ผู้เขียน หัวข้อ: \\ซอกแซกโชว์รูม+สัมผัสรถ Toyota&Mazda//  (อ่าน 11078 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
\\ซอกแซกโชว์รูม+สัมผัสรถ Toyota&Mazda//
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 09:02:03 »
สวัสดีครับ....
ก่อนอื่น ที่มาของการไปซอกแซกโชว์รูมนี่คือ
เมื่อวานนี้ 20 ตุลาคม 2554
คุณแม่ผมต้องการใช้รถยนต์อย่างด่วนมาก คือไม่ควรเกินสิ้นเดือนนี้ และวางเป้าหมายไว้ 3 ยี่ห้อ
- Toyota
- Mazda
- Nissan
หลีกเลี่ยง Mitsubishi ครับ กลัวแม่เปลี่ยนใจ..แต่วันนี้ก็ไปมาแล้วงะ  ;D

ซึ่งตอนนี้ ไปมาแล้ว 2 โชว์รูม คือ Toyota และ Mazda และไปที่สาขาเชียงราย มีโอกาสได้สัมผัสรถก็เกือบทุกรุ่น
จึงอยากจะเอามาเล่าสู่กันฟังเล็กน้อยครับ ไม่ซีเรียสเท่าไหร่นะครับ สาระสำคัญอยู่ที่รถนะครับ ไม่ค่อยนำเสนอโชว์รูมเลย...

ก่อนอื่น เริ่มที่....... โชว์รูม toyota ครับ
เริ่มที่....Toyota Vios ครับ Vios E AT ครับ รุ่นนี้ไม่มีถุงลมนิรภัยเลย...

รถที่เป็นขวัญใจผู้คนทั่วประเทศแล้วมั้ง..  ;D
ดีไซน์ ไม่ได้ดูขี้ริ้วขี้เหร่มาก...

ภายในรุ่นนี้ เปลี่ยนแปลงไม่มาก คอนโซลตกแต่งด้วยวัสดุสีเงินเหมือนเดิม พวงมาลัย 3 ก้าน ลายเหมือน Yaris
ทัศนวิสัยด้านหน้า โปร่งโล่งพอควร..
วัสดุหุ้มเบาะและแผงประตูเป็นกำมะหยี่(คิดว่านะครับ) หาจุดแตกต่างจาก Yaris ได้แค่เล็กน้อย.....
เบาะกระเดียดไปทางแข็งเล็กน้อยครับ

ด้านหลัง ไม่คับแคบมาก พอนั่งได้ Leg room เหลืออยู่สำหรับคนที่สูง 158 อย่างผม Headroom ก็เหลืออยู่บ้าง
ทัศนวิสัย พอได้ ไม่ถึงกะโปร่งโล่งตา

เป้าหมายต่อไป.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 20:17:21 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

Re: \\ซอกแซกโชว์รูม+สัมผัสรถ Toyota&Mazda//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 09:30:21 »
เอาละ...คันต่อไป..
Toyota Prius Top Grade

ดีไซน์ ออกแบบได้ถูกหลักแอโรไดนามิกส์ดีมาก ค่า CD จึงอยู่ที่ 0.26
ด้านหน้า สวยบาดตาใครๆ ได้ง่ายๆ
ด้านท้าย คมกริบไปซะทุกส่วน ชวนมองด้วยไฟท้ายแนวตั้งทรงแปลกแต่สวย รูปทรงคล้ายรถ Fastback

ภายในไฮเทค เฟี้ยวฟ้าวดีมากๆ....
ไฮไลท์คงอยู่ที่ คอนโซลกลางแบบลอยตัวแนวเกือบนอน โชว์เทคโนโลยีเกียร์ที่บางมาก
มาตรวัด อยู่ตรงกลางพาดเป็นแนวยาว แสดงข้อมูลได้ไฮเทคสุดๆ มีปุ่มสตาร์ทเครื่องที่ข้างขวาของคอนโซลกลาง และมี Criuse Control อยู่หลังพวงมาลัย
ทัศนวิสัย ขอบอกว่า ถ้าตัวเตี้ยแบบผม ทัศนวิสัยไม่ดีเลย...เพราะคอนโซลสูง..
พวงมาลัยหุ้มหนัง มีลายเล็กน้อบตรงกลาง พร้อม Multi Function คันเกียร์ที่เล็กแสนเล็ก จนเหมือน Joy stick ในบางครา

