ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหม ที่ผมคิดว่า Suzuki ไทย พลาดแล้ว  (อ่าน 10833 ครั้ง)

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
ผิดไหม ที่ผมคิดว่า Suzuki ไทย พลาดแล้ว
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:20:37 »
ข่าวว่า Suzuki เตรียมเปิดตัวรถเล็กรุ่นใหม่ CELERIO ใช้รถต้นแบบ A:wind concept
มุมมองผม มันหน้าตาบ้าน ๆ ถึง บ้าน ๆ ถึง บ๊านนน บ้าน มาก ๆ รูปร่างคล้าย yaris gen แรก รวมร่างกับ Brio
( ส่วนตัวผมเชื่อว่า ยอดขายคงทำยอดขายได้ไม่ดีกว่า Brio แน่ ๆ ขออย่าให้ผลิตมาเยอะจนเจ็บตัวละกัน )

ทั้ง ๆ ในไทย Suzuki กำลังสร้างชื่อเรื่อง Design แท้ๆ น่าจะเอา HUSTLER concept มาทำรถขายในไทยมากกว่า
ข้างนอกน่ารัก ข้างในสวย แถมเห็นใน ญี่ปุ่น option จัดเต็มมาก ทั้ง 2 wd, 4 wd รู้สึกจะมีรุ่นที่เป็น hybrid ด้วย

ไว้ไปแก้ตัวที่ YL1 ละกันนะ  :P

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ผิดไหม ที่ผมคิดว่า Suzuki ไทย พลาดแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:25:40 »
ตอบตามตรง ผมมองตรงข้าม ผมว่าเขาคิดถูกแล้วละที่เอามา

เพราะเขาเน้นการเปน eco car ราคาถูกที่สุดในตลาดคนละตลาดกับทุกคันที่มี

ราคาสามแสนเนี่ย ผมแทบไม่มอง march mirage เลยครับ มันสมเหตุผลมากสำหรับคนอยู่ในเมือง ขับรถน้อยๆ ครับ ;D

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ผิดไหม ที่ผมคิดว่า Suzuki ไทย พลาดแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:27:34 »
ขุนพลหน่ะครับ เวลาจะออกสงครามเขาก็ต้องทำการบ้านมาดีก่อน ต่อให้มันด้อยกว่าข้าศึกยังไง ถ้าวางแผมาดียังไงก็ชนะครับ เพราะฉะนั้นสงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งไปนับศพทหารครับ กองทัพนี้อาจมีหมัดอะไรเด็ดๆมัดใจผู้บริโภคชาวไทยแบบที่เราๆท่านๆคิดไม่ถึงก็เป็นได้ใจเย็นๆรอดูก่อน

ส่วนเรื่องดีไซน์นี่พูดยากแหะ มุมมองใครมุมมองมัน คุณบอกว่าไม่สวยก็เปนสิทธิส่วนตัวของคุณที่มองแบบนั้นได้ครับไม่ว่ากัน แต่ส่วนตัวผมชอบนะโดยเฉพาะด้านหน้าผมว่ามันลงตัวเลยครับ ดีกว่าบริโอ้หน้ากบเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:29:03 »
ข่าวว่า Suzuki เตรียมเปิดตัวรถเล็กรุ่นใหม่ CELERIO ใช้รถต้นแบบ A:wind concept
มุมมองผม มันหน้าตาบ้าน ๆ ถึง บ้าน ๆ ถึง บ๊านนน บ้าน มาก ๆ รูปร่างคล้าย yaris gen แรก รวมร่างกับ Brio
( ส่วนตัวผมเชื่อว่า ยอดขายคงทำยอดขายได้ไม่ดีกว่า Brio แน่ ๆ ขออย่าให้ผลิตมาเยอะจนเจ็บตัวละกัน )

ทั้ง ๆ ในไทย Suzuki กำลังสร้างชื่อเรื่อง Design แท้ๆ น่าจะเอา HUSTLER concept มาทำรถขายในไทยมากกว่า
ข้างนอกน่ารัก ข้างในสวย แถมเห็นใน ญี่ปุ่น option จัดเต็มมาก ทั้ง 2 wd, 4 wd รู้สึกจะมีรุ่นที่เป็น hybrid ด้วย

