ผู้เขียน หัวข้อ: ควรทำประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์กี่ปีดีครับ  (อ่าน 5531 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ควรทำประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์กี่ปีดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 21:34:43 »
รถผม jazz gk เข้าสู่ปีที่ 3 มีโบรกเกอร์ 2 เจ้าเสนอราคามา
1.ADB ประกันสินมั่นคง ราคา 14,xxx บาท ระบุคนขับ ทำซ่อมศูนย์ได้ 5 ปี
2.ศูนย์ฮอนด้านนทบุรี ประกันคุ้มภัย ราคา 16,xxx บาท ไม่ระบุคนขับ ทำซ่อมศูนย์ได้ 7 ปี

- ที่ผ่านมาทำแบบซ่อมศูนย์ตลอด ให้ความเนี๊ยบของงานที่เคยไปซ่อม 90%
- การใช้รถ ส่วนมากใช้เสาร์อาทิตย์ครับ ถนนโล่งก็ขับเร็ว รถเยอะก็ขับช้าตามสภาพการจราจร แอบเหยียบบ้างเป็นบางที
- ลักษณะนิสัย เป็นคนรักรถครับ จุกจิกด้วย รถเป็นรอยแล้วเครียด อยากเคลม
- ไม่รู้จักอู่ไหนเป็นการส่วนตัวครับ ผมอยู่แถวบางบัวทอง ไทรน้อย ใครรู้จักช่วยแนะนำด้วยนะครับ
- รถคันนี้กะใช้ยาวๆ ครับ อาจจะ 10 ปีเลย เพราะฐานะไม่ค่อยดีครับ

รบกวนปรึกษาพี่ๆ ว่าควรจะทำแบบไหนดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

Re: ควรทำประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์กี่ปีดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 22:21:47 »
ซ่อมศุนน์ไว้อุ่นใจกว่าครับ  ผมว่างานซ่อมฮอนด้า0โอเคอยู่ครับ 

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ควรทำประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์กี่ปีดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 23:02:15 »
ข้อ 2 ถ้าระบุชื่อคนขับด้วย ราคาน่าจะลงมาใกล้เคียงข้อ 1

แต่ส่วนใหญ่ผมจะเลือกจากคุณภาพของประกันเจ้านั้นมากกว่า เพราะถ้าประกันเรื่องเยอะต่อให้ซ่อมศูนย์ก็คงได้บริการแบบห่วยแตก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 01:57:41 »
ซ่อมศูนย์ให้นานที่สุดครับ 

อย่างน้อยศูนย์ก็รับประกันหลังการซ่อม 1 ปี สีลอก ร่อน เพี้ยน ก็มาทำใหม่ได้ เวลาด่าก็สามารถทำได้เต็มปาก

อู่ ถึงแม้ฝีมือแค่ไหน สุดท้ายถ้ามีปัญหา ก็เหมือนไปอ้อนวอนเค้า ทำประกันชั้น 1 แต่ต้องยกมือไหว้ปะหลกๆ ผมก็ไม่เอาครับ

ปล. บางครั้งรอยก็ไม่จำเป็นต้องทำสีนะครับ ขัดเคลือบดีๆ บางทีรอยก็หายเหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 04:14:23 »
ของแบบนี้อยู่ที่ความพอใจส่วนบุคคลครับ อู่ดีๆก็มี 0งานชุ่ยๆก็มี
ถ้าไม่ลำบากก็จัด0ไปตลอดจนกว่าจะทำไม่ได้นั่นแหละ
ส่วนตัวผมเกิน3ปีก็ลา0แล้ว รอยนิดๆหน่อยๆไม่ทำให้สีมันหนาครับ สีเดิมดีสุดละ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 07:14:26 »
ซ่อมศูนย์นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
ส่วนใหญ่จะได้ถึงปีที่ 4
บางเจ้าให้ถึงปีที่ 5
ถ้าไม่เคยเครมเลยจะทำได้ถึงปีที่ 7 (ถ้าไม่เคยเครมตลอด 6ปีเลยนะ)

ขนาดงานซ่อมศูนย์บางที่ยังไม่เนี่๊ยบเลยครับ งานอู่คงไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 07:33:15 »
ซ่อมศูนย์นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
ส่วนใหญ่จะได้ถึงปีที่ 4
บางเจ้าให้ถึงปีที่ 5
ถ้าไม่เคยเครมเลยจะทำได้ถึงปีที่ 7 (ถ้าไม่เคยเครมตลอด 6ปีเลยนะ)

ขนาดงานซ่อมศูนย์บางที่ยังไม่เนี่๊ยบเลยครับ งานอู่คงไม่ต้องพูดถึง
ตามนี้เลยครับ
ผมเองก็เลือกซ่อมศูนย์ให้นานที่สุด ที่เคยเจอคือประวัติดีต่อเนื่องของคุ้มภัยได้ถึง 6 ปีมั้งครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 07:58:18 »
ของผมมีอู่ที่รู้จักกันอยู่แล้ว ผมเลยไม่เคยซ่อมศูนย์เลยครับ ทั้งป้ายแดง ป้ายดำ

