ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องตัวช่วยเวลาเกิดปัญหากับรถ Audi ครับ  (อ่าน 5718 ครั้ง)

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
ผมขับ Audi Q5 2.0 TFSI Quattro S line ก่อนหน้านี้เจอปัญหาเรื่องรถซึ่งแก้ได้ไม่ยากเมื่อเข้าไป A8 ที่ลาดพร้าว เพราะผ่านแถวนั้นพอดี แต่ที่ผมกังวลคือหากต้องเดินทางไกลๆ ต่างจังหวัด หรือปริมณฑล หากมีปัญหาท่านใดพอจะให้คำแนะนำศูนย์บริการรถยุโรปดีๆ ในแต่ละพื้นที่ได้ไหมครับ ภาคเหนือ เชียงใหม่ ลำปาง ตาก พิษณุโลก นครสวรรค์, ภาคกลาง อยุธยา และกทมกับปริมณฑล และภาคตะวันออก ชลบุรี ระยอง เพราะตอนนี้ศูนย์นำเข้าที่ผมซื้อมาน่าจะมีปัญหาเรื่องการซ่อมรถและการประกันรถ แถมต้องรอช้ามากๆ เข้าอู่ปรกติก็ลำบากเพราะต้องใช้ com ในการตรวจ check รถ (เหมือน BMW น่ะครับ) อู่ปรกติปฏิเสธรับซ่อมไม่ได้เลย และผมรู้จักแค่ A8 ส่วนฝั่งธนฯ ทราบมีอีกแห่งแต่ผมมองว่าน่าจะไม่เพียงพอต่อวามจำเป็นแน่ จริงอยู่รถดีจริงแต่การดูแลรักษาและซ่อมบำรุงนี่ลำบากสุดๆ ราคาอะไหล่โหดไม่พอหาศูนย์นอกลำบากอีก..

ยังไงรบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำผมด้วยนะครับ... ไม่งั้นปีหน้า 2012 คงต้องขายและหารถที่เหมาะสม สะดวกกว่ามาใช้แทน...

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
ส่วนปัยหาที่เจอก่อนหน้านี้และต้องยกรถเข้า A8 เพราะว่าด้วยความที่เป็น Audi และแต่ง S line ด้วยเลยได้รับความสนใจจากคนโดยรอบซึ่งเข้ามาดูรถแล้วคงทำอะไรอะไรกับรถผม ซึ่งสันณิฐานว่าน่าจะไปทำอะไรกับล้อทำให้รถเคลื่อนตัวหรือขยับตัวเลยทำให้ mode จอดรถที่ป้องกันการยกรถยกตัวและทำให้ระบบสั่ง lock ซึ่งต้องยกรถเข้าศูนย์ รอเป็นชั่วโมงกว่าจะติดต่อหารถมารับได้ (1 ชม. นี่ติดต่อเขามารับได้เร็ว รอไม่นานครับเพราะใกล้ แต่ช้าก็คือหาเบอร์และดูอาการรถ) สรุปยกไปเจ้าหน้าที่ทำแค่ 20 นาทีเสร็จ แต่ที่ผมกังวลก็ตามที่เล่าให้ฟังครับ นี่ถ้าไปโดนต่างจังหวัดผมโชคร้ายอย่างที่สุดแน่ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ เพราะว่าผมชอบมันมาก รถดี วิ่งดี หนึบมาก แต่ข้อเสียเท่าที่พบก็ตามที่บรรยายไปน่ะครับ

อีกข้อที่พบนะครับ เผื่อคนที่จะซื้อจะได้ระมัดระวังคือ น้ำมัน หาเติมยากมากๆ 95 power supreme อนาคตไม่มีแน่ด้วย และถ้าต่ำกว่านั้น รถจะมีปัญหาหนักเลย ยังไงก็ขอคำแนะนำเผื่อด้วยนะครับ...

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
ผมอยู่สาย 2 ตอนใช้ A4 ก็เข้าอู่ A8 ตลอดครับ จากฝั่งธนไปลาดพร้าวถือว่าไกลเอาเรื่อง ค่อนข้างลำบากอยู่เหมือนกัน
แต่ใจรักก็ทนได้ครับ ดีกว่าไปเข้ายนตรกิจ :)

ตอนนี้เปลี่ยนเป็น A5 S line ก็คิดว่าต้องไป A8 เหมือนเดิม แล้วก็กะใช้ยาวเลยครับ
เห็นว่ามีอู่แถวซอยสวนผักเหมือนกัน แต่ผมไปไม่เป็นอ่ะ

น้ำมันผมว่าน่าจะเติมโซฮอล 95 ได้นะครับ แต่ไม่แน่ใจเหมือนกัน
ตอนนี้ผมเติม V power 95 สลับกับ 95 เพียวอยู่ ถ้ามันมันแพงมากๆหรือหาเติมไม่มีก็คงต้องโซฮอล 95 ครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ BrownCony

ถ้าเป็นรถก่อนปี2011 รถจากเยอรมันจะเติมได้แค่ E5
ปี 2011 เติม E10 ได้
และปัหน้ารัฐจะสนับสนุนให้ใช้ E20 ได้
ที่ผมกล่าวมานี้ผมอ่านเจอจากเวบเยอรมันครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ถ้าเสียต่างจังหวัดก็เรียกรถสไลด์กลับมาดีที่สุดครับ XC90น้องเขยผมเคยเสียที่นครปฐมเรียกช่างที0Volvoนครปรฐมยังแก้ไขอะไรไม่ได้จากอาการรถล็อคไม่ได้และสตาร์ทไม่ติดก็ยังต้องสไลด์กลับมาซ่อมที่กรุงเทพอยู่ดีครับ ต่อให้เป็นรถ0ถ้าเสียที่ต่างจังหวัดคุณแน่ใจหรือว่าจะซ่อมที่นั่นหรือครับ Volk Caravelleลูกน้องผมเสียที่ระยองผมก็ไม่ซ่อมที่นั่นและให้A8เรียกรถสไลด์กลับมาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ koruru

ถ้าเป็นรถก่อนปี2011 รถจากเยอรมันจะเติมได้แค่ E5
ปี 2011 เติม E10 ได้
และปัหน้ารัฐจะสนับสนุนให้ใช้ E20 ได้
ที่ผมกล่าวมานี้ผมอ่านเจอจากเวบเยอรมันครับ

รูป ดิส ซ้ายมือ (เรียกถูกป่าว) สวยจังเลยครับ
ไม่ทราบว่า ป้ายทะเบียนเจ้า GTR หายไปไหนครับ แหะๆ