ไว้ไปแก้ตัวที่ YL1 ละกันนะ  :P
Hustler ติดเรื่อง K Car ที่เขาไม่ให้นอกญี่ปุ่น ไม่ใช่หรือครับ (ผมชอบมั่กๆ) แต่ราคาไม่ถูกนะครับ ถ้าไม่ได้รับการสนับสนุนของรัฐ
ไม่เช่นนั้น Honda เอา N-One มาแล้วล่ะครับ ไม่ต้องทำตัว Brio

ผมก็มองตัวCelerio อยู่เหมือนกัน ใช้วิ่งในเมือง แทน J32 (5กิโล/ลิตร ในเมือง) หุหุหุ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:29:56 »
ผมคิดว่าเค้าคงอยากทำตลาดกับ segment ใหม่ในไทยมั้งครับ

แต่คิดว่าคงขายไม่น่าจะดีไปกว่า swift

ปล.ลองเอา HUSTLER ไป search ใน google เจอแต่....  ;D

ออฟไลน์ marsstone

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:45:46 »
Hustler ติดเรื่อง K Car ที่เขาไม่ให้นอกญี่ปุ่น ไม่ใช่หรือครับ (ผมชอบมั่กๆ)

ยังไงครับ ??? ยังไงรบกวนอธิบายเป็นความรูู้หน่อย

ปล.ลองเอา HUSTLER ไป search ใน google เจอแต่....  ;D

ก๊ากกกกก... เคยพลาดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:48:54 »
ผมคิดว่าเค้าคงอยากทำตลาดกับ segment ใหม่ในไทยมั้งครับ

แต่คิดว่าคงขายไม่น่าจะดีไปกว่า swift

ปล.ลองเอา HUSTLER ไป search ใน google เจอแต่....  ;D

โดนเข้าให้เลยครับ โต๊ะข้างๆมีแต่ผู้หญิง ปิดแทบไม่ทัน!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:59:09 »
มองอีกแง่ คิดว่าดีกว่าไม่เอามาขายครับ 
จริงๆ ผมอยากให้เอา ออฟโรดแบบ Jimny มาขายบ้าง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:15:14 »
ไหว้พระเช้า-เย็น ขอให้มา... ขอให้มา...

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:22:04 »
ไหว้พระเช้า-เย็น ขอให้มา... ขอให้มา...

สาธุ

คันนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:31:18 »
ผมว่า เค้ามองถึงโอกาสใช้ไทยเป็นฐานการผลิต มากกว่าเป็นโอกาสในการขาย มั้งครับ

ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะมีโอกาสได้ใช้รถหลากหลายรุ่น สารพัดสารพันออพชั่น ประเทศอื่นเค้าบ้าง

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:50:18 »

แต่ไม่เอาแฟรงเค่นสไตน์คันนี้นะ ...

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 13:05:30 »

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ
ช่วงระดับราคาที่ต่ำกว่า 4 แสน ไม่มีคู่แข่งเลย แถมตั้งแต่มี eco car เข้ามา ผมว่าพฤติกรรมการซื้อรถของคนไทยเปลี่ยนไปมาก
แต่ก่อนต้องคันใหญ่ๆ เครื่องแรงๆ กลับกลายเป็นขอราคาไม่แพง และประหยัดน้ำมันแทน

ผมว่าตลาดกลุ่มที่ต้องการรถยนต์ราคาไม่แพง และกลุ่มที่ต้องการหาซื้อรถยนต์คันที่สอง น่าจะมีอีกเยอะครับ
เหมือนตอนที่ eco car ยังไม่มี  ตลาดรถยนต์ต่างก็เริ่มที่ B-seg ราคา 5 แสนขึ้นทั้งนั้น
พอมี eco car เข้ามา ราคา 4-5 แสน กลับขายดี เพราะมีลูกค้าที่ต้องการรถยนต์ราคาไม่แพงอีกมากครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:04:33 »
ราคาเท่านั้น..... คือคำตอบ

