ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขับขึ้นสะพานU-turnเกือกม้า  (อ่าน 7525 ครั้ง)

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
คือมีคำถามว่าสะพานกลับรถ ยกสูงทรงเกือกม้า ไม่มีป้าย
ไม่มีแบ่งเส้นประเป็นสองเลน เข้าใจว่าวิ่งเลนเดียวเท่านั้น
และคิดว่าที่ทำเลนกว้างๆเพื่อให้รถพ่วง รถปูน รถเมล์ กลับรถได้สะดวก
แต่สต.ขึ้นสะพานทรงนี้ครั้งไหนก็อยู่กลางๆเลนไว้เสมอๆ
วิ่งไหลๆตามคันหน้าไปเรื่อยๆ มอไซค์ก็แซงซ้ายเราไปเป็นปกติ

แต่ว่า !
มันจะมีรถวัยสะรุ่นจัยนักเลงร้อนรุ่มในอก มันต้องเหยียบแซงซ้าย
ผมเจอทุกครั้งที่ขึ้นสะพานฯและผมไม่เคยยอมหลบให้
เพราะระหว่างอยู่บนสะพานไม่มีทางแยก จนขาลงก็ไม่มีทางแยก วิ่งลงมาแล้วก็ไม่มีทางแยก

คำถามคือเราทำถูกตามกฎหมายไหม?? เริ่มไม่มั่นใจ
เพราะบางครั้งก็เห็นคันหน้าๆขึ้นสะพานก็เบียงขวาทุกคัน
แล้วก็จะมีรถเลนซ้ายกดคันเร่งแซงไปเบรคหน้าตัวโก่งบนโค้งสะพาน
เพราะรถคันหน้าบางคันถนัดตีโค้ง บางคันคันใหญ่วงกว้าง บางคันวงแคบเข้าโค้งได้เลย
ไม่รู้มันเป็นกฎสังคมแบบไหนกันนะ?

จากปสก. เคยเห็นรถจอมมุด คันเล็กๆแรงๆ อย่างมินิ ซีวิทเทอโบ ซีร็อคโค้ หรือแคมรี่
ทุกคันมาจบตรงโค้งสะพานเกือกม้าแห่งนี้
เพราะพยายามจะแซงรถปูน CPAC หรือรถพ่วง เห็นจนชินตา
บวกท้ายกันอยู่อย่างนี้ นิ่งๆอยู่อย่างนั้น อุดสะพานอยู่สบายตัว
ครั้งนึง ไอ้เราก็อยู่ในเหตุการณ์ก็คว้าsdcardจากกล้องหน้ารถส่งให้ประกันของทั้งคู่ไปเบิ่งชัดๆ
ระหว่างนั้นก็ลงไปคุยกับเฮียแคมรี่ ถ้าอะไรดลใจพี่แซงซ้ายรถปูน
พี่เขาบอกรีบจากเข้าห้องน้ำปั้มน้ำมัน   แหม  ก็เลยได้เข้าในรถแทน (คอมฟอดร้อยไปดิ)
 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2019, 00:27:37 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามเรื่องขับขึ้นสะพานU-turnเกือกม้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2019, 23:15:04 »
ปกติเขาให้วิ่งเลนเดียวนี่หน่า คุณทำถูกแล้ว เป็นผมก็ไม่ยอม แต่จะหยวนๆ ให้ในกรณีที่รถติดมากและทางลงสะพานสามารถแยกซ้ายขวาเพื่อออกหรือเข้าทางคู่ขนาน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามเรื่องขับขึ้นสะพานU-turnเกือกม้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2019, 23:15:24 »
  ไม่มีกฎตายตัว.  หลบได้ก็หลบ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2019, 23:35:41 »
ถ้าหน้าเซ็นทรัลพระราม2 จนท.ให้ขึ้นได้สองเลนมีป้ายบอก เลนขวากลับรถ เลนซ้ายเข้าห้างหรือกลับรถ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 00:07:27 »
เกือกม้าวิภาวดี ส่วนใหญ่นี้กี่เลนกันแน่ครับ เอาหน้าโรงงานยาคูลท์
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 00:34:41 »
ผมก็เข้าใจแบบท่านละครับ ทางตรง ก็วิ่ง 2 คันได้ละครับ แต่ตอนเข้าโค้ง ถ้าตีคู่นี่มีลุ้นตลอด

ผมไม่อยากลุ้นก็วิ่งกลางเหมือนกันเพราะผมก็จ่อติดท้ายคันหน้าอยู่แล้วครับ ไม่ได้ช้า ไม่ได้เว้นระยะอยู่แล้วครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 00:58:07 »
ปกติ 1ช่างทางครับ  แต่ถ้ารถติดมันเป็น2ช่องก็ชิดขวาดีกว่า