ด้านหลัง กว้างขวางใช้ได้ เบาะนั่งหุ้มหนัง บอกได้คำเดียว"ลื่นชิบ...."
ช่องเก็บของ พอพับเบาะก็ดูกว้างขึ้นทันใด แต่ถ้าไม่พับ ก็คาดว่าคงไม่เท่าไหร่

จบแล้วสำหรับ Prius...........คิวต่อไป...... Camry HYBRID Extremo และ 2.0G ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 20:22:07 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

Re: \\ซอกแซกโชว์รูม+สัมผัสรถ Toyota&Mazda//
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 09:44:17 »
เอาละนะ...คิวที่ 3.......
Camry HYBRID Extremo & Camry 2.0G

ภายนอก ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ทั้งกระจังหน้า กันชนหน้า ล้อแม็ก ไม่เหมือนกันครับ...
ด้านท้าย...ดูหรูหรา มีสกุลพอตัว แต่ Hybrid Extremo ดูสปอร์ตกว่า...

สัญลักษณ์พิเศษของ Hybrid extremo

ภายใน สวยตามสไตล์ของตัวเอง  ว่าชอบสปอร์ตดูดี(Hybrid extremo)หรือว่าจะชอบหรูหรา(2.0G)
คอนโซลกลางดูใช้งานง่าย พวงมาลัยจับค่อนข้างลื่น เบาะไม่ค่อยกระชับตัว(สงสัยผมตัวเล็ก)
และ ถึงแม้ว่า หนังที่ใช้หุ้มข้างในของ Camry ทุกรุ่น จะดูดี แต่ว่า..."ลื่นกว่า Prius อี๊ก..."
มาตรวัด คล้ายกัน แต่ว่าถ้าไม่ติดเครื่อง จะไม่ค่อยเห็นรายละเอียดเลย...
ทัศนวิสัย พอใช้ได้ ไม่ถึงกับมองลำบาก

ขอลงรูปแค่รุ่น Hybrid Extremo นะครับ หารูปของ 2.0G ไม่เจอ เอ๊ะ รึไม่ได้ถ่าย...
ด้านหลัง ดูคับแคบแปลกๆชอบกล ทั้งที่ตัวรถออกจะใหญ่ คงเป็นเพราะแนวหน้าต่างที่สูง ทำให้ทัศนวิสัยด้านหลังดูทึบไปนิด
เบาะหนัง”ลื่นมากๆ...”ไม่ได้นั่งของhybrid เลยไปนั่ง 2.0 แทน ถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย แล้วนั่งรถไปไกลๆ ได้ไถลซ้ายขวาพอดี...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 20:26:10 โดย Tan Int »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:30:13 »
เอาละ มีต่อๆ....
คิวต่อไป..........
Altis 2.0V & 1.6 Advance CNG

รุ่น 2.0 การตกแต่งดูดีมาก ดูสปอร์ตขึ้นมาจาก 1.6,1.8 อย่างชัดเจน ด้านท้ายดูแตกต่างจากรุ่นธรรมดาพอสังเกตได้จาก สปอยเลอร์

รุ่น CNG ตัวท็อป การตกแต่งเหมือน 1.6E ทุกประการ สิ่งที่แตกต่างคือ

ที่ปิดถังแก๊ส วัสดุบางมาก ดูลดต้นทุนจนเกินไป หุ้มกำมะหยี่อีกทีนึง และช่องเติมแก๊สช่องเดียวกับถังน้ำมัน

