ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวประสบการณ์เช่ารถไฟฟ้า polestar2  (อ่าน 2591 ครั้ง)

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
รีวิวประสบการณ์เช่ารถไฟฟ้า polestar2
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 14:38:52 »
ช่วงเดือนที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไปเช่ารถไฟฟ้า Polestars 2  ขับในต่างประเทศ การขับในช่วง 9 วันผมขับรถไปทั้งหมด 2200 กิโลเมตร ระบบชาร์จไฟ ในประเทศที่ไปขับ ส่วนใหญ่สถานีชาร์จ จะเป็นเครื่องชาร์จแบบ 50 กิโลวัตต์
การขับขี่รถไฟฟ้า ต้องบอกเลยว่า สะดวกสบายครับ แต่จะติดเรื่องการจัดเวลาในการชาร์จแต่ละครั้ง ซึ่งการจะชาร์จรถรุ่นนี้ให้เต็ม สำหรับสถานีชาร์จ 50 กิโลวัตต์ ต้องใช้เวลา ชั่วโมงกว่าๆ  ซึ่งผมเองก็พยายามจัดให้ลงกับเวลาทานอาหาร สถานีชาร์จของประเทศที่ไปขับ มีไม่มาก พูดง่ายๆแต่ละจุดจะมีสถานีชาร์จเครื่องเดียว มีแบบ CCS Type 2 กับแบบ CHAdeMO และเครื่องชาร์จมีกำลังไฟ 50 กิโลวัตต์ส่วนใหญ่ การไปชาร์จไฟรถไฟฟ้าของประเทศที่ไป ผู้ใช้จะต้องดาวน์โหลดแอป ของสถานีชาร์จมาก่อน และ ในแอปจะมีการแสดงว่า ทุกสถานีที่เราจะไปนั้น มีคนใช้อยู่หรือไม่ หรือเสีย หรือ พร้อมให้บริการ พอดาวน์โหลดแอปมาแล้ว ก็ลงทะเบียน และ เพิ่มบัตรเครดิตเข้าไปในเพื่อใช้ในการชำระค่าชาร์จไฟในแต่ละครั้งพอเราชาร์จไฟรถเสร็จหรือเรากดหยุด หากตู้ชาร์จไฟชาร์จรถเราเรียบร้อยระบบก็จะมี sms ไปแจ้งเตือนให้เรากลับไปที่รถเพื่อจะให้เราย้ายรถให้คนอื่นได้ชาร์จบ้าง เมื่อชาร์จแล้ว ระบบจะทำการตัดบัตรเครดิตอัตโนมัติเลย ในส่วนนี้ผมถือว่าสะดวกมากครับ ความคิดเห็นส่วนตัว ระบบชาร์จไฟ ถ้าสามารถชาร์จเต็มได้ภายใน 20 นาที จะถือว่าโอเคมากครับ และให้สถานีบริการชาร์จมีพร้อมให้เหมือนหัวจ่ายน้ำมัน ผมคิดว่า เพียงแค่นี้รถไฟฟ้าจะเข้ามาแทนรถน้ำมันไม่ยาก ที่สำคัญ สถานีชาร์จรถไฟฟ้ามันสามารถไปติดตั้งที่ไหนก็ได้ ที่ระบบไฟเข้าไปถึง

ส่วนรถ รุ่นที่ผมขับสามารถทำระยะทางได้ 320 กิโลเมตรต่อการขับหนึ่งครั้ง เพราะบริษัท รถเช่าตั้งไว้ให้แค่ 80% ของรถ แต่ขับจริงๆ ผมก็ขับต่อวันไม่ถึงหรอกครับ
การขับรถตลอดระยะทางผมเสียค่าชาร์จรถไปทั้งหมด 8800 บาท หรือประมาณ กิโลละ 4 บาทครับ ส่วนราคาน้ำมันเบนซินประเทศที่ไปขับ ปัจจุบันลิตรละ 52 บาทครับ ค่าชาร์จไฟของแต่ละสถานีก็ไม่เท่ากันครับ บางสถานีแพง บางสถานีถูก ขึ้นอยู่กับทำเล เมื่อเปรียบเทียบกับรถน้ำมันผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคุ้มไหม แต่ความสะดวกสบายในการขับรถไฟฟ้า ต้องบอกเลยว่าให้ความรู้สึกดีมาก อัตราเร่งดีกว่ารถน้ำมัน แต่ Polestars ให้ความรู้สึกความสะดวกสบายภายในสู้ XC60 ไม่ได้ อาจจะเพราะห้องโดยสารมันเล็กกว่า แต่อารมณ์การขับขี่ Polestars ดีกว่าครับ จริงๆ ถ้า XC60 เปลี่ยนเป็นรถไฟฟ้าน่าจะดี ถ้ามาใช้ในเมืองไทย ขับทางไกลน่าจะดีครับ เพราะสถานีชาร์จในบ้านเราให้กำลังไฟดีกว่าประเทศที่ไปขับครับ
ใครมีข้อสงสัยอะไร จะถามก็ได้นะครับ ถ้าตอบได้จะตอบให้ครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: รีวิวประสบการณ์เช่ารถไฟฟ้า polestar2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 14:45:35 »
ผมคิดถึงเกาะใต้ NZ จัง

