานด้วยรถศุนย์ไปส่งให้ ตอนเย็น เขาก็มาส่งให้ได้)

ส่วนศูนย์ isuzu นั้นไม่เคยใช้บริการครับ

ส่วนแม่ก็ รถอะไรก็ได้

พอดีผมเห็นราคาของ tritun แล้วรับได้ครับ

isuzu รุ่น L ได้ opition เพิ่มคือ ลำโพง 6 ตัว (tritun 4 ตัว)
ไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง tritun ไม่้มี

tritun คิดว่านั่งสบายกว่า

สรุปก็ึคือ

ถ้าซื้อ tritun ผมว่าคุ้มค่ากว่า
แต่ถ้าเห็น All New D-max คงเสียดาย 

ถ้่าซื้อ D-Max พ่อคงพอใจมากกว่า
แต่ราคาแพงกว่า
แต่ผมก็อยากให้ท่านสบายๆหน่อย ท่านแก่แล้ว ไม่อยากให้เหนื่อยมาก

ไหนจะซื้อบ้านใหม่ เพื่อทำมาหากินและเปลี่ยนอาชีพไปขายของชำ
จึงต้องการประหยัดเพื่อซื้อบ้านใหม่

ส่วนผมนั้น ผ่อนบ้านและรถอีกคัน

แต่แม่เห็นด้วยกับผมนะ

ด้วยคืนนี้จะคุยอีกทีครับ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 17:38:41 »
เลือกซื้อคันที่คิดว่าใช้แล้วไม่เดือดร้อนดีแล้วแหละครับ  ผ่อนแบบสบายๆ   :D :D :D

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 18:00:12 »
เลือกรถให้คนที่จะใช้ชอบครับ  ถ้าเค้าชอบแล้วอะไรๆก็ดีไปซะหมด แพงอาจ=ถูก+คุ้มได้นะ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 18:23:51 »
เลือกซื้อคันที่ สบายใจน่าจะดีกว่าคับ ลองเข้าไปนั่ง ดูคับ   ถ้าได้ m12   อาจจะมีการปรับเเรงม้า เดิม 116 ม้าเป็น 128 ม้าคับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 18:52:40 »
ผมว่า จขกท. มีข้อสรุปสำหรับรถคันใหม่ในใจแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ tpc

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 19:00:49 »
dmaxที่ผมรู้จักหลายคัน เปลี่ยนทั้งเครื่อง เปลี่ยนทั้งกล่องecu
ผมไม่กล้าซื้อนะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 19:03:51 »
โดยส่วนตัวนะครับ
ผมเป็นห่วงเรื่อง ศูนย์บริการ และ ค่าบำรุงรักษา
ซึ่งแน่นอนว่า อีซูซุ ค่าใช้จ่ายถูกกว่า

ผมเลือก อีซูซุครับ
(มีเรื่องปัจจัยด้านการเงินมาเกี่ยวเยอะครับ)

แต่ถ้าต้องรีบใช้รถ และ เสียเงินจองไปแล้ว
เลือกมิตซูเลยครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 19:48:29 »
ต้องไปลองขับ และสัมผัสครับ
ถึงจะได้รู้ครับ ว่าเราชอบแบบไหน สไตล์ไหน
ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ rchai24

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 21:04:00 »
เพื่อนผมคนนึง คล้ายๆแบบนี้เลย..
ตั้งใจจะไปถอย FD ไปๆมาๆ รู้สึกว่า ALTIS ถูกกว่า เลยถอยเป็น ALTIS มาซะงั้น

ทุกวันนี้ยังบ่นอยู่เลย น่าจะเลือก FD เพราะ..
พอได้ชอบรูปร่างรถคันนั้นๆแล้ว ดันไปเลือกคันอื่น (ไม่ใช่ว่า ALTIS ไม่สวยนะครับ เพียงแต่รสนิยมเขาชอบ FD มากกว่า) พอเห็น FD ทีไร บ่นทุกที ยิ่งเจอแต่งสวยๆด้วย ยิ่งเสียดาย

บางที การตัดสินใจ ด้วยอารมณ์เพียงชั่ววูบ ก็อาจทำให้เสียดายไปยาวนานได้..นะครับ
 ;)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 23:02:55 »
ไม่น่าเข้ามาอ่านเล้ยยยย  กลุ่มไปด้วยเลยเนี่ย ::)

เอาใจช่วยเน้อ!!!!!

