ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเทคนิคมือใหม่ขับยังไงไม่ให้ผู้อื่นรำคาญ  (อ่าน 9036 ครั้ง)

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
ไปเรียนแล้วสอบใบขับขี่ได้แล้ว จองมาสด้า2ซีดานไว้ ขอเทคนิคมือใหม่ขับยังไงไม่ให้ผู้อื่นรำคาญ แล้วป้ายมือใหม่ติดแล้วมีผลหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
Re: ขอเทคนิคมือใหม่ขับยังไงไม่ให้ผู้อื่นรำคาญ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:33:21 »
ผมว่าป้ายมือใหม่นี่ไม่ต้องติดก็ได้นะครับ เเค่ขับรถให้ถูกกฏจราจรก็ไม่มีใครว่าเราได้เเล้วครับ

ดีใจกับใบขับขี่ใหม่เเล้วก็รถใหม่ล่วงหน้านะครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอเทคนิคมือใหม่ขับยังไงไม่ให้ผู้อื่นรำคาญ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:34:31 »
อย่าขับแช่ขวา มือใหม่อย่างไงก็ขับช้า อันนี้น่ารำคาญที่สุด

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:37:12 »
- ไม่ชินทาง ไม่ชินกับรถ ขับช้าๆครับ แต่อย่าช้าจนเกะกะขวางทาง
ความเร็วเหมาะสม กำลังดี

- วางแผนก่อนล่วงหน้า สำรวจเส้นทางให้ดีก่อนเดินทาง
จำไว้ว่า เรานั่งประจำ ไปประจำ แต่เวลาขับรถ มันคนล่ะเรื่อง
ต้องศึกษาเส้นทางซักนิด จะได้ไม่เกะกะขวางทาง

- ใกล้ถึงซอย ชิดซ้ายไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ เปิดไฟเลี้ยว
ใช้ไฟเลี้ยวให้ชิน เพราะไฟเลี้ยวเป็นสัญญานในการบอกว่าเรากำลังจะทำอะไร

- หัดมองกระจกหลัง กระจกข้างอยู่เป็นระยะ
สังเกตุรถ สังเกตุสภาพแวดล้อมรอบๆตัวประจำ

- ไม่ต้องสนใจความสิ้นเปลืองน้ำมัน ขับให้ชินก่อน
กะระยะรถให้ถูก

- ถ้าคุณขับช้า อย่าขับเลนขวา

- ที่สำคัญ เวลาตัดสินใจอะไร อย่าเก้ๆกังๆ
อย่าลังเล จะเข้าก็เข้า จะออกก็ออก
แต่คุณต้องดูให้ชัวร์ ให้มั่นใจ ก่อนจะตัดสินใจ

- อย่าเบรคพร่ำเพื่อ

- กลางคืน อย่าลืมเปิดไฟ!!

ถ้าคุณทำตามทั้งหมดนี้ คุณจะเป็นมือใหม่ที่ดีเยี่ยม และปลอดภัยด้วยครับ
โชคดีนะครับ

ป้ายมือใหม่ ติดไว้ก็ดีครับ อย่าน้อยๆเราทำอะไรผิด เค้าก็ให้อภัย(สำหรับคนที่เข้าใจ)

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:55:37 »
ง่ายมากครับ ขับช้าชิดซ้ายไว้ เปลี่ยนเลนหรือจะเลี้ยวต้องเปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:58:17 »
ติดไว้ก็ดีครับ แต่แนะนำ แต่เน้นหน่อยว่า [size=1ุpt]มือใหม่จริงๆ[/size] แล้วก็ทำตาม คุณเย็นชาบอก

แถมอีกนิด ถ้าวิ่งรถ สองเลน ให้ชิดซ้าย ถ้าสามเลนให้ตรงกลาง จะปลอดภัยที่สุด
แต่เมื่อตัดสินใจแซง ตอนเต็มที่กับคันเร่งอย่ากลัวว่ารถมันจะพัง

อย่าคุยโทรศัพท์ ขณะขับรถ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:06:15 »
ตัดสินใจให้เด็ดขาด อย่าช้าแช่ขวา ไฟเลี้ยวมีก็ใช้ หลงลืมบ้างพอให้อภัยได้

ศึกษาเส้นทางก่อนออกเดินทางทุกครั้ง การตัดสินใจบนถนนต่างๆจะได้แม่นยำ ไม่เกะกะขวางทางเขา

ขับทุกวัน ขับให้คุ้นเส้นทาง เดี้ยวก็จะชินรถจนรถกลายเป็นเหมือนมือเหมือนเท้าตัวเองนั้นแหละครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:15:47 »
ขับให้ถูกกฎไว้ก่อนครับ อย่าขับช้าจนเกินไป  ซัก80น่าจะพอดีๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:42:28 »
คุณ liveshow พูดตรงใจมากๆครับ