ออฟไลน์ PREM

Re: รีวิวประสบการณ์เช่ารถไฟฟ้า polestar2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 22:52:31 »

คิดถึงด้วยครับ เป็นการขับรถตปท.ครั้งแรกของผม และยังเป็นการไปตปท.ที่ประทับใจที่สุดเลย

เสียดาย Polestar ไม่มาไทยตัวรถผมว่าดูเท่กว่า Model 3
แต่อ่านรีวิวจากออสเตรเลียติว่าช่วงล่างแข็ง และเบาะหนัง vegan อมความร้อนมาก อยากทราบว่าจขกท.เจอข้อเสียแบบเดียวกันนี้มั้ยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 12:35:12 »

คิดถึงด้วยครับ เป็นการขับรถตปท.ครั้งแรกของผม และยังเป็นการไปตปท.ที่ประทับใจที่สุดเลย

เสียดาย Polestar ไม่มาไทยตัวรถผมว่าดูเท่กว่า Model 3
แต่อ่านรีวิวจากออสเตรเลียติว่าช่วงล่างแข็ง และเบาะหนัง vegan อมความร้อนมาก อยากทราบว่าจขกท.เจอข้อเสียแบบเดียวกันนี้มั้ยครับ

ช่วงล่าง แข็งกว่า XC60 ครับ แข็งกว่ามากเลย และ เบาะ น่าจะอมความร้อนครับ แต่ตอนที่ไปอากาศเย็นเลยไม่รู้สึกมากครับ แต่ การเก็บเสียงภายในห้องโดยสาร สู้ X60 ไม่ได้เลยครับ เสียงยางดังเข้ามาให้ห้องโดยสารมากกว่าเป็นเท่าตัวเลยที่เดีย แต่ฟีลลิ่งการขับขี่ในแง่พละกำลัง แรงบิด การออกตัว ดีกว่า XC60 ชัดเจนครับ
ส่วนความสบายของห้องโดยสาร ก็สู้ไม่ได้ครับ แคบกว่า อย่างเห็นได้ชัดในส่วนของคนขับ อาจจะเป็นเพราะการออกแบบ ส่วนกลางที่ทำเป็นเหมือนคอนโซลกั้น เลยทำให้เบาะดูเล็กกว่า และ แคบกว่าครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 23:12:52 »

ช่วงล่าง แข็งกว่า XC60 ครับ แข็งกว่ามากเลย และ เบาะ น่าจะอมความร้อนครับ แต่ตอนที่ไปอากาศเย็นเลยไม่รู้สึกมากครับ แต่ การเก็บเสียงภายในห้องโดยสาร สู้ X60 ไม่ได้เลยครับ เสียงยางดังเข้ามาให้ห้องโดยสารมากกว่าเป็นเท่าตัวเลยที่เดีย แต่ฟีลลิ่งการขับขี่ในแง่พละกำลัง แรงบิด การออกตัว ดีกว่า XC60 ชัดเจนครับ
ส่วนความสบายของห้องโดยสาร ก็สู้ไม่ได้ครับ แคบกว่า อย่างเห็นได้ชัดในส่วนของคนขับ อาจจะเป็นเพราะการออกแบบ ส่วนกลางที่ทำเป็นเหมือนคอนโซลกั้น เลยทำให้เบาะดูเล็กกว่า และ แคบกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ดูแล้วน่าจะเป็นรถเน้นเท่ ขับสนุก คนละแนวกับวอลโว่ชัดเจน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP