ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะได้เห็นNissan Altimaใหม่ในบ้านเรามั้ยครับ  (อ่าน 4497 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
คือพอเห็นข่าวAccord G10มาเปิดตัวในMotor Expoเดือนหน้านี้ ผมเริ่มคิดในใจเชิงตำหนินิสสันไทยว่าเมื่อไหร่จะได้เปิดตัวAltima/Teanaใหม่ตามตลาดอเมริกาเหนือเมื่อใดครับ 

พี่ๆและสมช ท่านอื่นๆคิดไงบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2018, 19:33:40 โดย RockmanJilly005 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เราจะได้เห็นNissan Altimaใหม่ในบ้านเรามั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 19:25:49 »

เพิ่งจะ minorchange  คงอีกนาน   และอาจจะไม่มีตัวใหม่ เนื่องด้วยยอดขาย

แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้

Nonlamer

Re: เราจะได้เห็นNissan Altimaใหม่ในบ้านเรามั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 20:03:44 »
ตอนนี้ใหม่ของเรา ต่างกับใหม่ของเขาครับ ส่วนอนาคตไม่มีใครรู้ อีกทั้งเพิ่ง MC ในไทยไปหยกๆ จะถามถึงรุ่นใหม่ทางค่ายเค้าก็ไม่บอกหรอกครับ (ง่ายๆถ้าคุณเป็นคนขายคุณจะบอกมั้ย) เป็นที่รู้กันว่า TBD ครับ

ตลาดที่เมกาเองคนก็ยี้ Altima ไม่น้อยครับ เหตุเกิดจาก CVT Jatco ของรุ่นก่อนๆทำแสบใช่เล่น จะมีแตกต่างจากคู่แข่งคือมีระบบขับ 4 มาให้

ส่วนตัวไม่แคร์ครับ มาก็ดีมีตัวเลือกเพิ่ม ไม่มาก็ได้ไม่ว่ากัน แต่ยังไงเสียคงไม่ซื้อรุ่นที่ลากขายอยู่ครับ ไม่ใช่แอนตี้ แค่ไปลองแล้วมันตอบโจทย์ผมได้น้อยกว่าคู่แข่งครับ ถึงจะเป็นตัวใหม่ก็คิดว่ามีโอกาสได้เป็นลูกค้าน้อยครับ จะให้ไปอ้อนวอนให้ทำตลาดแต่ถ้ายอดขายเกิดแย่กว่าตัวปัจจุบันผมไม่มีปัญญาไปรับผิดชอบอยู่ดีครับ ปล่อยให้ทางค่ายวิเคราะห์และตัดสินใจเอง ในฐานะผู้บริโภคผมก็แค่หาตัวเลือกที่ถูกใจในบรรดารถที่ทำตลาดในบ้านเราครับ ถ้าไม่เจอก็รอรถรุ่นอื่นๆเปิดตัวครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 21:35:23 »
ตอนนี้ใหม่ของเรา ต่างกับใหม่ของเขาครับ ส่วนอนาคตไม่มีใครรู้ อีกทั้งเพิ่ง MC ในไทยไปหยกๆ จะถามถึงรุ่นใหม่ทางค่ายเค้าก็ไม่บอกหรอกครับ (ง่ายๆถ้าคุณเป็นคนขายคุณจะบอกมั้ย) เป็นที่รู้กันว่า TBD ครับ

ตลาดที่เมกาเองคนก็ยี้ Altima ไม่น้อยครับ เหตุเกิดจาก CVT Jatco ของรุ่นก่อนๆทำแสบใช่เล่น จะมีแตกต่างจากคู่แข่งคือมีระบบขับ 4 มาให้

ส่วนตัวไม่แคร์ครับ มาก็ดีมีตัวเลือกเพิ่ม ไม่มาก็ได้ไม่ว่ากัน แต่ยังไงเสียคงไม่ซื้อรุ่นที่ลากขายอยู่ครับ ไม่ใช่แอนตี้ แค่ไปลองแล้วมันตอบโจทย์ผมได้น้อยกว่าคู่แข่งครับ ถึงจะเป็นตัวใหม่ก็คิดว่ามีโอกาสได้เป็นลูกค้าน้อยครับ จะให้ไปอ้อนวอนให้ทำตลาดแต่ถ้ายอดขายเกิดแย่กว่าตัวปัจจุบันผมไม่มีปัญญาไปรับผิดชอบอยู่ดีครับ ปล่อยให้ทางค่ายวิเคราะห์และตัดสินใจเอง ในฐานะผู้บริโภคผมก็แค่หาตัวเลือกที่ถูกใจในบรรดารถที่ทำตลาดในบ้านเราครับ ถ้าไม่เจอก็รอรถรุ่นอื่นๆเปิดตัวครับ

CVT เมืองนอกก็ jatco เหรอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 21:50:47 »
L33mc อย่างน้อยๆต้องลาก3ปีมีแน่ ถึงตอนนั้นL34คงใกล้จะเปลี่ยนโฉมละ