ขนาดมือเก๋า ขับรถไปคุยโทรศัพท์ไป การตัดสินใจช้าลง อันตรายขึ้นด้วยครับ

ปล. เคยเห็นมือใหม่ขับรถไปเล่นบีบีไปด้วยมั้ยครับ
อันนั้นถือว่า โครตอันตราย(เพื่อนผมเอง)
ห้ามยังไงก็ไม่หยุด เจอกับตัวซักที จะรู้สึก
ยังจะมีธุระอะไร สำคัญไปกว่าชีวิตตัวเองอีกน้าา

เพิ่มเติมครับ
โปรดสังเกตุรถข้างๆ โดยเฉพาะตอนกลางคืน 5ทุ่มขึ้นไป
ถ้ามีอะไรผิดปกติ ให้่ห่างๆไว้ครับ อาจจะเป็นคนเมา

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:12:09 »
บ้าไปแล้ว ขับไปกดบีบีไป  :o
H.

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 14:34:01 »
สัญญาณไฟใช้ให้คล่อง
สัญลักษณ์ดูให้เป็น
กฎหมายเป็นเรื่องต้องรู้
มารยาทเป็นสิ่งที่ควรมี

ขอโทษเป็นสิ่งที่ควรกระทำ
 ;)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 14:46:43 »
อย่าทะเลาะกับแฟน
อย่าเมา
อย่าประมาท
อย่าประหม่า

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 15:47:18 »
ขับช้าชิดซ้ายเข้าไว้ครับ แต่อย่าไปขวางทางหรือกันคนอื่นอันนี้น่ารำคาญมาก และป้ายมือใหม่ผมว่าติดก้ได้นะครับ คนข้างหลังจะได้ระวัง(ถ้าผมเจอมือใหม่ผมจะจอดห่างๆไว้ก่อนเลย)
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 16:05:53 »
การขับรถที่ดีคือ ใช้ความเร็วเหมาะสมกับสภาพจราจร ไม่ขับกีดขวางการจราจร
ขับรถต้องมีทิศทางที่แน่นอน จะทำอะไรต้องให้สัญญาณผู้ร่วมถนน

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 17:47:51 »
เวลาขับรถระวังอย่าตกใจน่ะครับ เพราะมันจะทำให้เรากระเจิงหมดเลย  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:36:45 »
อย่าแช่ขวาอ่ะ จะแซงก้อเร่งเยอะๆหน่อยไม่ใช่ตามข้างหน้าอยู่ที่ 80 พออยากแซงเร่งไป แต่ได้82 แล้วไปเกะกะขวา เร่งเยอะๆหน่อยแซงแล้วก้อกลับเลนเดิม กะจกมองหลังนี่มองหน่อย มีรถตามมาจี้มั้ยถ้าอยุ่เลนขวา เลนอื่นๆไม่ว่ากัน และว่าไม่ได้ด้วยอยากขับ 20 ก้อขับ ปล่อยคนอื่นแซงไป  ถ้าขับดึกๆอยากอยู่เลนขวาก้อได้แต่ที่บอกไปถ้าเห็นรถคันอื่นวิ่งตามหลังอยู่ไกลๆ ก้อมองให้บ่อยขึ้นว่ามันใกล้เข้ามามั้ย ถ้าใกล้ก้อหลบด้วย ไม่งั้นอาจโดนไล่หรือปาดหน้าได้ทุกเมื่อ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 20:41:59 »
ที่สำคัญมากๆนะครับ ตอนที่ผมขับรถใหม่ๆ พ่อผมจะยำ้เรื่องการตัดสินใจว่าต้องเด็ดขาดครับก็จริงๆครับควรจะเด็ดขาดถ้าจะเลี้ยวก็เลี้ยวจะออกก็ออกอย่า เกๆกังๆจะเกิดอุบัติเหตุเอาครับ ยังไงเรื่องการตัดสินใจก็สำคัญมากๆครับ แล้วก็ขับช้าอย่าชิดเลยขวาครับ ส่วนจะมีอยู๋ประเภทนึงถ้าเราอยู่ซ้ายแลวมันมาจี้ก้นปล่อยเข้าไปครับอย่าไปกลัวอย่าไปล้นครับเราทำตัวให้ถูกกฏของเราดีกว่าครับอย่าไปกลัวไอคนพวกนี้แล้วอย่าตื่น!!! ครับ ยังไงก็ทำใจสบายๆนะครับขับให้ถูกกฏขับไม่ต้องเร็วมากตัดสินใจให้เด็ดขาด กะระยะให้ดีผมว่าขับไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ชำนาณเองครับ ....ขอให้มีความสุขกับรถใหม่และการขับรถนะครับ :D

