ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอู่บูรณะช่วงล่างรถครับ  (อ่าน 1256 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ขอคำแนะนำอู่บูรณะช่วงล่างรถครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2023, 08:03:22 »
อยากอู่ให้บูรณะช่วงล่างรถบ้านๆ (Yaris โฉมแรก) ครับ รถไม่ได้มีอาการอะไรเป็นพิเศษแต่มีตึงตัง กุกกัก กระเทือน บ้างบางจังหวะ .. ตามประสารถเก่า

เคยเข้าอู่ช่วงล่าง เข้าศูนย์ ก็แจ้งว่าปกติดี แต่ความเห็นส่วนตัวอาจจะมีของบางอย่างที่ชาวบ้านเค้าไม่เปลี่ยนกันเสื่อมสภาพแต่ยังไม่เสียหาย (เช่น บูชซัฟเฟรม) เลยอยากได้อู่ที่ค่อยๆทำ ค่อยๆหา หรือแม้แต่อู่ที่ไล่เปลี่ยนทุกอย่างก็ยังได้ แต่ขอให้ได้สภาพที่ค่อนข้างสมบูรณ์กลับมาสัก 80-90% (ที่เห็นส่วนใหญ่พอเป็นงานช่วงล่างก็มักจะทำแค่พอรักษาตามอาการ)

ปล รถเคยเปลี่ยนโช๊ค 4 ตัว เปลี่ยนยางเบ้าโช๊คคู่หน้า ปีกนกหน้า ยางแท่นเครื่อง ลูกปืนล้อหน้า ... ราวๆนี้ครับ (ทุกอย่างอะไหล่ศูนย์)

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: ขอคำแนะนำอู่บูรณะช่วงล่างรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2023, 09:34:27 »
ลองติดต่อ Pingautoservices  พระราม 2  ครับ ดีครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: ขอคำแนะนำอู่บูรณะช่วงล่างรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2023, 10:03:34 »
มีอู่ที่ถูกขนานนามว่าเป็นอู่ประจำคลับของอัลติสมายาวนาน 15-20 ปี อยู่ 3 อู่ (ซึ่งรับซ่อมโตโยต้าทุกรุ่น)
1. อู่คุณเล้ง รัชดา 3 ฝีมือดีมาก และราคาถูกมาก และคิวยาวมาก น่าจะจองคิวอย่างน้อย 4 เดือน
2. อู่ปั่ง เซอร์วิส อุดมสุข 28 ฝีมือดีมากเช่นกัน ราคากลางๆ ไม่ต้องรอคิว และใช้เวลาซ่อมเร็วมาก
3. ขอไม่เอ่ยนาม เนื่องจากเมื่อก่อนดีมาก แต่พอย้ายสถานที่อู่แล้ว ผมรู้สึกว่าไม่ดีมากเท่าเมื่อก่อน

โดยส่วสนตัวคิดว่า เนื่องจากคนที่ขับโตโยต้าส่วนใหญ่เป็นสายประหยัด เน้นคุ้มค่า เลยมักจะรอให้อุปกรณ์เสียหรือเกือบเสียก่อนค่อยเปลี่ยน อู่ที่คอยบริการก็เข้าใจและก็เซอร์วิสให้แบบที่ลูกค้าส่วนใหญ่ต้องการจนเคยชิน แต่ถ้าอยากเปลี่ยนแบบเน้นความสมบูรณ์ บอกความต้องการให้เคลียร์ อู่ก็น่าจะทำให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2023, 14:24:23 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2023, 11:12:23 »
ล่าสุดผมให้ อู่ ที่ทำรถ ที่ซี้กันธรรมดาเค้าทำรถแต่ง แต่งรถกันมานานไล่เปลี่ยน ยางแท่นเครื่อง บู้ชลูกยางและอะไหล่ช่วงล่างทุกชิ้น ของ เวลฟาย ให้เค้าเบิกมาแล้วทำเปลี่ยน

รู้นิสัยกันไม่มั่วไม่ดอง พวกงานบู้ช แค่ถอดเปลี่ยนผมว่าที่ไหนก็ทำได้ แค่ต้องชัวว่าไม่หมกเม็ด รื้อเป็น มีของ
แล้วค่อยไปตั้งศูนย์ ละเอียดกับเจ้าดังถ้าอยากละเอียดมากๆ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2023, 19:24:55 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2023, 09:21:45 »
ของพวกนี้ ต้องหาอู่ที่ซ่อมเฉพาะรุ่น เฉพาะยี่ห้อ .. พวกนี้ แค่ลองขับ พวกก็บอกได้เลยว่า อะไรพัง

เหมือน พวกนิสสัน ศูนย์หายังไงก็ไม่เจอ เข้าอู่พวกนี้แป้บเดียวรู้เรื่อง เพราะถ้าอย่างช่วงล่างดัง ตระกูล sylphy ก็ เบ้าโช้ค ปีกนก แพหน้า แร็ค มีแค่นี้เอง