สัญลักษณ์พิเศษของแต่ละรุ่น

ภายใน แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด 2.0V ใช้โทนสีดำ แต่ CNG ใช้สีเบจ
วัสดุหุ้มเบาะนั่งและแผงข้างประตู 2.0 เป็นหนังสีดำ ที่ลื่นพอตัว แต่ไม่เท่า Camry รุ่น CNG เป็นผ้าสีเบจ เปื้อนง่าย
คอนโซลใช้งานง่ายดี พวงมาลัยรุ่น 2.0 จับกระชับมือ แต่ CNG ให้สัมผัสไม่ค่อยดี ดีกว่า Vigo แค่นิดเดียว
มีช่องเก็บของอยู่เหนือคันเกียร์พร้อมฝาปิด ถ้าอยากเห็นก็ต้องเผยอขึ้น
ทัศนวิสัยด้านหน้าดี ค่อนข้างโปร่ง แต่อาจไม่เท่าพวก Vios/Yaris

ด้านหลัง กว้างขวางกว่า Vios แน่นอน เบาะหนังน่ะ ลื่นมาก ตามสไตล์ Toyota แต่รุ่นเบาะผ้า พอได้ ไม่ลื่น แต่ก็ดูแลรักษายาก(ดีเสียต่างกันไป)
ทัศนวิสัย ก็ดีอยู่นะ

สิ่งที่น่าตำหนิของ Altis คือฝากระโปรงหลัง ไม่บุวัสดุอะไรบังสักอย่าง สู้ Mazda2 ก็ไม่ได้..เชอะ

จริงๆ แล้ว มีโอกาสสัมผัส Yaris S,J และ Vios ES A/T ครับ แต่เห็นว่า Yaris ก็ลดความนิยมลงไปแล้ว และ Vios ก็ลองไปดูแล้ว
ก็ไม่ต้องดีกว่า เพราะ ES ต่างจาก E ธรรมดาตรงที่พวงมาลัย ES คล้ายของ Altis แค่นั้น..และมี Airbag ด้วย...เอาเป็นว่า เปลี่ยนโชว์รูมกันหน่อย..

อ้อ....ขอชมเซลล์ของ Toyota ครับ เพราะว่าต้อนรับดีมาก บรรยายข้อมูลดี ข้อมูลแน่น ไม่ค่อยผิดพลาดอะไร คำนวณค่างวดตามความต้องการลูกค้าเก่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 20:35:16 โดย Tan Int »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:33:48 »
ถ้าไม่ได้อยู่ในบอร์ดมานาน นึกว่าโฆษณาแฝงนะนี่

มีงบมากพอสมควรก็เอาพริอุสไหมครับ ประหยัด ปลอดภัย วีออสเทียบไม่ติด

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:43:56 »
เอาละ มาดูโชว์รูม Mazda บ้างครับ...
รุ่นที่จะนำเสนอ คือ...
All NEW Mazda3 2.0L Maxx Sport

สวยเฟี้ยวดีมั้ย....ดีไซน์ไม่ทิ้งเค้าเดิมไปมากเท่าไหร่..

ภายใน ออกแบบมาเอาใจคนขับจริงๆ คอนโซลดีไซน์สวยมาก และดูใช้งานง่าย
พวงมาลัยกระชับมือ มาตรวัดถ้าไม่ติดเครื่องก็ไม่เห็นรายละเอียดอะไรหรอก...และมีซันรูฟพร้อมม่านบังอยู่บนหัวอีกด้วย

ด้านหลัง เข้าออกพอได้ เบาะก็พอนั่งได้ ไม่ลื่นมาก มีที่คั่นสัมภาระหลังคล้าย CR-V เลย..
กระจกที่เสา D ค่อนข้างเล็ก ทำให้เสา D ดูหนาเตอะ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 20:36:55 โดย Tan Int »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:47:04 »

เอาละ..พอก่อนดีกว่า
เดี๋ยวไปโชว์รูม Nissan ก็รู้เองครับ ว่ารถใหม่ของบ้านน่ะคืออะไรกันแน่ระหว่าง
- Altis CNG
- Mazda 2 Elegance
- Nissan Almera V