แต่เวลาเลือกประกันผมจะเลือกที่อู่ผมรับก่อน แล้วค่อยดูว่ามีศูนย์รับด้วยมั้ย

ตามความเห็นบนเลยครับ อู่ดีๆมีเยอะ ศูนย์แย่ๆก็มีเยอะครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 09:11:40 »
ประกันสินมั่นคง​ซื้อตรงกับบริษั​ท​  ชั้น1 ซ่อม​ 0​ ระบุคนขับ​ ​1 คน​ Civic​ fb​ เบี้ย​ ปีที่​ 3 11xxx เอง
ทำไมของ​ จขกท. แพงจัง

ถ้ารถยังผ่อนไม่หมด​ ซื้อประกันไว้​ อุ่นใจดีครับ

บาง​ 0​ ไม่รับประกันสินมั่นคง​นะครับ​ ลองเช็คกับ​ 0​ ก่อนซื้อ
ถ้าไม่รับต้องสำรองจ่ายก่อน

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 10:29:46 »
ซื้อกับโบรกเกอร์หรือบริษัทประกันโดยตรง แบบไหนถูกกว่ากันหรอครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 11:58:20 »
ซ่อม 0 สามปีแรกก็พอแล้วมั้งครับ หลังจากนั้นซ่อมอู่ก็พอเพียงแล้วประหยัดไป 30-40%อู่ดีๆมีถมไปอยากรู้อู่ไหนงานดี ลองหาในเครือวิริยะดูครับ  ศุนย์บางที่เองก็ยังแอบลักไก่ขับไปส่งอู่มีให้เห็นเยอะแยะไป อย่างผมเคยโดนมาคือศุนย์เอารถไปซุกที่อู่นอก รถยังไม่ทำอะไรเลยสองเดือน ขอเอากลับมาซ่อมเอง ฝุ่นหนาเป็นกิโล ละอองสีเต็มเลย ช่าง0บอกว่ารออะไหล่สองเดือน คิวซ่อมอีก1เดือน ได้ยินแล้วเซ็งเข้าอู่วิริยะอาทิตย์เดียว ซ่อมจบเปลี่ยนใหม่ให้ทุกชิ้น เอาไปขายเต๊นท์ยังหาที่ติ ตำหนิไม่เจอ
ยิ่งถ้ารถไม่ใช่เจ้าตลาด อย่าง มาสด้า นิสสัน ผมใช้ปีแรกที่แถมมาก็พอรออะไหล่เข็ดแล้ว ปีต่อไปหาโบรกเกอร์หน้าเวปcombine profit เอาประหยัดเงินและเวลากว่าครับ จากหมื่นกลางๆ เหลือหมื่นเดียวแบบนี้หรือจะเอาชั้นหนึ่งห้าหกพันยังมีเลยครับแต่เสียค่า เอคเซสตอนเคลมเพิ่มอีกพอๆกับจ่ายเต็ม ถ้าไม่เคลมก็คุ้มนะเอาไว้จ่ายตอนเจอเคสใหญ่เท่านั้น  ไม่ต้องไปเสียค่านายหน้าตัวแทนบวกอีก 10-20% ไม่ต้องทวงกรมธรรม์ให้เมื่อยปาก ไม่ต้องโทรมาจิกมาเสนอยัดเยียดให้ตลอด
แถวบางบัวทอง ซอยวัดลาดปลาดุกมีเป็นแถบก่อนเลียบคลองบางใหญ่ที่จะไปออกยูเทรินใต้สะพาน ตรงนั้นมีให้เเลือกหลายเจ้าเลย เบนซ์บีเอ็มทำกันเยอะ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 12:49:39 »
ซ่อมศูนย์บางครั้งเขาก็ส่งไปที่อื่น ถ้าศูนย์นั้นๆ ทำไม่ได้ อย่างเช่นตัวถัง ถึงกำหนดให้ซ่อมศูนย์ส่วนใหญ่ก็จะถูกส่งไปอู่ข้างนอกอยู่ดี เพราะศูนย์ส่วนใหญ่ทำไม่ได้ แล้วตัวถังเป็นอะไรที่เราเคลมกันมากที่สุดด้วย
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 19:23:24 »
ศูนย์ Honda  เก็บงานดีหรือเปล่า  ถ้าพอใจศูนย์นั้นก็ทำต่อไปเถอะ  เพราะว่าผมทำของศูนย์โตโยต้าโดยรวมก็ประทับใจมากกว่าซ่อมอู่            เพราะซ่อมอู่ปัญหาหลัก ๆ  เลยรอนาน คิวเยอะ สกปรกเวลารับรถหรือจอดรอซ่อมบางทีไปจอดซ่อมเพิงมาแหงน หรือตากแดดข้างนอกอู่ก็มี     ยิ่่งเวลาเปลี่ยนอะไหล่เจอเบิกชิ้นส่วนผิดคนละสีมาเปลี่ยนให้ก็เคยมี     อะไหล่จะได้ของเทียบมั่ง มือ 2 มั่งแกะจากรถคันอื่น                สรุปซ่อมศูนย์สบายใจสุดแต่ว่าซ่อมศูนย์มักให้ไม่เกิน 7 ปี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 21:40:47 »
อยู่ที่ศูนย์ด้วยนะครับ ลองดูเงื่อนไขดีๆ บางเจ้าบอกซ่อมศูนย์ได้ แต่ไม่ได้ทุกศูนย์ที่เข้าได้นะครับ