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:33:18 »
อย่าไปปาดหน้าด้วยครับ แบบว่ามีรถมาเร็วๆแล้วออกไปกันไม่ให้ไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:04:40 »
ที่สำคัญที่สุดคือขับขี่ให้ถูกกฎจราจรครับ ก่อนสอบใบขับขี่ก็มีอบรมประมาณสองชั่วโมงไปแล้ว จำมาใช้ครับ
อีกไม่กี่เรื่องที่ต้องเน้นย้ำก็คือมารยาทการใช้เลน ง่ายๆ เลนซ้ายรถช้า เลนกลางเดินทาง เลนขวาไว้แซง และสัญญานไฟเลี้ยวครับ
อ้อ! ไฟกระพริบฉุกเฉิน ไว้ใช้ฉุกเฉินคือจอดเสียข้างทางนะครับ แต่รถใหม่คงยังไม่เสีย ไม่ได้ใช้แน่นอน และไม่ได้เอาไว้วิ่งตรงครับ

ปล. เคยเห็นมือใหม่ขับรถไปเล่นบีบีไปด้วยมั้ยครับ
อันนั้นถือว่า โครตอันตราย(เพื่อนผมเอง)

เพื่อนของเพื่อนผมเอง ทำตอนขับวีโก้ 140 ครับ
ดีนะที่ทราบมาจากเฟสบุ๊คไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:18:42 »
อย่าแช่ขวาอ่ะ จะแซงก้อเร่งเยอะๆหน่อยไม่ใช่ตามข้างหน้าอยู่ที่ 80 พออยากแซงเร่งไป แต่ได้82 แล้วไปเกะกะขวา เร่งเยอะๆหน่อยแซงแล้วก้อกลับเลนเดิม กะจกมองหลังนี่มองหน่อย มีรถตามมาจี้มั้ยถ้าอยุ่เลนขวา เลนอื่นๆไม่ว่ากัน และว่าไม่ได้ด้วยอยากขับ 20 ก้อขับ ปล่อยคนอื่นแซงไป  ถ้าขับดึกๆอยากอยู่เลนขวาก้อได้แต่ที่บอกไปถ้าเห็นรถคันอื่นวิ่งตามหลังอยู่ไกลๆ ก้อมองให้บ่อยขึ้นว่ามันใกล้เข้ามามั้ย ถ้าใกล้ก้อหลบด้วย ไม่งั้นอาจโดนไล่หรือปาดหน้าได้ทุกเมื่อ

ระวังจะเป็นเหมือนรถตู้นะครับ ผมว่าโล่งก็เข้าซ้ายกันเถอะยังไงรถเราก็ไม่ได้ไปเร็วที่สุดบนถนน
07 mazda 3

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:42:35 »

ระวังจะเป็นเหมือนรถตู้นะครับ ผมว่าโล่งก็เข้าซ้ายกันเถอะยังไงรถเราก็ไม่ได้ไปเร็วที่สุดบนถนน

เวลาไหนถ้าไม่ได้ใช้แซงหรือการจราจรหนาแน่น ก็เข้าเลนซ้ายครับ โดยเฉพาะทางด่วนที่ไม่มีแมงกะไซ เข้าไปเถอะจนกว่าเจอคันช้ากว่าที่จะแซงครับ

ออฟไลน์ includespro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 07:45:54 »
มองแต่ข้างหน้าเลยครับ ข้างหลังเดี๋ยวเบรคเอง อิอิ  :P

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:08:57 »
มองแต่ข้างหน้าเลยครับ ข้างหลังเดี๋ยวเบรคเอง อิอิ  :P

เดี๋ยวน้องเข้าเอาไปใช้จริงนะครับ..

ออฟไลน์ Kraze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:58:41 »
มีข้อสงสัยอยู่เรื่องนึงขอถามด้วยเลยละกันเพราะเดี๋ยวนี้เห็นบ่อยมากที่ถ้าเวลารถขับกันมาเร็วๆแล้วข้างหน้ามีเหตุให้ต้องเบรคหนักๆทำให้รถช้าลงมากๆ
เช่นเจอหางแถวรถติดบนทางด่วนหรืออุบัติเหตุจะเห็นรถที่เบรคข้างหน้ากดเปิดไฟกระพริบฉุกเฉินไปด้วย อันนี้เราควรทำกันเป็นเรื่องปรกติเลยไหมครับ?

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:45:14 »
ขออย่างอย่าทำอะไรแบบคันที่ผมเจอมาหลายวันก่อน
แซงขวาผ่านหน้าผมบนทางด่วนในขณะที่ผมกำลังวิ่งมาเร็วพอสมควร
จริงๆแล้วก็ไม่มีอะไร เพราะระยะห่างก็พอได้อยู่ไม่ว่ากัน
หากแต่รถคันดังกล่าวยังยืนยันจะอยู่เลนขวาสุดต่อไป
ในขณะที่เลนทุกเลนว่างมากถึงมากที่สุด และพอผมจะแซ้งซ้าย
เพื่อตัดความรำคาญ คันดังกล่าวเลียเบรคครับ (หน้ารถไม่มีขวางเลยยาวเป็นกิโลๆ)
และพอผมบีดแตรเตือนคันดังกล่าวก็บีบแตรตอบครับ  ผมไม่ใช่คนดีอะไรเลยให้ไปนิ้วนึงจบ!