ส่วนที่เอามาเล่านี้ คือมุมมองของผมต่อรถเหล่านี้ครับ ไม่มีเจตนาอะไร..  ;D

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 11:02:10 »
รูปก็ไม่เยอะ ทำไมกระทู้แลคมากๆครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 15:24:04 »
รูปก็ไม่เยอะ ทำไมกระทู้แลคมากๆครับ
ผมคิดว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 15:28:09 »
ผมคิดว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ พอเปิดกระทู้นี้ปุ๊บ มาตรวัดแรมในคอมฯพุ่งซะจนเกือบร้อย แถมยังกระตุกๆอีก :-\ แต่พอปิดกระทู้แล้วแรมลดฮวบเลยครับ ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 15:57:19 »
ไฟล์ต้นฉบับใหญ่ แต่มาย่อในบอร์ด ไม่ได้ย่อตอนอัพรูป มันเลยโหลดโหดมาก

แนะนำ จขกท ย่อไฟล์ก่อนอัพรูปครับ ตอนนี้กระทู้ของท่านโหลดโหดขิงๆ แถมโหลดเสร็จกระตุกต่อ = =''

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 21:08:36 »
เอาละครับ เรื่องรูป จัดการให้แล้วครับ...
วันนี้ ไปมา 3 โชว์รูมคือ Nissan,Mitsubishi และ Chevrolet

งง..งง ว่า 2 อันหลังมาได้ไง เดี๋ยวรู้ครับ
เอาเป็นว่า เริ่มที่ Nissan ละกันเนาะ.......
แน่นอน มา Nissan ทั้งที รถที่ผมพลาดไม่ได้คือ
Nissan Almera

ดีไซน์น่ะสวย แต่สัดส่วนไม่ได้....ดูสิ ท้ายย้อยซะ
ด้านหน้า ก็ดูดีอยู่..  ;D

ภายใน ดีไซน์ไม่หนีจาก March เท่าไหร่...แต่ก็พอดูดีได้นะ หน้าปัดธรรมดาของรุ่นที่ต่ำกว่า V ดูไม่สะดุดตาเท่าไหร่ แต่มีเรื่องนึงที่ทำใจลำบาก คือ

เข็มขัดนิรภัย ปรับสูง-ต่ำไม่ได้!!!! NOOOOOO...........

ด้านหลัง กว้างขวาง สบายมากๆ.....แต่ Headroom ก็พอเหลือสำหรับผม

และนี่ก็เครื่องยนต์ของ Almera คงเหมือนกับ March น่ะแหละครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 21:41:20 โดย Tan Int »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 21:16:47 »
เอ้า ไปกันต่อที่โชว์รูม Chevrolet ดีกว่า ขี้เกียจแวะ Mitsu เพราะก็มีแค่ Pajero Sport ก็เลยไม่ต้องลงแล้วเนาะ
ดู Chevrolet Cruze กันครับ

ผมถ่ายรูปลำบากหน่อย เพราะแดดส่อง...
วันนี้ จะพามาดูรุ่น 1.6Base 5MT ครับ....
ภายนอก ต่างจากรุ่นอื่นตรงที่ฝาครอบล้อ เซ็นเซอร์ถอยหลัง ไฟตัดหมอก แค่นั้น...

สีมันอาจจะเพี้ยนจากความเป็นจริงนะครับ
ภายใน ก็คล้ายรุ่นอื่น ต่างกันที่เบาะผ้าสีพิเศษ และคอนโซลตกแต่งแบบพิเศษ พวงมาลัยวงใหญ่ไปนิด....
ด้านหลัง สบายพอควร เบาะมันก็ไม่ได้แข็งมากนัก
เกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ หัวกลม ดีไซน์ดี เกียร์ถอยอยู่ตำแหน่งใกล้เกียร์ 1

ป.ล. เซลล์ที่นี่ ไม่ค่อยสนใจใยดีแขกเท่าไหร่ มาถึงก็พาบรรยายๆไปส่งๆ งั้นแหละ น้ำท่าไม่ได้กินสักแก้ว
น้าผมถึงได้ไม่ซื้อรถไง(น้าคนนี้แอบสน Aveo แต่เจอเซลล์แบบนี้ ไปออก March เลย..)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 21:38:42 โดย Tan Int »

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 21:19:48 »

เข็มขัดนิรภัย ปรับสูง-ต่ำไม่ได้!!!! NOOOOOO...........