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 01:13:09 »
      เข้าโค้งทุกครั้งผมเกาะโค้งในตลอด  ไม่ว่าโค้งตามถนนปกติหรือยูเทินเกือกม้า  ใครอยากแซงโค้งนอกก็แซงไป  ถ้าแซงแล้วหลุดโค้งก็เป็นความผิดของคนแซง

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 01:25:58 »
รถติดๆช่วงเวลาเร่งด่วน 2 เลน
รถโล่งๆเลนเดียวครับ

แต่ก่อนผมก็แบบคุณนั่นแหละ
เดี๋ยวนี้ปล่อยผ่านๆไปครับ สบายใจกว่าเดิมเยอะ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 02:33:34 »
สรุปมันยังไงกันแน่ อบรมจากขนส่งมาแบบนี้ แต่หลายๆคนบอกอยากทำไร ทำตามจัยเลย แซงได้
หรือว่า! หลักสูตรจราจรที่เราๆท่านๆเรียนมา มันคนละอันกัน?
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 05:58:25 »
ตามที่พี่เข้าใจแหละครับ มันถูกแล้วล่ะ สะพานกลับรถมันมีความสูงชัน
เขาสร้างมาให้ไปกันทีละคัน แต่ที่สร้างไว้ให้มันกว้างหน่อยก็เพื่อเผื่อให้
รถใหญ่ รถกว้างได้ใช้ และเผื่อกรณีเหตุสุดวิสัย ยังพอมีทางหลบหลีก
กันได้บ้าง จะได้ไม่ติดแหง็กกันบนนั้น แต่บ้านเราพอรถเริ่มติด คนขับรถ
บ้านเราก็ติดนิสัยที่จะหาทางไปให้มันเต็มทุกพื้นที่ พอเป็นแบบนี้ทุกที่
ทุกวัน คนก็เลยคิดว่าที่ถูกมันเป็นอย่างนั้น จนต้องเกิดเหตุสลดแหละครับ
ถึงจะกระตุกให้คิดสักที

พี่ลองนึกภาพสิครับว่า ถ้าวันนึงรถที่วิ่งอยู่บนสะพานกลับรถคันนึง เกิด
เครื่องดับแล้วมีไฟลุกไหม้  ระหว่างบนสะพานที่รถวิ่งเบียดๆ กันเต็มพื้นที่
กับสะพานที่รถวิ่งไปกันทีละคัน แบบไหนจะปลอดภัยกว่ากันน่ะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 07:29:53 »
ตามที่พี่เข้าใจแหละครับ มันถูกแล้วล่ะ สะพานกลับรถมันมีความสูงชัน
เขาสร้างมาให้ไปกันทีละคัน แต่ที่สร้างไว้ให้มันกว้างหน่อยก็เพื่อเผื่อให้
รถใหญ่ รถกว้างได้ใช้ และเผื่อกรณีเหตุสุดวิสัย ยังพอมีทางหลบหลีก
กันได้บ้าง จะได้ไม่ติดแหง็กกันบนนั้น แต่บ้านเราพอรถเริ่มติด คนขับรถ
บ้านเราก็ติดนิสัยที่จะหาทางไปให้มันเต็มทุกพื้นที่ พอเป็นแบบนี้ทุกที่
ทุกวัน คนก็เลยคิดว่าที่ถูกมันเป็นอย่างนั้น จนต้องเกิดเหตุสลดแหละครับ
ถึงจะกระตุกให้คิดสักที

พี่ลองนึกภาพสิครับว่า ถ้าวันนึงรถที่วิ่งอยู่บนสะพานกลับรถคันนึง เกิด
เครื่องดับแล้วมีไฟลุกไหม้  ระหว่างบนสะพานที่รถวิ่งเบียดๆ กันเต็มพื้นที่
กับสะพานที่รถวิ่งไปกันทีละคัน แบบไหนจะปลอดภัยกว่ากันน่ะครับ

ผมเห็นด้วยกับท่านนี้ครับ

ถ้าทางการดูแลเรื่องเส้นที่ต้องทาสีบนทางสะพานเราจะทราบอยู่แล้วว่ามันต้องเป็นเส้นทึบทั้ง 2 ข้าง เหมือนเส้นไหล่ทางนั่นแหละ

แต่เพราะการจราจรบ้านเรามันติดจนอะไรอะลุ่มอล่วยได้ ก้อเลยคิดว่ายอมๆกันไป เค้าบ้าง เราบ้าง ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 07:37:55 »
มันสร้างมาให้วิ่งได้ทีละเลนแหละครับ แต่มันกว้างพอให้วิ่ง 2 ได้ ด้วยเหตุที่ท่านข้างบนว่ามา