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:08:54 »

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ
ช่วงระดับราคาที่ต่ำกว่า 4 แสน ไม่มีคู่แข่งเลย แถมตั้งแต่มี eco car เข้ามา ผมว่าพฤติกรรมการซื้อรถของคนไทยเปลี่ยนไปมาก
แต่ก่อนต้องคันใหญ่ๆ เครื่องแรงๆ กลับกลายเป็นขอราคาไม่แพง และประหยัดน้ำมันแทน

ผมว่าตลาดกลุ่มที่ต้องการรถยนต์ราคาไม่แพง และกลุ่มที่ต้องการหาซื้อรถยนต์คันที่สอง น่าจะมีอีกเยอะครับ
เหมือนตอนที่ eco car ยังไม่มี  ตลาดรถยนต์ต่างก็เริ่มที่ B-seg ราคา 5 แสนขึ้นทั้งนั้น
พอมี eco car เข้ามา ราคา 4-5 แสน กลับขายดี เพราะมีลูกค้าที่ต้องการรถยนต์ราคาไม่แพงอีกมากครับ

+1 ครับ

ราคาต่ำกว่า สี่แสน ไม่มีใครทำจริงจังเลย

เดียวนี้ถนนไม่มีที่ให้วิ่งครับ เพราะรถติด + จับความเร็วเยอะเกิน

เอารถใหญ่ๆ แรงๆ ก็ไม่ได้ขับเต็มที่เท่าไรครับ ;D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:17:50 »
ผมสงสัยจังว่าถ้า Suzuki Hustler ไปขายในอเมริกา ยอดขายจะเป็นไงบ้าง ได้ยินชื่อรุ่นก็เสียวท้องน้อยแล้ว...
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:33:39 »
ทางซูซูกิอาจจะเน้นราคาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:34:54 »
ผมกลับมองว่าเอาเข้ามาสามแสนกว่านี่คงปั๊มขายแทบไม่ทันครับราคานี้
แม้ว่าส่วนตัวจะมองว่าหน้าตามันน่าเกลียด แต่ในแง่ประโยชน์ใช้สอย
ผมว่าเพียงพอแล้วครับกับการใช้งานในกรุงเทพเขตรถติด หรือหัวเมืองใหญ่ๆ ตจว

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:37:14 »
ผมกลับมองว่าเอาเข้ามาสามแสนกว่านี่คงปั๊มขายแทบไม่ทันครับราคานี้
แม้ว่าส่วนตัวจะมองว่าหน้าตามันน่าเกลียด แต่ในแง่ประโยชน์ใช้สอย
ผมว่าเพียงพอแล้วครับกับการใช้งานในกรุงเทพเขตรถติด หรือหัวเมืองใหญ่ๆ ตจว

+1 ครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:38:40 »
ไปลองหารูปดู ผมว่า่ไม่สวย ก็แล้วแต่มุมมองครับ
ส่วนผมว่า bt 50 pro สวย แต่คนอีกมากบอกไม่สวย

ส่วน

555555555555555

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:57:16 »
ผมเป็นคนนึงที่พิมพ์ hustler โดยไม่มี suzuki

T_T พลาดอย่างแรง คนละเรื่องกันเลยทีเดียวเชียว

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 15:16:15 »
ผมหละอยากได้Swift Sportมากกว่า555 :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 15:37:05 »
ขายถูกก็ขายออก