Nonlamer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 22:34:35 »

CVT เมืองนอกก็ jatco เหรอครับ

ผมยังไม่ได้เชคจากทางสเปคนะครับ อ่านจากที่ฝรั่งเค้าคอมเมนต์กัน แต่เชื่อว่าใช่ Xtronic Jatco CVT ตัวนี้ล่ะครับ โด่งดังมาก มี User Complain เยอะสุดๆ

*
เพิ่มเติมครับผม เชคแล้วถึงขั้นเป็นคดีความและจบที่คำสั่งศาลกันเลยทีเดียวครับ ตรงกับหลายๆเวปที่ลงข้อมูล ที่ยกมาให้อ่านคือสรุปจากหลายๆข่าวมาเรียบเรียงได้ชัดเจนอ่านง่ายครับ
http://www.nissanproblems.com/cvt/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2018, 22:58:15 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 01:34:04 »
น่าจะลากขายไปอีกซัก 2-3 ปีมั้งครับ เพราะพึ่งจะเปิดตัว MC

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 07:04:20 »
ถ้ามา อย่างเร็วที่สุดก็คง 2020 นั่นเลยครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 07:45:59 »
ไม่มาก็ดีครับ จะได้ไป focus รุ่นอื่น ที่ยอดขายมากกว่า

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 11:12:12 »
อาจจะไม่มารึเปล่า (เดา)
ไม่เข้าใจตรรกะของนิสสันประเทศไทยเลยจริงๆ
หรือถ้ามาก็คงเป็นMCเลย แล้วตั้งไลน์ผลิตแปปๆ เดี๋ยวตลาดโลกก็เปลี่ยนnew modelอีก ไม่คุ้มค่าตั้งไลน์อีก

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 11:41:00 »
Nissanชอบมาช้า หยั่งเชิงดูก่อนตลอด จนตลาดวาย คราวนี้ก็เช่นกันคงดูยอดCamry Accordก่อน ส่วนTeana MCนั้น Nissanคงทำใจไว้แล้ว

ส่วน New Teana L34 ปีสองปีนี้คงไม่มาแน่ มาทีหลังก็จะตกรุ่นอีก! ถ้าจะลุ้นต่อคงเป็นโฉมนู้น L35

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 14:29:59 »
Jatco เป็นบริษัทลูกที่แยกมาจาก Nissan จะให้ไปสั่ง Aisin แทนคงแปลกนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 18:17:09 »
ยอดขาย 30 กว่าคันนี้ ต่อเดือน มันน่าจะเอามากๆๆๆ โล่สุดในคลาสเลย คู่แข่งยังมีร้อยสองร้อย คัน  ทั้งๆที่รถแบบนี้ยอดคุ้ม เกิน 500 หรือพีคสุดๆ 600-700 คันก็ดีใจตายแล้ว อย่าไปหวังเป้นพันๆเลย รถ D-Segment นี้เผลอๆ จะหายไปจากเมืองไทยอันไกล้ด้วยมั้ง หวันๆใจว่า Accord G10 มานี้มันจะแป๊กไหม ภาวนาให้อย่างน้ย Camry Accord ยังมีอีกโฉมถัดไปให้เห็นก็บุญแล้ว ไม่ใช่ตัวที่ขายๆ จะขายกันนี้ เป้นตัวปิดตลาดทั้งสองยี่ห้อขึ้นมาละ คนส่วนใหญจะไปรถยกสูงหมด อย่าเอาอเมริมามาเทียบอันนั้นขี้หมุขี้หมา ยังมี 4-5 พันคันต่อเดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2018, 18:20:26 โดย locomotive »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 18:26:26 »
L33 ใหม่ตัวสีแดงสวยนะครับ
ดูสปอร์ทมาก

ส่วนตัว ผมว่า ฮอนด้าไทยควรลาก g9 ขายมากกว่านะ
ไป minor change ท่าไหนก็ทำไปเถอะ

เอา g10 มาแบบนี้ camry ใหม่ยิ้มเลย
ถ้า l33 ยอมทำสีสวยๆเพิ่มอีกซัก 2-3 สี ผมว่า ขายได้เรื่อยๆแน่

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 13:53:55 »

ส่วนตัว ผมว่า ฮอนด้าไทยควรลาก g9 ขายมากกว่านะ
ไป minor change ท่าไหนก็ทำไปเถอะ

คุ้นๆเหมือน เดจาวู

ตอน J32 ไป L33 เลย

เรื่องของเรื่อง คือ บ.รถ ทำสวยได้ จะขายที่ไหนก็ออกแบบมา

แต่พอเป็น Global model ตลาดเล็กๆอย่างเรา ก็ต้องนั่งเซ็งไปตามๆกัน (เฉพาะแฟนๆ D-seg) เพราะยึดแนวออกแบบของตลาดใหญ่ๆเป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2018, 13:56:03 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)