ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาขอบยางกระจกหน้าละลาย  (อ่าน 4561 ครั้ง)

ออฟไลน์ peerapak

• Newbie
  • *
ปัญหาขอบยางกระจกหน้าละลาย
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 23:52:38 »

ตามรูปครับ ขอบด้านบนจะเห็นว่าขอบยางตรงกลางและซ้ายมือจะมีการละลายออกมาติดกับสีตัวถัง เช็ดยังไงก็จะมีคราบติดมาตลอดเหมือน ขอบยางละลายและไม่แห้งซะที
เข้าไปให้ศูนย์ดู แจ้งไป benz th สุดท้ายบอกจะเปลี่ยนกระจกพร้อมขอบยางให้ เพราะมีว่ามีลูกค้า claim มาหลายราย รบกวนถามหน่อยครับ
1. น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ แล้วมีท่านอื่นเป็นไหมครับ
2. จำเป็นต้องเปลี่ยนกระจกทั้งบานไหมครับ ถามช่างบอกต้องรื้อกระจกออก เปลี่ยนบาน ซีลขอบยางใหม่ จริงๆ ก็น่าจะดี แต่กลัวทำแล้วรถช้ำ และน้ำซึมครับ และใช้เวลาประมาณ 2 วัน จริงๆแล้วเปลี่ยนแค่ขอบยางได้ไหมครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ปัญหาขอบยางกระจกหน้าละลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 06:37:14 »
รถที่บ้านไม่เคยเจออาการนี้ครับ W212 E200 CGIสีเงินเพิ่งเจออาการเฟืองAdvanceไปที่7หมื่นโลครับ เท่าที่เคยถามช่างคงต้องเปลี่ยนกระจกใหม่ถ้าจะเปลี่ยนซีลยางครับ 0ไม่ได้ทำเองหรอกครับผมเคยดูเค้าเรียกช่างกระจกมาเปลี่ยนที่0โดยใช้กระจก0เพราะที่กระจกจะมีปลั๊กมาพร้อมเลยครับ น้ำไม่เข้าหรอกครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:19:36 »
เปลี่ยนขอบยางยังไงก็ต้องถอดกระจกออกทั้งบานครับ สมัยนี้ทำไม่ยาก ไม่ใจร้อนรถก็ไม่ช้ำครับ แถมถอดออกมาแล้วได้กระจกใหม่ก็คุ้มนะครับ

แต่ต้องย้ำกับเค้าว่าอย่าให้เลอะเพดานกับหุ้มเสา A ด้านใน และก็คอนโซลหน้า ประมาณว่าเลอะแล้วต้องเช็ดออกทันที ไม่งั้นจะเป็นคราบแน่นเลย
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ peerapak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 09:07:57 »
ขอบคุณทั้ง2 ความเห็นของคุณ v221 กับ blackspeed ด้วยครับ
รบกวนถามคุณ blackspeed ที่บอกว่าอย่าให้เลอะนี่คือเลอะอะไรครับ คราบจากการถอดประกอบทั่วไปหรือ พวกซิลิโคนหรือยูริเทนที่ใช้ซีลติดกระจกครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 20:28:40 »
ถ้าไม่หนักหนาอะไรจริงๆ จะปล่อยไว้ก็ได้นะครับ เพราะตอนที่เอากระจกออก ช่างเขาต้องขูดซีลยางออก ซึ่งเสี่ยงทำให้รถเป็นรอยได้นิดนึง รถผมโดนมาแล้ว แต่ไม่หนักอะไรมาก ดังนั้นตอนเอาไปซีลใหม่ก็ทำใจเรื่องนี้ซักนิดก็ดีนะครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 13:41:26 »
ขอบคุณทั้ง2 ความเห็นของคุณ v221 กับ blackspeed ด้วยครับ
รบกวนถามคุณ blackspeed ที่บอกว่าอย่าให้เลอะนี่คือเลอะอะไรครับ คราบจากการถอดประกอบทั่วไปหรือ พวกซิลิโคนหรือยูริเทนที่ใช้ซีลติดกระจกครับ

คราบซิลิโคนครับ จะเป็นซิลิโคนสีดำที่มาซีลขอบกระจก รวมทั้งระวังรอยขูดขีดระหว่างการทำน่ะครับ ถ้าช่างใส่ใจงานก็จะออกมาดีครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html