ไม่ต้องเสียใจไปครับ BMW X1 ก็ยังปรับไม่ได้เหมือนกัน ;D ;D ;D (แต่รายนั้นเบาะเขาปรับสูง-ต่ำคู่หน้านะ)

ปล. ศูนย์ในกระทู้นี้ทั้งหมดเป็นศูนย์เชียงรายใช่ไหมครับ พอดีคุ้นๆ :) แต่ศูนย์ Chev นี้ที่ไหนครับ ???
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 21:26:42 »
และแล้ว ก็มีไฮไลท์ของงานจนได้........นั่นก็คือ
Chevrolet Colorado 2.5 ครับ

ดีไซน์ ดูห้าวหาญ ดุดันดี แต่ด้านหลัง ยังดูธรรมดาและขัดตานิดนึง ไฟท้ายดีไซน์งงๆ...

ที่นั่งอยู่นั่น น้องผมเองครับ มาเที่ยวพะเยาด้วย(บ้านเขาอยู่แม่สาย)
ภายใน ตัวจริงก็สวยใช้ได้เลย...มาตรวัดสุดจะสวย...นั่งสบาย ทัศนวิสัยก็พอได้

ด้านหลังแค็บ เนื้อที่ดูพอใช้ได้ หรือเพราะเบาะหน้ามันถอยไปเยอะก็ไม่รู้เลยดูแคบ รู้แต่ว่า ผ้าที่ใช้หุ้มเบาะหน้าและที่หลังแค็บ ดูสวยดี

สัญลักษณ์ท้ายรถ บอกถึงเทคโนโลยี Duramax

ป.ล. ในที่นี้ โชว์รูม Toyota,Mazda ผมไปดูที่เชียงรายครับ นอกนั้นก็พะเยาบ้านผมน่ะแหละ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 21:40:10 โดย Tan Int »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 21:34:00 »

เหตุผลที่ตัดสินใจไปโชว์รูม Mitsubishi,Chevrolet ด้วย คือ
คุณพ่อและแม่ผม ไม่ชอบ Almera อย่างแรงเลย!! บอกว่ามันดูบอบบาง เครื่องก็เล็ก ไม่สวยมากด้วย..
จ๋อย....
เลยกะจะไปดู LancerEX กับ Cruze ด้วย แต่ผลปลาดุก เอ๊ย ปลากด(ปรากฏ)ว่า......
โชว์รูม Mitsu ไม่มี LancerEX และพอแม่เห็น Pajero sport ใกล้ๆแล้ว กลายเป็นเกลียดไปเลย!! บอกว่ามันคันใหญ่(รอวันนี้มานาน)
และแม่ดันไม่สนใจ Cruze ด้วย

ตอนนี้ ตัวเลือกที่เป็นไปได้ที่สุดคือ................................
Altis CNG 5MTครับ...

เอ๋า ไหงกลับมาที่ตัวเลือกเดิมซะงั้น แต่ก็แอบดีใจปนงงด้วย
ดีใจ- เย้ ในที่สุดก็กลับมาหา Altis
งง- 8 เดือนที่แล้วเสนอแทบตายไม่สนใจ บทจะสนก็สนขึ้นมาเลย..ไม่แปลก เพราะไปดู Altis CNG ตัวจริง ปรากฏแม่ชอบมากกกกก พ่อก็ด้วย

สรุป: คาดว่า Altis CMG 5MT นี่ละ อาจจะจองรถก่อนสิ้นเดือนนี้แล้ว.....ขอแสดงความเสียใจและขอโทษกะ Almera ด้วยนะ ก็พ่อกับแม่ไม่สนอะ..