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 16:28:09 »
ยี้ห้อ ที่เป็นมวยรอง ในตลาด นั้น
ถ้าจะหวังยอดขายที่เป็นกอบเป็นกำ ต้อง มีอะไรที่เหนือกว่าเจ้าตลาด และ ราคาต้องไม่แพงกว่าเจ้าตลาดครับ
แต่ถ้ามีอย่างใดอย่างหนึ่งก็จะไม่หวือหวา แบบที่ตั้งใจไว้
ดูอย่าง swift eco ตอนแรก ขายได้ดีมาก เป็นอันดับหนึ่งตลอด เพราะ ขับดีที่สุดในตลาด ราคาไม่ได้แพงที่สุด แต่ได้ option เกือบเยอะสุด
แต่ตอนนี้ เจอ yaris เข้าไป รถขับดีพอๆกับ yaris ได้กว้างขวางกว่า ราคาแพงกว่านิดหน่อย ทำให้ยอดที่หายไปส่วนมาเพราะ คนไปออก yaris กัน

ส่วนรุ่นอื่นๆ ผมก็เห็นว่า suzuki เองเมื่อก่อน ดีในเรื่อง compact suv อย่าง caribian vitara ซึ่งล้วนแต่ ขับ 4 ล้อ
แต่ตอนนี้ เอา Grand vitara มาขาย เอาแต่รุ่น ขับสองมา, SX4 เอาขับสองมา ผมว่า ทำให้คนที่เป็นขาประจำ suzuki หันไปออกอย่างอื่นแทน

แต่ก็ว่าไม่ได้ เพราะ การบริหารของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สิ่งที่ผมคิดอาจจะผิดก็ได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 16:55:24 »
เห็นด้วยว่าราคาคือเครื่องพิสูจน์

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 17:52:05 »
ถ้าราคาคือคำตอบ ผมว่า qq คงเกิดไปแล้วล่ะครับ
ทุกวันนี้เห็นขายโละไม่ถึง 300000 มีแอร์ ไม่ต่องเปียกฝน แถมเหล็กหุ้มเนื้ออีกต่างหาก
พฤติกรรมผู้บริโภคของคนไทย บางครั้ง ผมว่ามันน่ากลัวซะจนต่างชาติยังแขยงเล็กๆเลย
จะว่าชอบของถูกอย่างเดียวก็ไม่ใช่ ต้องมีหน้าตาด้วยก็ไม่เชิง

ออฟไลน์ Than_HL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 18:09:54 »
ถ้ามาแล้วราคาฉีกกลุ่ม eco car ปัจจุบันอย่างเด่นชัด แล้วให้ออฟชั่น เติมภาพลักษณ์และการบริการดีๆแต่ก็ต้องให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ คิดว่าน่าจะไปได้ไม่มากไม่น้อยกว่า swift

GreenG

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 19:29:56 »

แต่ไม่เอาแฟรงเค่นสไตน์คันนี้นะ ...

ผมว่าเอาคันนี้ดีกว่าครับ Dacia Sandero

ออฟไลน์ decptt

ออฟไลน์ kaiparotra

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 22:32:32 »
ถ้าราคาคือคำตอบ ผมว่า qq คงเกิดไปแล้วล่ะครับ
ทุกวันนี้เห็นขายโละไม่ถึง 300000 มีแอร์ ไม่ต่องเปียกฝน แถมเหล็กหุ้มเนื้ออีกต่างหาก
พฤติกรรมผู้บริโภคของคนไทย บางครั้ง ผมว่ามันน่ากลัวซะจนต่างชาติยังแขยงเล็กๆเลย
จะว่าชอบของถูกอย่างเดียวก็ไม่ใช่ ต้องมีหน้าตาด้วยก็ไม่เชิง

รถจีนราคาต่ำแต่คุณภาพก็ต่ำมากๆ  แต่ซูซูกิตัวใหม่จะเป็นรถถูกที่สุดในตลาดโดยคุณภาพยังเชื่อถือได้
สรุปผลิตภัณฑ์ผ่านแน่นอน

ส่วนเรื่องพฤติกรรมและค่านิยมคนไทยนี่แหละ  ซูซูกิจะผ่านได้หรืิอไม่อยู่ที่การตลาดล่ะงานนี้
ส่วนตัวคิดว่า  ต้องโฆษณาเน้นเรื่องราคา  และสร้างภาพลักษณ์ค่านิยมคุณงามความดีของรถเล็กให้คนรุ่นใหม่(หรือเก่า)เห็นให้ได้