ตรงวิภาฯผมผ่านทุกวันจะเจอปัญหาว่าช่วงทางตรงถ้าขัยกลางถนนจะมีคนมาไล่ประหนึ่งว่าเราคร่อมเลน พอถึงช่วงกลับรถ ถ้าอยู่ไลน์เลนเดียว (วิ่งกลางๆเลนในช่วงทางขึ้น) จะกลายเป็นอยู่โค้งใน ซึ่งขับยากกว่าโค้งนอกเยอะ ทั้งต้องกลัวคันนอกตัดโค้ง ทั้งต้องกลัวเบียดกำแพง ... สุดท้ายก็ขับเป็นสองเลนทั้งๆที่รู้อยู่แก่ใจว่าผิด ใจไม่แข็งพอครับ (เป็นหนึ่งในไม่กี่เรื่องที่ผมยังทำผิดกฎจราจรอยู่)

จริงๆน่าจะทาสีเลนให้ชัดนะ(ว่ามีเลนเดียวที่เหลือเป็นไหล่ทาง)ครับ คนอยากทำตามกฎจะได้มีหลักให้ยึดถือ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 07:38:08 »
บนทางร่วม ทางแยก สะพาน จุดคับขัน ห้ามแซงครับ

พื้นฐานความรู้สอบใบขับขี่เลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 07:40:59 »
มาตรฐานคุณอยู่ที่ไหน ไม่มีใครทราบได้ครับ

เร็วของคุณ อาจเป็นเต่าคลาน เต่ากัดยางสำหรับคนอื่นก็ได้

ถ้าคุณเจอบ่อยๆ ก็คงต้องพิจรณาตัวเองแล้วล่ะครับ

บางครั้ง มัวแต่โทษคนนู้น คนนี้ ว่าขับเร็ว ขับใจร้อน จนลืมมองดูตัวเองว่าขับขวางทางชาวบ้านอยู่หรือเปล่าก็เยอะนะครับ

เรากลัวเลือด กลัวความสูง ก็ไม่ได้หมายความว่าคนอื่นจะกลัวเหมือนเรา เพราะถ้าทุกคนกลัวเหมือนกันหมด ก็จะไม่มีหมอ ไม่มีอปภร. ไม่มีพยาบาล

บางคน กลัวที่แคบ บางคนกลัวที่กว้าง
ยิ่งเจอคนกลัวความเร็ว + ที่แคบ เมื่ออยู่ตรงสะพานกลับรถ ก็จะช้าขึ้นมา ณ บัดดล​ เลยเหมาว่าคนอื่นใจร้อนก็มี

กฏหมายบอกได้แต่ 1 คันต่อ 1 เลนก็ใช่ครับ
แต่ขนาดรถบรรทุก​น้ำของเขตจอมทอง เวลาขึ้นสะพานเกือกม้าตรงหน้าครัวเจ๊ง้อยัง "รู้จัก"  ขับชิดซ้ายเพื่อให้คนอื่นแซงเลย พอใกล้ๆหัวโค้ง ก็จะเปิดไฟเลี้ยวขวา เป็นสัญญาณว่าทางข้างหน้าแคบแล้วนะ

ขนาดคนขับรถน้ำยังรู้จักมารยาททางสังคมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2019, 07:44:39 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 08:45:14 »
มาตรฐานคุณอยู่ที่ไหน ไม่มีใครทราบได้ครับ

เร็วของคุณ อาจเป็นเต่าคลาน เต่ากัดยางสำหรับคนอื่นก็ได้

ถ้าคุณเจอบ่อยๆ ก็คงต้องพิจรณาตัวเองแล้วล่ะครับ

บางครั้ง มัวแต่โทษคนนู้น คนนี้ ว่าขับเร็ว ขับใจร้อน จนลืมมองดูตัวเองว่าขับขวางทางชาวบ้านอยู่หรือเปล่าก็เยอะนะครับ

เรากลัวเลือด กลัวความสูง ก็ไม่ได้หมายความว่าคนอื่นจะกลัวเหมือนเรา เพราะถ้าทุกคนกลัวเหมือนกันหมด ก็จะไม่มีหมอ ไม่มีอปภร. ไม่มีพยาบาล

บางคน กลัวที่แคบ บางคนกลัวที่กว้าง
ยิ่งเจอคนกลัวความเร็ว + ที่แคบ เมื่ออยู่ตรงสะพานกลับรถ ก็จะช้าขึ้นมา ณ บัดดล​ เลยเหมาว่าคนอื่นใจร้อนก็มี

กฏหมายบอกได้แต่ 1 คันต่อ 1 เลนก็ใช่ครับ
แต่ขนาดรถบรรทุก​น้ำของเขตจอมทอง เวลาขึ้นสะพานเกือกม้าตรงหน้าครัวเจ๊ง้อยัง "รู้จัก"  ขับชิดซ้ายเพื่อให้คนอื่นแซงเลย พอใกล้ๆหัวโค้ง ก็จะเปิดไฟเลี้ยวขวา เป็นสัญญาณว่าทางข้างหน้าแคบแล้วนะ