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 02:00:01 »
ข้อดีของ ISUZU
- รุ่นใหม่คัวถังจะใหญ่กว่า
- น่าจะประหยัดน้ำมันกว่า แต่ถ้วพ่อเป็นคนขับรถไม่เร็วก็ไม่น่าจะต่างกันมาก
ข้อเสียของ ISUZU
- ซื้อรถรุ่นใหม่ล็อตแรก อาจมีปัญหาเรื่องการประกอบ
- ดอกเบี้ยตัว TRITON น่าจะถูกกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:09:32 »
จะบอกว่า
เงินจอง 5 พัน นั้น ผมไม่ค่อยเสียดายเท่าไร
เท่าความรู้สึกของพ่อครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:37:35 »
Isuzu นั้น รถจะเริ่มทะยอยถึงโชว์รูมกันอย่างเป็นยทางการคือหลังวันที่ 14 ตุลาคม

ไปดูคันจริงก่อนก็ได้ครับ

สำหรับผมแล้ว การซื้อรถกระบะให้คนในครอบครัวใช้งานนั้น โดยเพาะผู้สูงวัย
ผมจะมองเรื่องห้องโดยสารเป็นหลัก แน่นอน Isuzu ดูดีกว่า และนั่งสบายขึ้นกว่าเดิม "มาก"
แต่ถ้าถามว่า Triton นั่งสบายใกล้เคียงกันไหม? ก็ยังใกล้เคียงกันอยู่ ยกเว้นเบาะหลัง
ซึ่งตอนนี้ ดูเหมือนว่า Isuzu จะทำได้ดีกว่า ด้วยเหตุผลที่ว่า Isuzu เปิดตัวใหม่ๆ
สดใหม่ๆพอสมควร และได้ที่ปรึกษาด้านการออกแบบที่เจ๋งมากๆ เพียงแต่ว่า
ไม่อาจพูดในที่สาธารณะได้ว่า เป็นใคร เดี๋ยวกลัวฝรั่งเขาจะฟ้องเอา เพราะเขาไม่ได้ออกแบบเอง

แต่ สิ่งที่ผมฝากไว้คือ ถ้าแฮปปี้ กับศูนย์บริการ Mitsubishi ซึ่งมีศูนย์ฯดีๆ น้อยมากอย่างนี้อยู่แล้ว
การเปลี่ยนยี่ห้อ ก็อาจเป็นความเสี่ยงอย่างหนึ่ง

อีกทั้ง รถที่ผลิตออกสุ่ตลาดมานานแล้ว มีข้อดีอย่างนึงคือ โอกาสจะเกิด defect จะลดน้อยลงกว่า
รถที่เพิ่งออกใหม่สดๆในตลาดครับ กว่าสายการผลิตจะเข้าที่ ต้องใช้เวลา เกิน 3-6 เดือน

Triton ไม่เลวร้ายเลย เพียงแต่ว่า การอยู่ในตลาดมานานกว่า และเหลืออายุการทำตลาดอีกราวๆ
ไม่เกิน 3 ปี (ปีนี้ ถึง 2013) ก็ต้องถามดูว่ายอมรับได้ไหม กับการจ่ายถูกกว่า

ถ้ารีบใช้รถ ผมยังยืนยันว่า ไป Mitsubishi ถูกแล้ว
แต่ถ้าไม่รีบ และอยากดู D-Max ก็ไม่เสียหายครับ แถมยงได้รถที่สดใหม่กว่า

และสำหรับตลาดต่างจังหวัด การขับรถรุ่นใหม่ป้ายแดง ย่อมเรียกเสียงฮือฮาจากเพื่อนฝูงรอบข้างได้มากกว่าแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 12:40:04 โดย J!MMY »