จบ(เฮ้อ..จบซะที ยาวเบื้อยเลย..  ;D)

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 21:46:56 »
สุดท้ายก็ต้องรอคนขับกับคนจ่ายตังไปเลือกอยู่ดีครับ  ;D ;D ;D

ก่อนซื้อรถใหม่ผมเสนอไปเยอะแยะ สุดท้ายพ่อกับแม่ก็แอบไปจองกัน 2 คน ไม่บอกใครเลย

ถ้าเพื่อนแม่ไม่ถามผมก็คงไม่รู้จนถึงวันที่รถมาถึงเลยล่ะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 22:04:03 »
ขอบคุณครับ ^^

แต่เรื่องเบาะหนังลื่น ดีแล้วครับ

เอามือไปถูนี่เป็นวิธีตรวจสอบว่าเป็นหนังแท้หรือหนังเทียมง่ายๆ เลยครับ ไม่ต้องมีทักษะอะไรเลย

ถ้าลื่น หนังแท้แน่นอนครับ

ถ้าหนืด หนังเทียม 100% ครับ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 07:23:50 »
ลื่นขึ้นเยอะเลยครับ

แต่ดูรถเยอะขนาดนี้เหนื่อยแย่ ครอบครัวผมอย่างมาก 2 ที่ ก็ไม่ไหวแล้ว  :D

ปล.ดูหนังแท้ใช้วิธีกดดูรอยยับ รอยย่น ชัวกว่านะครับ
ถ้าดูที่ความลื่นล่ะก็ หนังเทียมเดี๋ยวนี้เหมือนหนังแท้เลยครับ จะโดนหลอกเอาง่ายๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 12:12:07 »
ถ้าจะเอา 5MT CNG ไปออก 1.6J 6MT ดีกว่ามั้ยอ่ะครับ
มันจะเป็นรถเพื่อเอาไว้ใช้งานสำหรับครอบครัวได้ดีกว่าเยอะเลย

บอกคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะครับ ว่าการตกแต่งและอุปกรณ์
ไม่เหมือน 1.6E CNG นะที่ไปดูมานะ ระวังจะสับสนกันแล้วผิดหวังนะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 23:12:01 »

เรื่อง Altis CNG 5MT เคลียร์แล้วครับ
เพราะให้คุณแม่ดูตัวอย่าง Altis 1.6J ไปก่อน คงไม่หนีกันมากนัก

แต่วันนี้ ผมเริ่มจะงงอีกครั้ง.....
ก็ตรงที่แม่ผมเริ่มสนใจ Almera อีกครั้ง

หลายคนคงจะงงว่า ก็ไหนว่าไม่ชอบ ไหงสนใจขึ้นมาซะงั้นล่ะ
เหตุผล มีดังนี้ครับ
- เห็นตัวจริงวิ่งบนถนน สวยมากกก....(ไปดูโชว์รูมบอกไม่สวย??)
- ถ้านับที่คืนภาษีรถคันแรกด้วยเเล้ว ก็คุ้มอยู่
- ใช้งานไม่มาก แค่ไปกลับที่ทำงานเอง ประหยัดด้วย ไม่ต้องออกไปเติมแก๊สในเมืองแบบ Altis CNG
- อีก 3 ปี คุณแม่ก็จะซื้อรถที่ดีๆ อีกคัน แล้ว Almera ก็ยกให้ผม ซึ่งตอนนั้น ผมคงเรียนมหา'ลัยแล้ว ก็พอดี
(คือช่วงนี้แค่ต้องการรถใช้ ไม่ได้ต้องการรถที่ดีพร้อม)

สรุปอีกที: Altis VS Almera ศึกครั้งนี้ไม่ง่ายนัก
Nissan พอมีหวังมากกว่า(เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาจังเลย...)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 05:45:07 »
ติดตามจากลายเซ็นต์คุณ Tan Int ก็พอจะทราบครับ
ฮ่าฮ่าฮ่า

เป็นธรรมดาครับ พอเรามีตัวเลือกที่ไม่ได้ต่างกันสุดขั้ว
โดยเฉพาะเรื่องตัวเงินที่จะต้องจ่ายออกไป มันก็มีลังเลกันเป็นธรรมดา