ขนาดคนขับรถน้ำยังรู้จักมารยาททางสังคมเลยครับ

ผมเห็นด้วยกับท่านครับ ตอนทางตรง ถ้าเราช้าก็ชิดด้านนึงให้คันข้างหลังแซงไปได้

แต่ประเด็นคือตอนทางโค้งก็ไม่มีใครชลอให้เราเข้าเลนเดียวเลยนะสิครับ ทุกคันก็พยายามจะเบียดไปให้ได้

ขนาดตีคู่ไปกับรถใหญ่ (ที่ไม่ใช่รถพ่วง) เก๋งหรือกระบะบางคันยังไม่ยอมชลอให้เขาไปเลยครับ ตีคู่กันไปซะงั้น

ผมมองว่าถ้าจะตีคู่บนสะพาน เพื่อแซงทางตรง ผมเห็นด้วยครับ เป็นน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางได้ไปก่อน เผื่ออาจจะมีเหตุฉุกเฉินจริงๆ

แต่ถ้ารถติดๆ ไม่มีช่องว่างหน้ารถเรา ผมว่าก็ไปที่ละคันจะปลอดภัยกว่านะครับ

ตีคู่ขึ้นไป ไปชลอตัวเพื่อเป็นเลนเดียวตรงช่วงโค้ง ผมว่าจะติดกว่าเข้ามาเลนเดียวแล้วไหลต่อเนื่องนะครับผมว่า
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 17:15:20 »
ผมขับตรงกลางครับถ้าไม่มีเส้นแบ่งเป็นสองเลนแบบพวกเส้นวิภาฯ ใครจะแซงไม่เคยโดนเลยนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 19:32:05 »
ถ้าโล่งๆ เข้ากลางครับ ถ้ารถติดก็ตามคันหน้าๆ เค้าแบ่งสองเลนก็เข้าสักเลน ไม่ซ้ายซ้ายก็ขวาเลือกเอา

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 23:24:43 »
ตามกฎหมาย และความตั้งใจคงทำสำหรับ 1 คันหละครับ

แต่ถ้าเป็นผมก็ใจเค้าใจเราครับ บางทีเค้าอาจมีเรื่องเร่งด่วนมากเลยจำเป็นต้องแซงก็ได้ ถ้าทำได้ก็จะปล่อยให้แซงครับ อารมณ์คล้าย ๆ กับขับทางด่วนเลนส์ขวาและขับความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด (110-120)  เลยวิ่งเลนส์ขวาสุด ทั้ง ๆ ที่เลนส์ขวามีไว้เพื่อแซง

ผมเคยเจอกรณีฉุกเฉินมาก ๆ ก็จำเป็นต้องทำแบบนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 00:15:11 »
เลนเดียวถูกแล้วครับ แต่เวลารถติดก็สองเลนประจำ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 07:38:24 »
แถวที่ผมอยู่ พระราม2  จะมีป้ายบอก รถเล็กให้วิ่ง2เลน

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 08:49:03 »
การขับรถ กฎจราจรถือความปลอดภัยนำหน้า  ไม่ใช่เอาสะดวกเอาตามใจ 
หลักๆก็ตาม คห. 9  10 ครับ 
ยกเว้นทำไว้สองเลนชัดเจนตีเส้นแบ่งเอาไว้
ใครบอกน้ำใจบ้าง แซงบ้าง ผิดหมดหละครับ  หากเอาไปสอบใบขับขี่ใหม่ข้อนี้ตกครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 13:37:10 »
ช่องจราจรเดียวครับตามที่คุณเข้าใจเลย

ที่เขาทำกว้างเพราะกันการตีวงเลี้ยวรถบรรทุกเกิน 6 ล้อขึ้นไป ที่ต้องใช้วงเลี้ยวกว้างพอสมควร

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 19:37:36 »
ผมก็ทำแบบเดียวกัน แล้วก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องมาขับ 2 เลนให้มันเบียดกัน

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 12:17:42 »
ผมก็ทำแบบเดียวกัน แล้วก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องมาขับ 2 เลนให้มันเบียดกัน

เวลารถติดๆ  วิ่งสองเลนทำให้รถวิ่งได้มากกว่าวิ่งเลนเดียวครับ  โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็น้อยเพราะวิ่งด้วยความเร็วต่ำ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2019, 09:05:47 »
ทำแบบ จขพ ถือว่าทำถูกตามกฎแล้วครับ ทีนี้อยู่ที่คุณตะเลือก ถ้าหลบก็จะหงุดหงิดแปปเดียว ถ้าขวางก็จะหงุดหงิดตั้งแต่ขาขึ้นยันสิ้นสุดขาลง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky