ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่อง รถนำเข้า VS รถประกอบภายในประเทศ ครับ  (อ่าน 4257 ครั้ง)

ออฟไลน์ Infinity

• Newbie
  • *
เนื่องจากว่า มีเพื่อนที่จะออกรถ BMW X3 กำลังตัดสินใจว่าจะออกกับศูนย์หรือเกรดี
ถ้าออกศูนย์เข้าใจว่ารอรถนานมาก เพราะถ้าเป็นไปได้ก็อยากรับรถก่อนปีหน้า
ถ้าออกกับเกรย์ เป็นปกติที่ไม่มั่นใจว่ารถที่นำเข้ามาจะมีปัญหาจุกจิกอะไรไหม เช่น การเติมน้ำมัน อะไหล่หายากไหม ซ่อมกับศูนย์ไทยได้ไหม
เพราะไม่เคยเล่นรถยุโรปมาก่อน

ตามความรู้สึกของพี่ๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้าศูนย์มี ก็รถศูนย์ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าจะซื้อรุ่นที่เป็นเครื่องดีเซล แนะนำให้ออกศูนย์ดีกว่าครับ
เพราะมันจะมีปัญหากับน้ำมัน มากกว่าเบนซิน
แต่ถ้าดูออฟชั่น เทียบกับราคาแล้วรู้สึกว่า ออกเกรย์มันถูกกว่าเยอะมากๆ อันนี้ก็ต้องลองพิจารณาดูครับ
เพราะในระยะยาว ในเรื่องของการดูแลรักษา ออกศูนย์มันชัวร์กว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ prai

ซื้อกับ BWM TH ได้ BSI ซ่อมพร้อมบำรุงรักษาฟรี 5 ปี
แต่สำหรับรายย่อย(เกรย์)คุณจะได้การรับประกันแค่ 1-2 ปี เท่านั้นครับ
แต่ในราคาที่เท่ากัน รายย่อยให้ออฟชั่นที่มากกว่ามากครับ
คำแนะคือ ถ้าคุณไม่ชอบความเสี่ยง คุณเลือก BMW TH
ถ้าคุณชอบออฟชั่นและคุณใช้รถในระยะเวลาไม่เกิน 5 ปี คุณเลือกเกรย์ครับ

ออฟไลน์ TorTy

BMW นะเค้าไม่ได้มีปัญหาน้ำมันเหมือน Benz นะครับ Benz เองก็มีแค่ล๊อตแรกๆเท่านั้นครับหมดไปนานมากแล้ว
เป็นปีๆในกรณีรถทั่วๆไปประกอบนอกประกอบในต้องดูด้วยครับว่าประเทศอะไรถ้าเยอรมันหรือญี่ปุ่นต้องยอมรับว่า
เกือบทุกรุ่นการประกอบและวัสดุดีกว่ารถประกอบในประเทศไทยครับแต่ถ้ารถพวกอินโดหรือโซนเอเชียผมว่าไทยดี

กว่าเยอะครับรวมทั้งฝีมือแรงงานครับส่วนถ้ามองเฉพาะ BMW นี่ตัวรถที่ประกอบในประเทศ
ถือว่าคุณภาพไม่ต่างกันมากครับเพราะวัสดุส่วนใหญ่ก็ยังมีน้ำเข้าจากแหล่งเดียวกันอยู่รวมถึงการควบคุมคุณภาพของรถ
ระดับนี้ที่บริษัทแม่เข้ามาทำตลาดเองไม่ต้องห่วงเรื่องคุณภาพครับ series 5 E60 และ series 3 E90 เป็นรุ่นที่พบปัญหา

เรื่องวัสดุภายในลอกครับแต่ในปัจจุบันได้รับการแก้ไขแล้วเพราะบีเอ็มหันไปใช้สีที่พ่นวัสดุสูตรน้ำซึ่งลดการใช้สารเคมีเพื่อ
รักษาสภาพแวดล้อมแต่ปัญหาที่ตามมาคือสีผิววัสดุไม่ทนครับรถผมเองก็เป็นเคลมไปหลายชิ้นครับซึ่งถ้าซื้อกับศูนย์เคลม
สบายเลยครับจะซื้อ BMW ผมไม่แนะนำให้ซื้อรถเกรย์ครับถ้าเป็น X3 เพราะราคาใกล้เคียงกันแต่ได้รับประกัน BSI 5 ปี

คุ้มค่ามากๆครับแต่ถ้าพวก Z4 และ X5 ขึ้นไปซื้อไปเถอะครับเพราะราคาต่างกันเกือบล้านถึงล้านกว่าๆเก็บเงินไว้ซ่อมเอง
ยังไงก็ถูกกว่าครับ BMW เป็นรถที่ต้องอัพเกรด software บ่อยมากๆนะครับถ้า X3 ยืนยันว่าซื้อศูนย์ดีกว่ารอนานหน่อยแต่
ได้ความสบายใจครับถ้าซื้อเกรย์ต้องหันไปมอง RX270 แทนแล้วแหละครับเพราะเป็นรถที่ไม่จุกจิกเลยแถมระบบทั่วไปเกรย์

รับมือได้สบายครับเป็นข้อดีของ Lexus ครับ แต่ BMW ต่างกันโดยสิ้นเชิงทุกอย่างในรถเกือบทั้งหมดเป็น Electronic ไปหมดแล้ว
ยกตัวอย่างเช่นเบาะไม่ยอมล๊อกความจำก็ต้องไปลงโปรแกรมใหม่ทุกอย่างควบคุมด้วย Software เกือบหมดแล้วถ้า X3 ยืนยันว่าต้อง
ซื้อกับศูนย์ครับไม่งั้นงานจะเข้าครับ